เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งใช้งาน Recovery Genius  (อ่าน 18391 ครั้ง)

jasda2003

• บุคคลทั่วไป
ติดตั้งใช้งาน Recovery Genius
« เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 10:29:57 am »

หากท่านเคยประสบปัญหาที่ว่า เราติดตั้งโปรแกรมในเครื่องคอมทุกอย่างเรียบร้อย แต่วันดีคืนดีมีคนมาแอบใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ของเรา แล้ว ลงโปรแกรม ทั้งเกม ทั้งรูป อะไรต่อมิอะไรเยอะแยะ อยากจะทดลองโปรแกรมใหม่ๆ แต่กลัวว่าลงไปแล้วคอมพิวเตอร์จะมีปัญหา เลยไม่กล้าลง เพราะถ้าเกิดเจ๊งขึ้นมา ต้องมานั่งลงใหม่อีก ชอบลงโปรแกรมใหม่ๆ ไม่กลัวคอมเจ๊ง เพราะโกสต์ไว้แล้ว แต่ต้องมานั่งเสียเวลาโกสต์

ลองมาใช้โปรแกรมตัวนี้ดูครับ ชื่อ โปรแกรมว่า Recovery Genius

การติดตั้ง

1. ดับเบิ้ลคลิกที่ Autorun จะปรากฏหน้าต่างดังภาพ จากนั้นคลิกที่ Install

2. เมื่อปรากฏหน้าต่างดังรูปให้คลิกที่ Register แล้วใส่ Username กับ Serial ลงไป

3. คลิกยอมรับข้อตกลงแล้ว Next ดังรูป

4. คลิกเลือกว่า ระบบปฏิบัติการในเครื่องของเรามีมากกว่า 1 ระบบหรือไม่ (โดยปกติก็จะมีแค่ 1 เดียว)

5. คลิกเลือกตัวเลือก Custom Install ดังรูป

6. จากรูป ในกรณีที่เรามีหลายพาร์ทิชั่นใน Harddisk เราก็ต้องเลือกว่า จะให้โปรแกรมมันจัดการที่พาร์ทิชันใดบ้าง

ตรงนี้ต้องทำความเข้าใจให้ดีนะครับ
สมมติว่า ผมมี 2 พาร์ทิชัน คือ C กับ D
หากผมเลือกให้มันจัดการทั้งสองพาร์ทิชั่นเลย นั่นหมายความว่า
ไม่ว่าผมจะติดตั้งหรือ เอาข้อมูลอะไรก็ตามมาใส่ที่ C กับ D
เมื่อเราสั่งให้มันคืนค่า (Recovery) ทุกสิ่งทุกอย่างที่เราเอามาใส่ใหม่นั้นจะถูกลบจนเกลี้ยงหมด

ตรงช่อง Miscellaneous นั้น ให้ใส่ password ป้องกันคนมาแก้ไขค่าที่เราตั้งไว้ครับ

ตัวเลือก Recovery Type มี 5 แบบ แต่ที่ใช้หลักๆก็มี 3 แบบ คือ

NO หมายถึง ไม่ให้โปรแกรมทำงาน นั่นหมายความว่า ไม่ว่าเราจะเอาข้อมูล โปรแกรม อะไรมาใส่เพิ่มในเครื่อง โปรแกรมนี้มันก็จะไม่สนใจทั้งสิ้น (เอาหูไปนา เอาตาไปไร่ ทำนองนั้นอะครับ)

Manual หมายถึง ขณะที่เราบูทเครืองมันจะมีหน้าต่างตัวเลือกขึ้นมาให้เราเลือกว่า จะคืนค่า (Recovery) ข้อมูล หรือ ไม่คืนค่า

Timer หมายถึง เลือกรูปแบบการจัดการเป็นแบบตั้งเวลา (ผมใช้ตัวเลือกนี้ครับ ประหยัดแรง เพราะเด็กนักเรียนชอบแอบเอาเกมมาลงประจำทุกวัน ผมก็เลยตั้งค่าแบบนี้โดยกำหนดให้มันจัดการคืนค่าทุกๆวัน) เราสามารถเลือกว่าจะตั้งเวลากี่วันได้โดยคลิกที่ปุ่ม Advance Setting ด้านขวามือ ซึ่งเมือเลือกจะปรากฏหน้าต่างดังรูป

จากรูปเป็นการกำหนดให้มันคืนค่า (Recovery) ทุกๆ 7 วัน นั่นหมายความว่า พอครบ 7 วันหลังจากวันติดตั้งปุ๊บ มันจะคืนค่ากลับมาเป็นค่าเดิมตอนที่เราติดตั้งโปรแกรมนี้ใหม่ๆ
ส่วนตัวเลือก Space นั้นเป็นการกำหนดว่า
3.1 Prompt when ….% Free space used >> ถ้าหากมีการใช้เนื้อที่ของฮาร์ดดิสก์ไปกี่เปอร์เซ็นต์ของเนื้อที่ที่ว่างอยู่ ณ ขณะที่ลงโปรแกรม โปรแกรมจะถามขึ้นมาทันทีว่า จะคืนค่า (Recovery) ไหมจ๊ะ ฮาร์ดดิสก์คุณถูกใช้จะเต็มแล้วนะ
3.2 Prompt when ….% Data Saved >> ถ้าหากมีการบันทึกข้อมูลเพิ่มขึ้นมา กี่เปอร์เซ็นต์จากเนื้อที่ฮาร์ดดิสก์ขณะที่ลงโปรแกรม โปรแกรมจะถามขึ้นมาทันทีว่า จะคืนค่า (Recovery) ไหมจ๊ะ ฮาร์ดดิสก์คุณถูกใช้บันทึกข้อมูลไปแล้ว…% แล้วนะ

7. เมื่อเลือกทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ก็คลิกที่ Next ไปเรื่อยๆจนเสร็จสิ้น และคลิกที่ Restart ดังรูป

8. หลักจากที่ Restart เครื่องแล้ว จะปรากฏไอคอนเล็กของโปรแกรมที่ System Tray Icon ดังรูป

ทีนี้บางท่านอาจสงสัยว่า หลังจากที่เราลงโปรแกรม Recovery Genius ไปแล้ว ถ้าเราลงโปรแกรมข้อมูลไปเพิ่มเติม และอยากจะให้โปรแกรม Recovery Genius จดจำสถานะของเครื่องใหม่ (จำว่าตอนนี้ เครื่องมีโปรแกรมใหม่มาติดตั้งแล้วนะ เอ็งต้องจำไว้ล่ะ อย่าเผลอไปคืนค่าเดิมล่ะ) จะทำอย่างไร ต้องทำตามขั้นตอนนี้ครับ

8.1 คลิกขวาที่ ไอคอนโปรแกรมตรง System Tray แล้วเลือกตัวเลือก Command ดังรูป

8.2 คลิกที่ตัวเลือกตามรูปเลยครับ แค่นี้เองง่ายๆ

9. หากท่านต้องการแก้ไขรูปแบบการจัดการ เช่น ต้องการเปลี่ยนรูปแบบเป็นแบบ Manual ก็ให้ดังนี้ครับ

9.1 คลิกขวาที่ ไอคอนโปรแกรมตรง System Tray แล้วเลือกตัวเลือก Set parameter ดังรูป

9.2 จะปรากฎหน้าต่างขึ้นมาให้เราตั้งค่า เหมือนตอนเราติดตั้งเลยครับ

10. ไม่ชอบโปรแกรมนี้ จะเอาออกได้ไหม
>>ได้ครับ ทำตามขั้นตอนนี้ครับ

10.1 คลิกขวาที่ ไอคอนโปรแกรมตรง System Tray แล้วเลือกตัวเลือก Command ดังรูป

10.2 เมื่อปรากฏหน้าต่างขึ้นมาให้เราคิดก่อนว่า หากเราต้องการให้ภายหลังจาก Uninstall แล้ว ให้โปรแกรมมันคืนค่าเดิมเหมือนกับก่อนที่เราจะติดตั้งโปรแกรม ต้องเลือกตัวเลือกดังรูป

10.3 หากเราต้องการให้ภายหลังจาก Uninstall แล้ว ให้โปรแกรมจดจำสถานะปัจจุบันของเครื่องขณะนี้ ต้องเลือกตัวเลือกดังรูป จบแล้วครับ มีอะไรไม่เข้าใจถามมาได้นะครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์นะครับ  และขอขอบคุณท่านที่โพสเอาไว้ในเว็ปนะครับ พอดีผมไปเจอเลยเห็นว่าดี เลยขอก๊อปมาให้ใช้กันครับ

ขอบคุณ : sadja2005 ที่สอนวิธีการติดตั้งมานะที่นี้ด้วย

ออฟไลน์ panuwatv

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
  • สวัสดีจ้า
Re: ติดตั้งใช้งาน Recovery Genius
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 02:52:16 pm »
มาแบบสีสันสดใสดีครับ (ล้อเล่นครับ)
ดีไปอีกแบบหนึ่ง แต่ก็โหลดเร็วขึ้นครับ ::) ;)
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
Re: ติดตั้งใช้งาน Recovery Genius
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 04:14:34 pm »
โปรแกรมนี้มี License นะครับรู้สึกว่าจะ 600 กว่าบาทมั้ง  ;)

ออฟไลน์ loma123

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 05:04:10 pm »
 :) :) :)... มีให้ โหลด...พร้อม ยาแก้ไอ...มั้ย ค่ะ...อิอิ........ ;) ;) ;)

saksit999

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2006, 07:43:02 pm »
ใช้กับ sata ได้ใหมคับ

ออฟไลน์ janasis

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 01:27:45 am »
  :)  ตัวนี้มันเป็นเวอร์ชั่น 5.xxx ครับ
ถ้าจะใช้กับ HD/SATA  ต้องเป็น เวอร์ชั่น 6.xxx ครับ
 :-\   ว่าไปมันก็ไม่ต่างกะ GOBACK v4 เท่าไหร่เลยนะ

Naei

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2006, 11:09:23 am »
เอ่อถ้าผมจาบอกลิงค์ที่ใช้ในการโหลด ไม่ทราบคุณบอมจาอนุญาติหรือเปล่าครับ  ;D

huntervza

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2006, 02:32:04 pm »
ได้ความรู้มากๆเลย ขอบคุณครับที่นำมาให้ได้เรียนรู้กันครับ      ;)

0051byte

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 03:22:41 am »
อยากได้ตัวติดตั้งพร้อมยาอ่ะ  ;D
(ขี้เกียจหาเอง555+)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 06:42:16 am »
เอ่อถ้าผมจาบอกลิงค์ที่ใช้ในการโหลด ไม่ทราบคุณบอมจาอนุญาติหรือเปล่าครับ  ;D

ตามบายเลยสิครับแต่อย่าเอามาอยู่ใน SERVER ผมเป็นพอเพราะว่ามันมี License ครับ เพราะเคยมีเจ้าหน้าที่จากบริษัท มาหาผมถึงบ้านเลย  ;D ;D

hrcwclub

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 08:26:56 am »
ผมลองกะ HDD SATA แร้วครับสามารถใช้งานได้ 5.0 ครับตัวโปรแกรมโหลดจากเว็ปไซค์เค้ามาเลยอ่ะ ยาแก้ไอหาได้จากในเว็ปนี้ครับ

0051byte

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 08:51:27 am »
ผมลองกะ HDD SATA แร้วครับสามารถใช้งานได้ 5.0 ครับตัวโปรแกรมโหลดจากเว็ปไซค์เค้ามาเลยอ่ะ ยาแก้ไอหาได้จากในเว็ปนี้ครับ
หายาแก้ไอไม่เจอเลย -*-
ขอหน่อยเดะ

Naei

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 01:57:25 pm »
 >:(  ผมว่านะครับ กระทู้มันคล้ายกันหลายอันเลยนะครับ ถ้ารวมเป็นอันเดียวจะดีกว่าไหมครับ  :'(
เช่น
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=10850.msg40880;topicseen#new

0051byte

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 03:44:49 pm »
>:(  ผมว่านะครับ กระทู้มันคล้ายกันหลายอันเลยนะครับ ถ้ารวมเป็นอันเดียวจะดีกว่าไหมครับ  :'(
เช่น
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=10850.msg40880;topicseen#new
5555+ ฟุดฟิด

hrcwclub

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 09:27:36 am »
มันขึ้น data over flow แก้ยังไงดีงับแบบว่าลงเกมส์เพิ่มไปจะเซ็ฟแล้วมันขึ้นแบบนี้ตอน restart อ่ะมันไม่เซ็ฟให้  ::)

ออฟไลน์ moommama

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2006, 03:09:07 pm »
บริษัทอะไรเหรอครับพี่บอม อยากรู้จิงๆ ใครซื้อสิทมาอ่ะคับ  แล้วตัวโปรแกรมซื้อได้ที่ไหน เห็นว่าเป็นของเกาหลีเปล่า???

korn5879

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 02:12:19 am »
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Cyberpunk

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 04:05:24 pm »
 clap

bunchoo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 05:54:06 am »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jirayut013

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 05:34:36 am »
   เรารักในหลวง เพราะในหลวงทรงแก้ปัญหาภัยแล้ง ปัญหาอุทกภัย รวมไปถึงการบำบัดน้ำเสีย โครงการพัฒนาแหล่งน้ำ
 มีทั้งโครงการขนาดใหญ่สามารถช่วยแก้ไขปัญหาทั้งภัยแล้งและน้ำท่วมได้ เช่น เขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ เขื่อนดินที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย
 ที่จังหวัดลพบุรี จนถึงโครงการขนาดกลางและเล็กจำพวก ฝาย อ่างเก็บน้ำ โดยพระองค์ทรงคำนึงถึงลักษณะของภูมิประเทศ
 สภาพแหล่งน้ำ ความเหมาะสมด้านเศรษฐกิจ ประชาชนที่ได้รับประโยชน์และผลกระทบจากโครงการ มาเป็นหลักในการพิจารณา

พระองค์ได้ทรงวิจัยและริเริ่มโครงการฝนหลวง เพื่อช่วยบรรเทาภัยแล้งสำหรับพื้นที่นอกเขตชลประทาน ในเขตกรุงเทพ
และปริมณฑลที่ประสบปัญหาน้ำท่วม และน้ำเน่าเสียในคูคลอง ทรงมีพระราชดำริเรื่องแก้มลิง ควบคุมการระบายน้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยา
แม่น้ำท่าจีน ลำคลองต่าง ๆ ลงสู่อ่าวไทยตามจังหวะการขึ้นลงของระดับน้ำทะเล ทั้งยังเป็นการใช้น้ำดีไล่น้ำเสียออกจากคลองได้อีกด้วย
 เครื่องกลเติมอากาศ กังหันชัยพัฒนา ในการปรับปรุงคุณภาพน้ำโดยการเพิ่มออกซิเจน เป็นสิ่งประดิษฐ์หนึ่งของพระองค์ที่ได้รับสิทธิบัตร
จาก กรมทรัพย์สินทางปัญญา กระทรวงพาณิชย์ เมื่อวันที่ ๒ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๓๖

ออฟไลน์ jackbest

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 04:22:53 am »
ตามบายเลยสิครับแต่อย่าเอามาอยู่ใน SERVER ผมเป็นพอเพราะว่ามันมี License ครับ เพราะเคยมีเจ้าหน้าที่จากบริษัท มาหาผมถึงบ้านเลย  ;D ;D

โห น่ากลัวมากครับ จะโพสอะไรนี่ต้องระวังละ :010:
ผลิตภัณฑ์เสริมอาหารซันคลาร่า และ เพียวไวท์กาแฟสำหรับลดความอ้วน

ออฟไลน์ mikimiki

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 08:42:14 am »
เยี่ยมเรยค่า
censor censor censor