เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ถาเรื่องติดตั้งระบบ  (อ่าน 4299 ครั้ง)

karurub

• บุคคลทั่วไป
ถาเรื่องติดตั้งระบบ
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 03:51:02 pm »
พอดีกำลังจะเปิดร้านเกม internet พอดีได้ net มา 2 เส้น 256/512 แล้วอยากทำระบบแบบที่ว่า ให้เครื่องลูกสามารถเล่นเกมส์และ net ได้ จะทำยังไงครับ ให้มันไม่กระตุก ที่เคยเห็นเค้าบอกว่าแยก line เกมส์ กับ line net ออกจากกันอ่ะครับ จะทำการต่อติดตั้งยังไง ถ้าไง กูรูท่านไดช่วยเขียนเป็นไดอะแกรม แบบรูปภาพและอธิบายการต่อทั้งหมด และการทำงานด้วยนะครับ หวังว่าจะได้รับคำเสนอแนะที่ดี ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

moosuper

Re: ถาเรื่องติดตั้งระบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 05:24:15 pm »
ปัจจุบัน ทางเลือกของการที่ตัดสินใจในการใช้ ADSL นั้น ต่างออกจากเมื่อก่อนไปมากพอสมควร

เนื่องจากปัจจุบันนั้นแต่ล่ะ ISP ที่ให้บริการ Internet ต่างก็มี Package ให้เลือกมากมาย

ซึ่งหากท่านเปิดร้าน Internet Cafe จำนวนเครื่องไม่มาก ท่านก็ไม่จำเป็นต้องใช้เน็ต 2 เส้นหรอกครับ

เอามันเส้นเดียวแต่เลือก Package ที่สูงหน่อย เช่น 2Mbps ขึ้นไป

แต่หากต้องการใช้เน็ตภายในองค์กรของท่านเป็น 2 เส้นนั้น

เอาง่ายน่ะครับ ตามภาพ

karurub

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 05:57:25 pm »
งั้นก็แสดงว่า ถ้าใครจะเล่นเน็ตก็ต้องมาเปลี่ยน gateway ทีใครจะเล่น net ก็กลับมาเปลี่ยนที อย่างนั้นใช่มั้ยครับ ตามที่ผมเข้าใจนะครับ รบกวนขยายนิดนึงนะครับ
ขอบคุณนะครับ ที่ตอบข้อสงสัย

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 06:16:37 pm »
นั่นสิคับ แต่เท่าที่ดูแล้วผมยังงเหมือนกันอ่ะ ถ้าตามรูปเลยนะ คงต้องแบ่งโซนเล่นแล้วอ่ะ แถบนึง เน็ต แถบนึง เกม ที่ผมเคยเล่นคือ แยกเน็ต แยกเกม แต่เครื่องแม่ต้อง ติด โปรแกรม P+  แล้วตั้ง เครื่อง ลูก ชี้มาที่เครื่องแม่ ส่วนเครื่องแม่นั้นก้อ ใช้ได้อันเดียว
Signature cleanned by Admin

karurub

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 06:30:49 pm »
ีup

shiro

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 02:10:04 am »
 :laugh: งงยังไงโครตชัดเจนขนาดนี้ หาโปรแกรมเปลี่ยนเกตเวย์มาใช้สิครับ หรือจะเขียนแบตไฟล์ไว้ที่ไอคอนเกมรึอินเตอร์ที่เราจะใช้ก้อได้ คือก่อนเข้าเกม/เน็ตก้อโยกไปใช้เกตแวย์ตามต้องการ

เดเด

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 02:29:22 am »
555 อ้ายคณิตเปิดร้านใกล้กรูยังวไม่รู้อิกเหรอว่าทำไงเครื่องแม่กรูมึงก็เคยเห็น..เพื่อนรักหักเหลียมโหด

dhvpmujiyd

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 12:00:38 pm »
สอบถามได้ ครับ [email protected]

kanokkarn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 12:50:40 pm »

karurub

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 12:51:04 pm »
ก็เคยลองทำแล้วครับ แต่มันมีปัญหา เวลาบางคนไม่ยอมเปลี่ยน gateway เลยทำให้เครื่องอื่น แลค อยากได้แบบที่ว่าไม่ต้องเปลี่ย gateway เอาแบบ fix ตายตัวอ่ะครับแบบที่ว่า ถ้าเล่นเกมส์ ก็ให้วิ่งไปอีก gateway ถ้าเล่นเน็ตก็วิ่งไปอีก gateway อ่ะครับ
ตอนนี้ที่ผมใช้ก็แบบที่ท่านว่า คือถ้าเล่นเน็ตก็ คลิกเปลี่ยน gateway ถ้าเล่นเกมส์ก็คลิกเปลี่ยนที ปัญหาเยอะมากครับ บางคนไม่บอมคลิ๊ก เลยทำให้มาเล่นเกมส์ ใน gateway ของเน็ตทำให้เกมกระตุก ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นอีกมั้ยครับ
bat ไฟล์ที่ผมเขียน

เกมส์
@echo off
route delete 0.0.0.0
route add 0.0.0.0 mask 0.0.0.0 192.168.0.202

เน็ต
@echo off
route add 0.0.0.0 mask 0.0.0.0 192.168.0.204

ไม่ทราบมีวิธีอื่นมั้ยครับ แนะนำทีครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ :'(

moosuper

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 02:17:20 pm »
งั้นก็แสดงว่า ถ้าใครจะเล่นเน็ตก็ต้องมาเปลี่ยน gateway ทีใครจะเล่น net ก็กลับมาเปลี่ยนที อย่างนั้นใช่มั้ยครับ ตามที่ผมเข้าใจนะครับ รบกวนขยายนิดนึงนะครับ
ขอบคุณนะครับ ที่ตอบข้อสงสัย

ตามรูปที่ผมทำขึ้นมา คือ สมมติว่า คุณมี COM จำนวน 20 ชุด

คุณก็แยกเป็น 2 ฝั่ง คือ

1.ฝั่งเน็ต
2.ฝั่งเกมส์

หากฝั่งเน็ตจะเล่นเกมส์ ก็เปลี่ยน Gateway ให้ชี้ไป Router ฝั่งเกมส์

หากฝั่งเกมส์จะเล่นเน็ต ก็เปลี่ยน Gateway ให้ชี้ไป Router ฝั่งเน็ต

วิธีเปลี่ยน ก็ง่ายๆ คือ ทำ Bat File สำหรับเปลี่ยน Gateway ขึ้นมา 2 ชุด คือ เกมส์ และ เน็ต

ซึ่งทั้งหมดทั้งปวง ผู้ดูแลร้านนั้นๆ จำเป็นต้องบริหาร Network ภายในร้านให้สมดุลย์เอง

ว่าจะให้เล่นเกมส์กี่เครื่อง หรือ เล่นเน็ตกี่เครื่อง

แต่หากท่านขี้เกียจมานั่งเปลี่ยน Gateway ท่านก็ต้องเขียน Bat file ขึ้นมาอีกชุด

คือ คลิ๊กที่ icon เกมส์ ก็ให้ชี้ Gateway ไป Router ฝั่งเกมส์

และ คลิ๊กที่ icon IE ก็ให้ชี้ไป Gateway ไปที่ Router ฝั่งเน็ต

ซึ่งวิธีนี้ค่อนข้างวุ่นวาย ยุ่งยากส์ เพราะต้องมานั่งทำ Bat file ทุกเกมส์ออนไลน์ที่ให้บริการ

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด คือ อยู่ที่ตัวท่านว่าจะบริหารระบบภายในร้านและลูกค้าภายในร้านให้เป็นไปลักษณะใด

moosuper

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 02:25:51 pm »
ก็เคยลองทำแล้วครับ แต่มันมีปัญหา เวลาบางคนไม่ยอมเปลี่ยน gateway เลยทำให้เครื่องอื่น แลค อยากได้แบบที่ว่าไม่ต้องเปลี่ย gateway เอาแบบ fix ตายตัวอ่ะครับแบบที่ว่า ถ้าเล่นเกมส์ ก็ให้วิ่งไปอีก gateway ถ้าเล่นเน็ตก็วิ่งไปอีก gateway อ่ะครับ
ตอนนี้ที่ผมใช้ก็แบบที่ท่านว่า คือถ้าเล่นเน็ตก็ คลิกเปลี่ยน gateway ถ้าเล่นเกมส์ก็คลิกเปลี่ยนที ปัญหาเยอะมากครับ บางคนไม่บอมคลิ๊ก เลยทำให้มาเล่นเกมส์ ใน gateway ของเน็ตทำให้เกมกระตุก ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นอีกมั้ยครับ
bat ไฟล์ที่ผมเขียน

เกมส์
@echo off
route add 0.0.0.0 mask 0.0.0.0 192.168.0.202

เน็ต
@echo off
route add 0.0.0.0 mask 0.0.0.0 192.168.0.204

ไม่ทราบมีวิธีอื่นมั้ยครับ แนะนำทีครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ :'(

1.บริหารจัดการระบบแต่ล่ะฝั่งให้สมดุลย์ ทั้งเน็ตและเกมส์ ด้วยการเปลี่ยน Gateway (เช่น ถามลูกค้าก่อนว่าต้องการเล่นเกมส์หรือเน็ต)

2.ทำ Bat file แต่ล่ะ Icon ของเกมส์ ให้ชี้ไป Router ฝั่งเกมส์ และ Bat file ของ IE ให้ชี้ไป Router ฝั่งเน็ต

3.ให้เน็ตเส้นเดียว แต่ปรับเปลี่ยน Package ให้เร็วขึ้น ( แนะนำ 2Mbps ขึ้นไป สำหรับรองรับลูกค้าได้หลากหลาย )

4.ทำ Load Balanced ภายในร้าน ( ทำ Server Linux หรือ แบบกล่องที่ สำเร็จรูปก็ได้ )

ZealKung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 03:09:28 pm »
คำอธิบายสั้นๆ

แต่ได้ความหมายลึกล้ำ