หมวดหมู่สี่ > บอร์ดดาวน์โหลดรวมโปรแกรม, เกมส์, อื่น ๆ

แจกโปรแกรมกล้องวงจรปิดคนยาก

(1/93) > >>

chainoi:
แจกโปรแกรมกล้องวงจรปิดคนยาก
บางคนต้องลงทุนติดกล้องวงจรปิดเป็น หลัก 8,000-30,000
ปัญหานี้จะทุเลาลงไป (เหมาะกับผู้เฝ้าร้านเองครับ)
มาตารฐาน H264 Encode
รองรับกล้อง ได้ 16 ตัว
เก็บ file ได้หลายมาตราฐาน ผมเลือก MP4 ครับ file เล็กดี
ร้านผมติดกล้องไว้ 4 ตัวครับเป็นเว็บแคมทั้งหมด เคยลอง6ตัวไม่ไหวครับ แบนวิธ USB เต็ม เพราะผมต่อสายยาวขึ้นไปติดหน้าบ้าน1ตัว
จะลองเพิ่มไฟให้usbแล้วจะมาบอกผลอีกทีครับ
ถ้าใช้กล้อง webcam ที่เป็น infared ด้วยจะดียิ่งขึ้นในร้านที่แสงมืดๆ
หน้าตา

ที่โหลดครับ
http://files.siamcafe.net/download.php?file=775H264WebCamPro.zip
pass:  ๛sc
ผมอยากให้เพื่อนๆที่ไม่มีระบบกล้องวงจรปิดลองไปใช้แก้ขัดดู
อย่างน้อยมีอะไรขึ้นมาก็ใช้เป็นหลักฐานได้
หวังว่ามีประโยชย์มากๆ

เพิ่มเติมครับ ถ้าจะดูผ่านเน็ตแบบของผม ต้อง
forword port :17518
    ในเราเตอร์ เหรอใน ipcop ด้วยนะครับ ไม่งั้นจะ เห็นแค่หน้าต่างแต่ log in จะไม่มีอะไรเกิดขึ้น
และสามารถเปลี่ยน port 80 เป็น port อื่นได้ เช่นผม 8080
เชิญมาเทสได้ครับ ตอนนี้เปิด2กล้องเพราะกำลัง โมเพิ่มไฟ
สถานะ CAM

http://chainoi.no-ip.com
ลืมบอก user   : test
            pass : test

ฝั่งไคลเอน (เครื่องที่จะดูผ่านเน็ต)มีเรื่องของ เอ็กทีฟเอ็ก (ActiveX) มาเกี่ยวข้องด้วย ต้องรับ  เอ็กทีฟเอ็ก ปลักอิน ของกล้องด้วยครับ
ถ้าอยากดูผ่านเน็ตให้เร็ว ฝั่งไคลเอน ต้องเลียกเอาเสียงออก(ตรงที่เขียนว่า sound out )ด้วยครับ จะดูได้เร็วขึ้น (คนที่ดูแล้วบอกผ่านเน็ตไม่มีเสียงครับ)
โปรดเอาไปใช้ให้เกิดประโยชย์สูงสุดนะครับ กว่าผมจะหาเวอร์ชั่นนี้ได้ ที่มัน support  MP4 แทบแย่
* ใครดูได้ เหรือไม่ได้ โพสบอกผมหน่อยนะครับ จะได้ทดสอบ เพราะผมเรียกแต่จากในร้าน ผ่าน No-ip ครับ
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
การต่อสายให้ยาวแบบลูกทุ่งง่ายๆ ต่อ USB ภายนอก ตอนที่ 1

อุปกรณ์
1 .หาสายที่เป็นตัวต่อ USB ให้ยาวขึ้น
2. สายแลน
3. หัวแร้ง ตะกั่วบัดกรี
4. มีดคัตเตอร์
5. เทปพันสายไฟ เหรอท่อหด

วิธีทำ

1.นำสายมาตัด ครึ่ง  แล้วปลอกสาย พอประมาณ

2.นำสายแลน ความยาวตามต้องการ แล้วปลอกสาย หัวท้าย

3.นำสาย USB และ สาย LAN ทีปลอกสายแล้วนำมาปลอกปลายสายให้เห็นทองแดงพอประมาณ  สายแลน ปลอก 4 เส้นพอ

4.วิธีนี้ ไม่ต้องสนใจสีของสาย แค่ จับคู่ทั้งสองด้าน ระหว่าง LAN-USB และ USB-LAN ให้สีตรงกันพอ แล้วบัดกรี
รูปการต่อ

5.พันสายด้วยเทปพันสายไฟทั้งสองด้านหลังจากบัดกรีแล้ว

ง่ายมั้ยละครับ แบบที่ 1 ผมว่าง่ายมากๆเลย ว่างๆจะต่อแบบที่ 2ให้ดูครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------
การต่อ power ของ usb ภายนอก
เหตุผล
เพราะ usb ของ mainboard จ่ายไฟให้อุปกรณ์ ไม่เกิน 500 มิลลิแอมป์ ครับ
อุปกรณ์
ใช้สาย power จากพัดลมที่เสียตัดมาในลักษณนี้

รูปการต่อ

อย่าลืมสายดูดีๆนะครับ
ตัดสาย แดง ของ usb แล้วพ่วงไปแดง usb ฝั่งตัวเสียบอุปกรณ์ครับ
พ่วงสายดำไปดำครับ
ง่ายมั้ยล่ะครับ

ภาพ ตัดที่ไม่จำเป็นออกไป คงพอเข้าใจขึ้น

****โปรดสังเกตุดีๆๆนะครับ ไม่รับผิดชอบถ้าต่อสายผิด*****
สาเหตุที่ตัดสายแดงคือ ไฟของ สาย power ไฟจะย้อนกลับไป mainboard อาจพังได้ครับ
โปรดใช้ความระมัดระวัง ผมไม่รับผิดชอบถ้า m/b พังนะครับ จะหาว่าไม่เตือน
มีคนถามว่า ทำไมไม่ใช้ tranformer (หม้อแปลงไฟ) ที่มีขายตามท้องตลาดมาต่อแทน
ผมตอบให้เลย ไฟไม่นิ่งครับ จ่ายไฟ 5โวล์ เกินบ้าง จ่ายไม่ถึง 5โวลล์บ้าง ที่สำครับมี สัญญานรบกวนครับ แล้วwebcam เต้นเป็นริ้วๆลายๆเลยครับ
แถมต่อกับ ps ประหยัดครับและไม่ต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่ม

H264WebCamPro

baby2522:
รบกวนถามหน่อยครับ ว่าถ้าจะต่อสายยาวไปหน้าบ้าน ต้องใช้สายแบบไหนครับนี่

relaxearn:
ขอบคุณมากนะคะ หาๆ อยู่พอดี ใจจ้า  :'(

wpphcr วัยรุ่นตอนปลายสายอาชีพ:
น่าสน

chainoi:
ผมใช้สายแลน ครับ ใช้ทั้งหมดแปดเส้นเลย
เพราะต่อกะพอท ข้างใน โดยใช้ conecter usb ข้างหน้า ของเครื่องเก่า กับ ตัวเสียบภายในมาโม
ถ้าว่างแล้วจะมาบอกวิธีครับผม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version