เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย โดนอะไ  (อ่าน 2786 ครั้ง)

ออฟไลน์ kokae2490

• นักเรียนประถม
ช่วยด้วย โดนอะไ
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 02:19:13 am »
 :'( อาการเป็นดังนี้ครับ  :'(
จู่ๆหน้าต่างสีดำป๊อปอัพขึ้นมา เพิ่มจากหน้าต่างเดียวเป็น 2 เป็น 3 ป๊อปขึ้นมาแล้วหายไปอย่างรวดเร็ว ถี่มากจนทำอะไรไม่ได้เลย เลยตัดสินใจ Format เลวร้ายกว่าเก่าคือติดตั้ง Windows ไม่ได้ อาการเป็นดังนี้ พอโหลดแผ่น Setup ไปจนถึงที่ถามว่า ถ้าท่านต้องการติดตั้งวินโดว์ให้กด Enter ปรากฏว่า Keyboard ไม่ทำงานเลย (เข้าใจว่ามันลูกล๊อกครับ) อยากให้ท่านผู้รู้เข้ามาช่วยหน่อยครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ นัทที

• นักเรียนมัธยม
Re: ช่วยด้วย โดนอะไ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 03:59:42 am »
มีแผ่น Hiren's boot CD ไหมครับ  ถ้ามีจัดการลบ Master Boot Record ดูนะครับอยู่ในหมวด MBR โปรแกรมชื่อ Partition Dr. หรืออะไรสักอย่างประมาณนี้ครับ จำไม่ค่อยได้  ทำการลบและสร้างใหม่ครับ ได้เรื่องหรือไม่ยังไงโพสบอกอีกทีนะครับ  เดี๋ยวผู้รู้คงจะเข้ามาช่วยกันครับ  ;)

ออฟไลน์ kokae2490

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 06:10:01 am »
มั่วเอาจนได้ครับ เอา HDD ไปเป็น Slave อีกเครื่องนึง แล้วสั่ง Format เส็จแล้วใช้เป็น Master ติดตั้งด้วยเครื่องเดียวกัน (เครื่องที่2) ติดตั้งได้ครับ พอเอากลับมาเครื่องเดิม Format อีกทีใช้ได้เลย งง ครับ ตกลงไม่รู้ว่าโดนอะไร จะอย่างไรก็ตาม ขอบคุณในความมีน้ำใจครับ

ออฟไลน์ Lamborghini``

• อดีตมีไว้ให้เราคิดถึง แต่..ไม่ได้มีไว้ให้เราเดินย้อนกลับไป
  • สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 04:13:05 pm »
ความคิดเหมือนกันครับ
เอา HDD ไปเป็น Slave อีกเครื่องนึง แล้วสั่ง Format เส็จแล้วใช้เป็น Master ติดตั้งด้วยเครื่องเดียวกัน (เครื่องที่2) ติดตั้งได้ครับ พอเอากลับมาเครื่องเดิม Format อีกทีใช้ได้เลย