เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องคอมผมเป็นไรช่วยบอกที  (อ่าน 3074 ครั้ง)

cartoonlove

• บุคคลทั่วไป
เครื่องคอมผมเป็นไรช่วยบอกที
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 07:27:44 am »
คือ ตอนนี้ผมใช้
cpu amd 3800+
ram คอแซ 1 gb *2
hdd 80 gb ide *2
vga  point of view  8600 gts

แล้วปัญหาคือว่า มันชอบขึ้นจอฟ้าแล้วก็ Restart เอง บ่อยมากครับ ยิ่งเวลา เล่นเกมส์เนี้ย  หรือ FTP ข้อมูลจาก COLO มาเนี้ย มันค้าง 2 วิ แล้วก็ จอฟ้า Restart เลย อะครับ
ผู้รู้ช่วยบอกผมทีนะครับ ผมกลุ้มใจมากเลยซื้อเครื่องมาได้เดือนกว่าๆเอง ใช้งานยังไม่เท่าไรเลย

siripote2004

Re: เครื่องคอมผมเป็นไรช่วยบอกที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 07:58:43 am »
ลองเปลี่ยน แรม ตัวใหม่ อาการนี้มาจากแรมจ้า
ถ้าไม่หายลองเปลี่ยน vga การ์ด  อย่ารุ่นที่มี Turbo cache เพราะมันใช้ แรม จาก mainboard ทำให้ค้างบ่อย

cartoonlove

Re: เครื่องคอมผมเป็นไรช่วยบอกที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:45:43 am »
ครับขอบคุณครับ แล้วผมจะลองทำนะครับ ได้ผลยังไงจะมาบอกครับผม

ออฟไลน์ xewet

• มหาลัยรัฐบาล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:56:54 am »
ครับ ลองถอดแรมออก1ตัวสิ อาจจะหาย.............
Signature cleanned by Admin

cartoonlove

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 11:25:13 am »
อ่า ถอดแล้วครับ ไม่หายครับ ผมเซ็งมากๆ เลย แต่ตอนบู๊ตผมเห็นแว็บๆว่า IRQ มันมีเขียนว่า SMbus 3  และ Multimedia 3 เหมือนกัน อ่ะครับ มันมีปัญหากับตรงนี้หรือไม่ ครับ อ่าผมลืมบอกว่าผมใช้ บอร์ด ECS  Nforce4m-a V.3 ครับ ใครเป็นปัญหาเดี่ยวกันกับผมช่วยบอกด้วยนะครับ

exp913

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 12:50:35 pm »
ปัญหาอยู่vgaกะram ช่วยไม่ได้ของ amd ก็กิ๊กก๊อกอย่างนี้แหละ

cartoonlove

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 09:12:17 am »
ปัญหาอยู่vgaกะram ช่วยไม่ได้ของ amd ก็กิ๊กก๊อกอย่างนี้แหละ

เหอๆ หายแล้วครับ เอาบอร์ดไปเคลม สรุป บอร์ดเสีย  อีกอย่าง AMD ไม่ได้กิ๊กก๊อกอย่างที่คิดนะครับ มันเป็นทางออกที่ดีสำหรับ นักศึกษา จนๆ อย่างผมที่อยากใช้เครื่องดีๆ กับเค้าบ้าง