เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: win XP ใช้ โปรแกรม Ghost ระหว่าง ฮาร์ดดิส ได้ไหม  (อ่าน 4263 ครั้ง)

konkanok

• บุคคลทั่วไป
win XP ใช้ โปรแกรม Ghost ระหว่าง ฮาร์ดดิส ได้ไหม ลอง ทำดูแล้ว ได้แต่มีปัญหาเรื่อง sound มีทางแก้หรือเปล่าตอบด้วยนะค่ะ :'(

หนอนสีฟ้า

Re:win XP ใช้ โปรแกรม Ghost ระหว่าง ฮาร์ดดิส ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2003, 12:37:13 pm »
5555 ก็ใส่แผ่น Boot Windows98 ธรรมดา แล้วก็Ghost แต่ว่าอ่ะน่ะ ถ้าpartition เป็น fat32 ล่ะก็ ghost ได้ 100000 % เพราะทำอยู่ แต่ถ้าpartition เป็น NTFS ล่ะก็ ไม่แน่ใจ

Pbjoong

Re:win XP ใช้ โปรแกรม Ghost ระหว่าง ฮาร์ดดิส ได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2003, 07:07:20 pm »
ทำได้ครับ แต่ต้องใช้ Ghost ver 7.0 หรือ 2002 ขึ้นไปเพราะว่า จะสามารถอ่าน NTFS ได้   แต่เสป็กเครื่องที่ โคลนไปจะต้องเหมือนกันด้วย  ไม่อย่างนั้น เดี้ยงแน่นอน

darkmod

Re: win XP ใช้ โปรแกรม Ghost ระหว่าง ฮาร์ดดิส ได้ไหม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 10:29:22 am »
ใช้แผ่น boot dos ก่อนนะครับ
1.เปิดไดร์วที่เก็บไฟล์ghost เช่น C: D:  E:
2.เรียกไฟล์ ghost ออกมา cd_ghost (ตัว_ คือ 1เคาะนะครับ)
3.จากนั้นใส่ตามนี้เลยครับ สมุตว่าไฟล์ ghost อยู่ในไดร์วดี  D:\ghost>ghost_-clone,mode_copy_src=1_dst=2_-IA
คำสั่งตัวนี้จะเป็นคำสั่งในการ clone อาร์ดดิสที่มีขนาดเท่ากันนะครับ มันจะ cloning มาทั้งหมดครับ ไม่ว่าจะเป็นไฟล์แบบไหน สามารถใช้ได้ทั้ง fat32 และ ntfs ครับ ลองนำไปใช้ดูนะครับ