บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟลช bios ทำยังไงคับ ?  (อ่าน 3259 ครั้ง)

llunine

• บุคคลทั่วไป
แฟลช bios ทำยังไงคับ ?
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 04:39:13 am »

...  การแฟลช bios ทำอย่างไรครับ... ช่วยแนะนำ..ด้วยคับ... คอมผม(รุ่นเก่ามาก)เวลาชัทดาวน์แล้วต้องเสียบปลั๊กคาไว้...ไม่งั้นบูตทีไรต้องคอยกด F1 ทุกครั้ง และต้องตั้งเวลาใหม่ทุกครั้ง...คับ...    ช่างคอมบอกว่า..ลองเปลี่ยนแบตเตอรี่เมนบอร์ดแล้วไม่หาย...

...ขอบคุณคับ.............

llunine

Re: แฟลช bios ทำยังไงคับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 02:44:24 pm »
... คือ..อ่านในเน็ต... เขาให้เข้าไปหน้า bios ...ตั้งที่ load performance default...
... ก้อลองดู... แต่เหมือนเดิม..ครับ...  ~

tanutcha99

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 02:54:01 pm »
load performance default...

มันแปรว่าตั้งค่าทุกอย่างกลับปกติไม่ใช่หรอครับ

Flash Bios รุ่นเก่าไม่แน่ใจนะครับ ถ้ารุ่นใหม่สามารถ Flash ตอนที่เข้ามาในวินโด้ได้เลย

ลองเข้าไปที่เวปของยี่ห้อเมนบอร์ดของคุณมันจะมีโปรแกรมสำหรับแฟลชครับ

ลองดูนะครับ เป็นกำลังใจให้  :)

ออฟไลน์ aoddy2

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 07:37:10 pm »
BIOS รุ่นเก่าๆต้องแฟลชผ่านไดร์ทAครับ โดยโหลดโปรแกรมBios และ โปรแกรมที่ใช้ในการแฟลช ใส่ไว้ในFloppy disk แล้วBootเครื่องจากไดร์ทA ที่เสียบFloppy disk ไว้
Signature cleanned by Admin

tanutcha99

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 07:38:38 pm »
BIOS รุ่นเก่าๆต้องแฟลชผ่านไดร์ทAครับ โดยโหลดโปรแกรมBios และ โปรแกรมที่ใช้ในการแฟลช ใส่ไว้ในFloppy disk แล้วBootเครื่องจากไดร์ทA ที่เสียบFloppy disk ไว้

นั่นไง ผู้รู้ตัวจิงมาแล้ว  :) ผมไม่เคย Flash รุ่นเก่าๆอะครับ หุหุ  ::)