เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Windows XP ไม่ Support Thai  (อ่าน 4518 ครั้ง)

Drage

• บุคคลทั่วไป
Windows XP ไม่ Support Thai
« เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 03:08:37 pm »
พอดีไปโหลด Windows XP มาลงดู ซึ่งมันก็สวยดีครับ
แต่มันไม่ Support Thai ตั้งได้แต่ Eng หรือพวกภาษาแขก
ใครพอมีวิธีดัดแปลงแก้ไขให้มันใช้ ภาษาไทยได้บ้างครับ ขอเป็นความรู้ด้วยครับ...ขอบคุณครับ
  ::)

sullster

Re: Windows XP ไม่ Support Thai
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 07:01:25 pm »
ลองทำแบบนี้ดูยังครับ
ไปที่control panel > regional and language options
เลือกแท็บ languages หัวข้อ suplemental language support ติ้กถูกทั้งสองข้อเลย แล้วapply (ต้องมีแผ่นwindowsด้วย)
แท็บ advanced หัวข้อ language for non-unicode programs เลือกให้เป็น thai
แท็บ regional options หัวข้อ standards and formats และ location เลือกให้เป็น thai ให้หมด
แล้ว ok อาจต้องรีสตาร์ทเครื่อง ถ้าทำตามนี้แล้วไม่หายก็ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Lamborghini``

• อดีตมีไว้ให้เราคิดถึง แต่..ไม่ได้มีไว้ให้เราเดินย้อนกลับไป
  • สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
Re: Windows XP ไม่ Support Thai
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 07:57:14 am »
มันมีโปรแกรมที่ทำให้Windows XP กลายเป็นภาษาไทยได้ไม่ใช่หรอครับ ไม่ลองเข้าไปเว็บ www.microsoft.com ละครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ นัทที

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 08:33:43 am »
อย่าสับสันกับเมนูไทยครับ เมนูไทยลง thaimui ก็หาย แสดงว่า แผ่นที่ลงมันไม่ซัพพอร์ตภาษาไทย  เขาคงลบออกล่ะมั้ง ทำตามเร็บที่ 2 บอก ถ้าไม่หายเปลี่ยนแผ่นครับ จบ  :c_laugh:

babyblue

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 03:38:15 pm »
พอดีไปโหลด Windows XP มาลงดู ซึ่งมันก็สวยดีครับ
แต่มันไม่ Support Thai ตั้งได้แต่ Eng หรือพวกภาษาแขก
ใครพอมีวิธีดัดแปลงแก้ไขให้มันใช้ ภาษาไทยได้บ้างครับ ขอเป็นความรู้ด้วยครับ...ขอบคุณครับ
  ::)

ลองวิธีของผมมั่ง ช้าไปป่าวเนี่ย ? หรือว่าทราบแล้ว

ในภาพคุณจะเห็น install files for complex script and right-to-left languages (including Thai)  ที่ผมวงไว้นะคับ ให้คุณติ๊กตรงช่องนั้นแหละคับ (หรือถ้าครั้งแรกยังไม่ได้ให้คุณติกที่ช่อง insall files for East Asian languages ด้วยนะคับ สรุบคือทั้ง 2 ช่องอะ)  ห้ามทำอะไรนะคับ ให้คุณใส่แผ่นวินโดว์ที่มันมีภาษาไทยที่คุณมีอยู่อะคับ อันไหนก้อได้คับที่มีภาษาไทย
แล้วทีนี้กด ok เลยคับ รอซักครู่คับ ขณะที่รอห้ามทำอะไรมันนะ จนมันเสร็จ พอมันถามอะไรก้อไม่รู้ ก้อกด ok แรงๆเลย เสร็จ 

athaphol

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 05:18:27 am »
ทำตามกระทู้ข้างบนได้เลยครับ ผมเคยลองแล้ว ได้ผล
แล้วก็ทำ วินโดว์ให้เป็นของแท้ หลังจากนั้นเข้าไปโหลด โปรของไมโครซอฟที่ทำให้ทุกอย่างในโปรแกรมเป็นภาษาไทยได้อีกนะครับ ของผมมีแต่ไม่รู้ว่าหายไปไหนแล้ว ขออภัยนะครับ
ขอให้โชคดีครับ  8)  :c_laugh: :^

ออฟไลน์ yeah

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 04:00:45 pm »
ต้องใช้แผ่นแท้ถึงจะลงภาษาไทยได้

kajoe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 05:11:52 am »
 :c_laugh:

ออฟไลน์ ~<<<SALAPAO>>>~

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • WwW.SiamCafe.NeT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 01:54:49 pm »
ต้องใช้แผ่นแท้ถึงจะลงภาษาไทยได้
บ่เกี่ยวเด้องับ