บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: Handy Cafe Software V.1 โดย ~มัจจุsาชแดง~  (อ่าน 90892 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZeedWa

• ปี 1 เทอม 2
Re: Handy Cafe Software V.1 โดย ~มัจจุsาชแดง~
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 04:24:03 am »
ถามไรซัก 2ข้อนะ พอดีผมพึ่งเอามาลองอ่ะครับ

ข้อ1 สร้างคูปองทำไงครับ (ขออธิบายแบบละเอียดทีนะครับ)

ข้อ2 จาลบเวลาของ Member คือเราใส่เวลาผิดไปอ่ะ 30นาที ใส่ไป 60นาที ผมลองกดที่ +/- แล้วใส่ -ก่อนตัวเลข แต่กด -ไม่ได้อ่ะคับไม่รู้ทำไง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ dulic

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
Re: Handy Cafe Software V.1 โดย ~มัจจุsาชแดง~
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 02:16:35 am »
อ่านด้วยครับบ

ออฟไลน์ Cheal

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:25:01 am »
มาช้าไป

• *
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 01:25:43 am »
มาช้าไป ได้ความรู้เยอะเลย ขอเป็นกำลังใจให้

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:40:24 am »
อยากทราบว่าใช้ สแกนไวรัสตัวไหนที่เหมาะกับ Handy cafe  ช่วยบอกที่ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ออฟไลน์ hon

• *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 04:20:22 am »
ช่วยแก้ไขรูปภาพด้วยครับ   รูปมองไม่เห็นแล้ว เลยทำไม่ได้ :004:

ออฟไลน์ tarm12345

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 10:56:08 am »
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ lucky2u

• *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 06:16:17 pm »
ขอบคุณคร้าบบบบ

ออฟไลน์ nat106

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 10:38:01 am »
ที่ร้าน ผม Wakeup เครื่องลูกไม่ได้ (เป็นบางเครื่อง) ลองล้างกำจัดสิทธิออกหมดแล้วก็ยังไม่ได้  แก้ยังไงครับ :009:

ออฟไลน์ lungdear

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 04:28:03 am »
ขอบคุณมากครับผม กับความรู้เรื่องๆ ดีๆ

ออฟไลน์ lungdear

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 04:18:23 am »
ขอโทษนะครับผม รูปมันไม่ขึ้นช่วยแก้ไขให้หน่อยได้ไหมครับ รบกวนด้วยครับผม
ผมพึ่งเคยใช้ครั้งแรกครับผม ช่วยหน่อยนะครับผม
ขอบคุณมากนะครับผม

ออฟไลน์ overclockzone

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 02:42:26 am »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ xmaster7

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 05:37:31 am »
กลับมาอัพรูปให้หน่อยครับตอนนี้กะลังจะเปิดร้านหาวิธีทำ HANDYCafeอยู่คับ

-ขอบคุณอย่างสูง

ออฟไลน์ pnoong

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 02:22:29 pm »
โหลดแล้วต่แต่ไฟล์ไม่ได้คับมันบอกว่าไฟล์ถูกลบไปแล้วช่วยอัพใหม่ได้ป่าวคับหรือส่งมาทางเมล์ก็ได้คับ[email protected]ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ Readyman126

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 01:45:24 pm »
รูปภาพ มันหายหมดแล้ว ช่วย ทำให้ใหม่หน่อย คร้าบ

หรือ ก็ ทำมาให้โหลด เลยก็ได้

ออฟไลน์ wittodesu

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 06:42:34 pm »
เจ้าของกระทู้ยังอยู่มั้ยคับ    อัพให้ใหม่หน่อยคับจะขอบพระคุณมากเลยคับ  อันเดิมโหลดไม่ได้แล้วคับ

ออฟไลน์ rabbitstorm

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 09:34:44 am »
 :037:

ออฟไลน์ tknetubon

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 04:07:41 pm »
thank you

ออฟไลน์ bhundit01

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 04:11:29 am »

ออฟไลน์ prasitmun

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 07:06:18 pm »
ขอบคุณมาก

1987studio

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 05:23:11 am »

ออฟไลน์ greennet2

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 10:43:50 am »
สวัสดีพี่น้องชาวร้านเน็ตทุกท่านนะครับ  ไม่เจอกันนานเลยหลังจากที่เซิฟเน่าไป  กลับมาครั้งนี้ผมก็เช่นเดิมครับ  ขอนำเสนอสิ่งที่ถนัด  ก็คือการปรับแต่ง Handy Cafe ให้สวยตามแบบเจ้าของร้าน    เพื่อไม่เสียเวลาเริ่มกันเลยนะครับ  

ทิป ก่อนใช้งาน    อ่านนี่ก่อนนะ
     ขอแนะนำว่าโปรแกรมนี้เหมาะสมกับผู้ที่นั่งอยู่ร้านทั้งวัน  หรือไปไหนมาไหนไม่บ่อยครั้ง  เพราะการควบคุมจากเครื่องเซิฟเวอร์จะง่ายกว่า  แต่ก็ไม่ใช่ว่าระบบคูปองจะใช้ไม่ได้นะครับ  มันก็ใช้ได้อยู่  แต่ติดที่ว่าหากใช้ใบแรกยังไม่หมดก็ไม่สามารถเติมใบใหม่เพื่อเพิ่มเวลาให้เล่นต่อเนื่องได้  ไม่ว่าจะเพิ่มจากเครื่องแม่  หรือเครื่องลูก  ผมคิดว่าลูกค้าคงไม่อยากจะขาดตอนหรือสะดุดความสนุกเพื่อมาเติมเวลาแน่นอนครับ  แต่ที่เหลือทำได้เกือบทุกอย่าง  ส่งไฟล์  ส่งเว็บ  รีสตาร์ทเครื่อง  ปิดเครื่อง  ระบบสมาชิก  ฯลฯ  และโปรแกรมนี้ไม่มีรายละเอียดปลีกย่อยอื่นมากมายพูดง่ายๆ ถ้าถ้าคุณคิดว่า ใช้แค่  จับเวลา  คิดเงิน  เปิดเครื่อง  ปิดเครื่อง  ส่งไฟล์  จ่ายก่อนเล่น  เล่นก่อนจ่าย  ระบบสมาชิก  ผมขอนำเสนอว่าเหมาะสมแล้วครับ  เพราะผมก็ใช้มันอยู่แค่นี้   ที่สำคัญมันรันไอพีหรือหาเครื่องลูกให้อัตโนมัติไม่ต้องไม่ตั้งค่าให้เหนื่อย  และสามารถสำรองข้อมูลไว้ได้หากต้องการลงโปรแกรมใหม่  หรือลงวินโดวส์ใหม่
     แต่โปรแกรมเดิมๆ นั้นมันอาจจะดูเฉยไปหน่อย  ผมเลยหาทางปรับแต่งมันให้เป็นแบบร้านผมเอง  ลองมาดู  มาทำกันนะครับ
     อ่ออีกอย่างโปรแกรมนี้ไม่ถูกกับ NOD32 นะครับ  ถ้าลง HandyCafe กับ NOD32 ไว้ด้วยเครื่องแม่จะไม่เห็นเครื่องลูก  และเครื่องลูกก็จะไม่เห็นเครื่องแม่

หากภาพขึ้นไม่หมดทุกภาพที่แสดงไว้ให้กด F5

หลังจากดาวน์โหลดไปแล้วก็จะได้ไฟล์ 3  ตัว  (ตามรูป)

ก็เริ่มติดตั้งกันเลยนะครับ  คลิกเลือก Server หรือ Client  แล้วก็ Next อย่างเดียวจนเสร็จพอถึง Finish แล้วก็เลือก OK อีกทีเครื่องมันจะรีสตาร์ท

พอติดขึ้นมาก็เข้าไปในโฟลเดอร์ Crack ก๊อปปี้ crack ออกมาแล้วไปวางทับโปรแกรมตัวที่ลงไป C : > Programs Files > HandyCafe > Server   
แล้วไปก๊อปปี้ Languege ไปวางทับที่ C : > Programs Files > HandyCafe > Server    เช่นกัน  เสร็จสิ้นการติดตั้ง
จากนั้นเข้าโปรแกรมด้วยไอคอนหน้าจอ  แล้วใส่ User : ADMIN  Pass  : PASSWORD ก็จะรันโปรแกรมขึ้นมา
มาตั้งให้เป็นภาษาไทยกันต่อเลยครับ  (ตามรูป)

เป็นการเสร็จสิ้นการติดตั้งเครื่องเซิฟเวอร์ 

ส่วนเครื่องลูกก็ติดตั้งเหมือนกันแต่ไม่ต้องลงแครกนะครับ  ลงแต่ภาษาไทยก็พอ  พอเครื่องติดมาจะขึ้นหน้าจอ HandyCafe
ให้เราคลิกขวาเพื่อใส่ User กับ Pass  ก็ใส่ตัวเดียวกับเครื่องแม่  จากนั้นก็ตั้งค่าตามนี้ก่อนนะครับ  สงสัยอะไรเพิ่มเติมก็ถามมาอีกทีครับ

ส่วนรายละเอียดต่างๆ  เพิ่มเติม  เช่นตั้งราคา  หรืออื่นๆ  ก็ลองศึกษาดูนะครับไม่ยุ่งยากเพราะเป็นภาษาไทย  สงสัยก็โพสถามกันมาครับ

การใช้งานระบบคูปอง มาตั้งค่ากันเลยนะครับ 
ก่อนอื่นให้ไปเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษก่อนนะครับ  เพราะว่าภาษาไทยในโปรแกรมนี้ยังไม่สมบูรณ์เต็มร้อย  ไม่งั้นจะกลายเป็นภาษาต่างดาว  ในช่องเวลา  ราคา  ไอดีสองตัวแรก  ใส่ตามสะบายเลยนะครับ  ส่วนที่เหลือให้ใส่ตามผมไปก่อน  เช่น ในช่อง 18 คือจำนวนที่สามารถปริ้นได้ในขนาด A4 ต้องใส่ 18  ห้ามเกิน  เสร็จทุกอย่างก็กด Generate

ก็จะได้คูปองมา 18 ใบ  จากนั้นต้องสั่งปริ้นทันทีนะครับ  เพราะว่าไม่สามารถกลับมาเปิดดูเพื่อปริ้น  หรือเซฟได้ 

และรายการคูปองต่างๆ ก็จะถูกบันทึกลงเครื่องเราทันที โดยให้ไปดูได้ตามรูป  อันไหนใช้หมดก็ลบออกซะ  จะได้ไม่สิ้นเปลืองเนื้อที่

ต่อไปเป็นการตกแต่งให้ความสวยงามของโปรแกรม  โดยให้ไม่ซ้ำแบบใคร  ตามสไตล์ใครสไตล์มัน

ภาพล๊อกหน้าจอเครื่องลูกจากที่เคยเป็นรูปเชยๆ แบบนี้ 

ก็จะกลายเป็นเท่ๆ แบบนี้

ส่วนนี่เป็นตัวอย่างบางส่วนที่ผมไปทำให้ของร้านเพื่อนๆ  อาจจะเป็นแนวทางให้อีกหลายคน

เริ่มด้วยเปิดโปรแกรมเวิร์ดที่เราใช้พิมงานกันนี่แหละครับขึ้นมา  ไม่ต้องถึงขนาดโฟโต้ชอปอะไรหรอก  มันยากไป  พอเปิดมาแล้วก็ตั้งค่าเป็นแนวนอน  แล้วแทรกรูปที่เราคิดว่าสวยงามลงไปในเวิร์ด (หาได้ใน Google นะครับ) 

พอแทรกลงมาแล้วก็ใช้ ข้อความศิลป์  พิมชื่อร้าน  หรืออะไรที่เราชอบลงไปที่รูปครับ  แล้วก็คัดลอกทั้งหมดที่ทำไปวางที่โปรแกรม Paint โปรแกรมวาดรูปนี่แหละครับ 

พอมาวางใน Paint เสร็จแล้วก็ Save เป็นนามสกุล .bmp เท่านั้นนะครับ  ไม่งั้นทำมาก็เสียเปล่า

แล้วก็กลับไปที่โปรแกรม HandyCafe ไปตั้งค่าตามนี้เลยครับ  แล้ว ก็ไปเอารูปที่เราวาดไว้มาใช้  โดยตอนเลือกต้องตั้งนามสกุลเป็น .bmp ด้วยนะครับ ไม่งั้นจะหารูปเราไม่เจอ

ต่อมาก็ปรับแต่เครื่องลูกเพื่อจัดการพวกโฆษณาหน้าเบื่อต่างๆ  ออกไปและมีรูปสวยๆ มาแทนที่ 
ตัวอย่างเครื่องลูกในร้านผม  เท่ไหมละ

ตัวอย่างที่ทำไว้  (วิธีทำอยู่ข้างล่างครับ  แค่ดาวน์โหลดไปก็เสร็จ)

ทิปเพิ่มเติมเกี่ยวกับโปรแกรม
การเปลี่ยนรหัสผ่านเครื่องแม่ / เครื่องลูกพร้อมกันในครั้งเดียว
     ก่อนอื่นขอเตือนไว้ก่อนว่าวิธีนี้หากผิดพลาดคุณอาจจะได้ลงวินโดวส์ใหม่ทั้งร้าน  ผมก็ยังไม่เข้าใจสาเหตุเหมือนกัน  รู้แต่ว่าเครื่องทุกเครื่องมองไม่เห็นกันเลย  รหัสผ่านที่เปลี่ยนไปก็เข้าไม่ได้  จะเอาโปรแกรมออก  หรือลงใหม่ก็ไม่ได้เหมือนเดิม  ฉนั้นเวลาทำต้องระมัดระวังดีๆ      ถ้าทำใจได้แล้วก็เริ่มทำกันเลยครับ  ให้เปิดทุกเครื่องในร้านให้หมด คลิกขวาเครื่องใดเครื่องหนึ่ง  แล้วทำตามรูป  แค่นี้เครื่องแม่ และเครื่องลูกก็จะเปลี่ยนทั้งหมด 

การเปลี่ยนรหัสเฉพาะเครื่องเซิฟเวอร์
     เปิดโปรแกรมเข้าด้วยรหัสผ่านมาตรฐานของมัน  แล้วไปที่ตัวเลือก  จากนั้นก็ทำตามภาพเลยครับ  เป็นอันเสร็จสิ้นการเปลี่ยนรหัสผ่าน

การเปลี่ยนรหัสผ่านเฉพาะเครื่องลูก
  เปิดเครื่องลูกขึ้นมาเข้าด้วยรหัสผ่านที่เราตั้งไว้หรือระบบให้มาแล้วทำตามรูปเลยครับ  อยากใส่อะไรก็เพียงแค่ลบอันเก่าออกเป็นอันเสร็จ

การสำรองข้อมูล     
     หากเพื่อนๆ ต้องการสำรองข้อมูลเก็บไว้เผื่อวินโดวส์เจ้ง  หรือปัญหาต่างๆ นาๆ  ให้  เข้าไป C : > Programs Files > HandyCafe > Server >  ก๊อปปี้โฟลเดอร์ชื่อ Db เก็บไว้ที่ไหนก็แล้วแต่สะดวก(ของผมเก็บใส่แฟลชไดร์ฟหลังปิดร้านทุกวัน)  พอลงโปรแกรมใหม่  ก็เอาตัวนี้ไปทับที่เดิม  รายชื่อคูปอง  สมาชิก  ก็จะกลับมาเป็นเหมือนเดิม  ไม่เสียของ  ไม่เสียลูกค้า 

แสดงรายได้ประจำวัน
     หากเพื่อนอยากทราบรายได้แต่ละวัน  ที่ผ่านมา  หรือยอดรวมแต่ละเดือน  แต่ละปี  ก็สามารถเลือกได้  และยังอาจไว้ใช้ป้องกันการโกงในกรณีจ้างคนอื่นเฝ้าร้าน 

แสดงการใช้งานทั้งหมดตั้งแต่เปิดร้าน

ตัวโปรแกรม  ถ้าตัดสินใจได้แล้วว่าชอบหรือถูกใจก็โหลดกันไปเลยครับ

Handy Cafe Software  >>>  http://v3.gushare.com/file.php?file=c2941c945f63ec3544edeae3b66ff8e2
                                                 >>>  http://u3.upload.sanook.com/A0/3042156a06128635692a745bcccef685
                                                 >>>  http://u3.upload.sanook.com/A0/94e9ca4a96e08c51234a80084ce9703b

วอลเปเปอร์เกม (สีดำรวมเกมที่เห็นตามภาพเครื่องลูก)

เครื่อง    1-10  >>>  http://v3.gushare.com/file.php?file=101c62e4d6e21f4e8975c5fcc07089ab

เครื่อง  11-20  >>>  http://v3.gushare.com/file.php?file=2a131436df159debdd1cf97d14307388

เครื่อง  21-30  >>>  http://v3.gushare.com/file.php?file=a5c984b19cad1fe08ee185e34bfcf129

เสียงเตือนก่อนหมดเวลา (บอกไว้ก่อนนะครับดังกว่าทุกอย่างที่ทำอยู่สองเท่า  สนั่นร้านเลย)

กริ๊ง กริ๊ง  >>>  http://v3.gushare.com/file.php?file=8a7a19efe9617f757db766b4c7323d0a

ติ๊ง ต่อง  >>>  http://v3.gushare.com/file.php?file=baaaf7eeecfa9d9ced39e4c0afd7a815

โฆษณาด้านขวามือ  ดาวน์โหลดตามชอบ   ถ้าเห็นไฟล์ 0 KB ไม่ต้องแปลกใจครับ เพราะมีความจุแค่ 190 B เลยแสดงค่าไว้แค่ 0 KB

รวมไว้ทั้งหมด 10 แบบ   >>>  http://linkbee.com/HL7P

ดาวน์โหลดไปแตกไฟล์จะได้ไฟล์อีก 10 ตัว ชอบอันไหนก็ก๊อปแต่ไฟล์ที่ชื่อ Index.html  เอาไฟล์นี้ไปวางทับไฟล์เก่าที่  C: > Programs Files > HandyCafe > Server > Web   เป็นอันเสร็จเรียบร้อย  อ่อลืมบอกไป  ทุกตัวไม่มีเวลาเปิด-ปิดนะครับ  ผมลบออกไปแล้ว  เหลือกแต่ wellcome เท่านั้น

ส่วนรายละเอียดต่างๆ เพิ่มเติมนอกจากที่ผมโพสไปให้แล้วนั้นถ้าไม่เข้าใจ หรือติดขัดตรงไหน โพสทิ้งไว้ได้นะครับ ถ้าผมทราบจะมาตอบให้กระจ่างต่อไป 

~เราไม่สามารถทำได้ทุกอย่าง  แต่เราสามารถทำได้มากกว่าหนึ่งอย่าง~   :mad:       

สวัสดีค่ะ คุณมัจจุราชแดง อยากรบกวนขอคู่มือการใฃ้งาน handy cafe ส่งมาทาง e-mail : [email protected] ให้หน่อยได้ไม๊ค่ะ พอดีเปิดในเวป แล้วรูปภาพ ที่โชว์มานไม่มีแล้วนะค่ะ จอยเพิ่งเริมใช้โปรแกรมนี้ เลยไม่ค่อยเข้าใจมานสักเท่าไหร่ ถ้ามีคู่มือคงจะช่วยได้เยอะนะค่ะ

อ่อ แล้วอีกเรื่องนึงค่ะ คุณมัจจุราชแดง พอทราบวิธีการกำหนดรายคาสมาชิกหรือเปล่าค่ะ แบบว่า เราจะให้ราคากับสมาชิกคนนึง ชม.ละ 15 บาท บางคน ชม. ละ 10 บาท ให้ราคาไม่เท่ากันนะค่ะ มานพอมีวิธีทำได้หรือป่าวค่ะ  ถ้ามีรบกวนบอกขั้นตอนด้ฃฃหน่อยค่ะ

ไงก็ขอขอบคุณคุณมัจจุราชแดงล่วงหน้าเลยแล้วกันนะค่ะ ขอบคุณมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ค่ะ

ออฟไลน์ vree

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 01:47:21 am »
ขอบคุณมากมาย

ออฟไลน์ kod_nean

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 10:27:34 am »
...................ขอบคุณ นะ.....................................................................
............ ขอบคุณนะ...ขอบคุณ นะ............................................................
........ ขอบคุณนะ.........ขอบคุณ นะ..........................................................
.....ขอบ คุณนะ...............ขอบคุณนะ...........................ขอบคุณ นะ...............
...ขอบคุณนะ....................ขอบคุณ นะ..............ขอบคุณนะ......ขอบคุณนะ......
..ขอบคุณ นะ......................ขอบคุณนะ........ขอบคุณนะ............ขอบคุณ นะ.....
.ขอบคุณนะ........................ขอบคุณนะ.....ขอบคุณ นะ.............ขอบคุณนะ......
ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณ นะ...ขอบคุณนะ...........ขอบคุณนะ..........
.ขอบคุณ นะ.........................ขอบคุณนะ....................ขอบคุ ณะ..................
..ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณ นะ..................ขอบคุณนะ.................
...ขอบคุณ นะ...............................................ขอบคุณ นะ.........................
…...ขอบคุณ นะ.............................................ขอบคุณ นะ.........................
.........ขอบคุณ นะ...................................ขอบคุณ นะ...............................
............ขอบคุณ นะ...........................ขอบคุณ นะ....................................
................ขอบคุณ นะ....................ขอบคุณนะ.......................................
.................. ขอบคุณนะ.............ขอบคุณ นะ............................................
...................... ขอบคุณนะ.........ขอบคุณนะ............................................
....................... ขอบคุณนะ…...ขอบคุณนะ...............................................
................................ ขอบคุณนะ........................................................
    (\_(\
*: (=' :'):
•..(,('')('')?

ออฟไลน์ pam2555

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:49:28 am »
;;;;;;;