บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: !!! ผลวิจัยชี้ครูไม่มีความรู้ไอทีเกือบครึ่ง !!!  (อ่าน 3136 ครั้ง)

trazano

• บุคคลทั่วไป
ผลวิจัยชี้ครูไม่มีความรู้ไอทีเกือบครึ่ง

วิจัยพบครูไม่มีความรู้ด้านไอที ร้อยละ 36 สถานศึกษาเกินครึ่งมีคอมพิวเตอร์ ไม่เกิน 20 คน ต่อ 1 เครื่อง เฉลี่ยใช้ประโยชน์จากคอมพิวเตอร์ได้ในระดับปานกลาง “สมชาย” กำชับให้เด็กใช้ประโยชน์มากกว่าแชตไลน์และเล่นเกม

นางจรวยพร ธรณินทร์ ปลัดกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) กล่าวว่า สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการได้ทำการวิจัยสำรวจการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (ไอซีที) ที่มีต่อการปฏิรูปการเรียนรู้ โดยได้ศึกษาพฤติการณ์ใช้คอมพิวเตอร์ของผู้บริหารสถานศึกษา ครูผู้สอน และนักเรียน ในสังกัดสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) จำนวน 28,929 คน พบว่า มีสถานศึกษาที่มีครูไม่มีความรู้เกี่ยวกับไอซีทีถึงร้อยละ 36 ขณะที่สถานศึกษาประมาณร้อยละ 55 มีอัตราส่วนนักเรียนต่อเครื่องคอมพิวเตอร์ไม่เกิน 20 คนต่อหนึ่งเครื่อง รองลงมาคือ ร้อยละ 25 มีอัตราส่วน 21-40 คนต่อหนึ่งเครื่อง และอีกร้อยละ 20 ที่มีอัตราส่วนนักเรียนมากกว่า 40 คนต่อหนึ่งเครื่อง สำหรับการใช้ไอซีทีเพื่อประโยชน์ในการบริหาร โดยเฉลี่ยแล้วโรงเรียนส่วนใหญ่อยู่ในระดับปานกลาง

สำหรับปัญหาและอุปสรรคที่สำคัญเกี่ยวกับการใช้ไอซีทีในสถานศึกษา คือ โรงเรียนขาดซอฟต์แวร์และอุปกรณ์ไอซีที มีการนำมาใช้ในการบริหารและการเรียนการสอนในระดับน้อย ในส่วนของนักเรียนสามารถใช้ประโยชน์จากไอซีทีในการเรียนได้ในระดับปานกลางเช่นเดียวกัน โดยมีปัญหาอุปสรรคสำคัญ คือ ขาดอุปกรณ์ไอซีที ซอฟต์แวร์ โดยเฉพาะอุปกรณ์ที่มีอยู่ อยู่ในสภาพที่ใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มที่

ปลัด ศธ.กล่าวอีกว่า ผู้วิจัยได้สรุปข้อเสนอแนะในระดับกระทรวง โดยเห็นว่า ควรให้มีการจัดทำแผนแม่บทไอซีทีของ ศธ.ควบคู่ไปกับการจัดสรรอุปกรณ์ไอซีทีของแต่ละองค์กรหลัก ทั้งนี้ในส่วนของ สพฐ.ควรจัดสรรอุปกรณ์ไอซีที ให้กับสถานศึกษาต่างๆ อย่างเท่าเทียมกัน โดยควรเน้นเรื่องการสนับสนุนให้มีการใช้อย่างถูกต้อง เพื่อเปิดโลกกว้างให้เด็กมีความรู้ที่หลากหลาย และก้าวทันเทคโนโลยี คอมพิวเตอร์ โดยนายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ รมว.ศึกษาธิการ ก็กำชับว่า ในการพัฒนาไอซีทีในโรงเรียน ควรมีการจัดหลักสูตรฝึกอบรมให้กับครู และพยายามให้เด็กได้ใช้ประโยชน์ในการเรียนรู้มากกว่าการแชตไลน์ และเล่นเกม

แหล่งข่าว :: ผู้จัดการออนไลน์
อ่านข่าวแล้วตกใจ เกิดอะไรขึ้นกับพ่อพิมพ์ แม่พิมพ์ของชาติ ซึ่งน่าเป็นห่วงเป็นอย่างยิ่ง เพราะโรงเรียนเป็นจุดเริ่มต้นของการศึกษาหาความรู้ และเป็นไปไม่ได้เลยที่นักเรียน นักศึกษา จะมีความรู้ต่างๆ มาจากบ้าน  ต่างคนต่างคาดหวังสูง ที่จะมาศึกษาหาความรู้ที่โรงเรียน  และหากการวิจัยนี้เป็นความจริง ผลกระทบอันยิ่งใหญ่ คงไม่พ้นอนาคตของชาติเป็นแน่แท้  และอีกประการหนึ่งคือ เมื่อต้นทางไม่มีความรู้ด้านไอที ก็จะมีแนวคิดกลับหลัง มองกิจการด้านไอทีแบบผิดๆ เช่น ร้านเนทและเกมอย่างเราๆ แต่หารู้ไม่ว่า เป็นการปลูกฝังการเข้าถึงไอทีแบบ "น้ำซึมบ่อทราย"

ออฟไลน์ napajohn

• นักเรียนมัธยม
Re: !!! ผลวิจัยชี้ครูไม่มีความรู้ไอทีเกือบครึ่ง !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 12:20:41 pm »
มันคือผลทางวิจัยคับอย่าคิดมาก.........ซึ่งถ้าเป็นอาจาร์ยรุ่นปัจจุบันเป็นคอมหมดแล้ว...เราอยู่ในยุคผสมผสานอ่ะ
ใครมีญาติเป็นอาจาร์ยลองถามดูดิว่าเป็นยังไงอาชีพครู...ผมลองแล้วยังท้อเลย...เป็นลูกจ้างออกเองแทบกระเป๋าฉีก
..งบการศึกษา..มันเป็นอะไรไม่รู้ลองหาความรู้เพิ่มดิ..บริจาคคอมเก่าที่ร้านไปร้านเครื่องแล้ว เพื่อการศึกษา
Signature cleanned by Admin

trazano

Re: !!! ผลวิจัยชี้ครูไม่มีความรู้ไอทีเกือบครึ่ง !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 12:51:14 pm »
หัวของแต่ละโรงเรียนยังขาดความเข้าใจ และเอาใจใส่ตรงนี้ เลยให้ความสำคัญกับเทคโนโลยีน้อยเกินไป สังเกตุได้ง่ายๆ ใน 5 วันที่เปิดทำการเรียนการสอน นักเรียนจะได้เข้าห้องคอมพิวเตอร์กี่ชั่วโมง จับคอมพิวเตอร์ในโรงเรียน นับชั่วโมงได้เลยครับ จบออกมายังเอ๋อๆ เลยว่า ได้ความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์ยังไง  ต้องอาศัยศึกษาเพิ่มเติมนอกห้องเรียนอีกเป็นกอง กว่าจะเข้าใจว่าคอมพิวเตอร์คืออะไร ทำอะไรได้บ้าง  โดยส่วนตัวยอมรับว่า จุดเปลี่ยนในชีวิตที่หันมาให้ความสนใจคอมพิวเตอร์คือ เกมคอมพิวเตอร์นี่เอง เพราะอยากเล่น อยากจับ และเกมที่ดึงให้ผมจับคอมเป็นจริงเป็นจังคือ DOOM ภาค 1 ครับ มันส์มาก ต่อมาก็ CS ตามด้วย YURI หนุกหนาน

thevovnoi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2008, 06:44:22 pm »
เอ่อ.....แชร์จากที่ผมเจอมาก็แล้วกัน
ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนว่าผมรับซ่อมคอมฯ อยู่ในต่างจังหวัดเล็ก ๆ  ลูกค้า 90% ของผมคือ คุณครูและโรงเรียน

เท่าที่รู้นะครับ งบประมาณลงมา ไม่ได้มากอย่างที่คิด ผมรู้ผมยังอึ้งเลย.......
และ ลำพังคุณครูเอง งานก็เยอะนะครับ ไหนจะแผนการสอน ไหนจะตรวจการบ้านเด็ก
ไหนจะผลงานที่ทางกระทรวงให้ทำส่ง ไหนจะหน้าที่อื่น ๆ ที่โรงเรียนมอบหมาย
ไหนจะทำวิทยฐานะ ของตัวเอง นี่เฉพาะงานในอาชีพครูนะครับ
แล้วไหนจะเรื่องส่วนตัว บลา บลา บลา...........

ยิ่งโรงเรียนเล็ก ยิ่งลำบาก ผมเคยเจอ โรงเรียนมีเด็ก 40 คน มีครู 3 คนรวม ผอ. โอ้แม่เจ้า....
ยิ่งหลักสูตรของกระทรวงศึกษา ปีที่แล้ว วิชาคอมพิวเตอร์ มีหลักสูตรสอนเขียนเว็บ ให้เด็ก ป.6 เรียน.... ๛emoticon251:
ครับ ถ้ากรุงเทพ และ ปริมลฑล มันคือเรื่องปกติ แต่ต่างจังหวัด เด็ก ป.6 บางคนยังเขียนชื่อตัวเองเป็นภาษาอังกฤษไม่ได้เลย

คุณครูเองก็ต้องสอนแบบเบ็ดเสร็จ คือ คนเดียวประจำห้องเดียว สอนทุกวิชา ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่วิชานึง ก็ คุณครูท่านนึง
เหนื่อยนะครับ และท่านที่ทำร้านเกมส์น่าจะรู้ดีว่าทำงานกับเด็กอ่ะ มันเหนื่อยแค่ไหน เด็กมาร้านเรา เสียงดัง เราตบได้
แต่คุณครูทำไม่ได้ครับ เราทำร้านเกมส์ไปจ่ายตลาดเด็กเจอเรามันยกมือไหว้ แต่เจอครู มันวิ่งหนี.......... เอากะมัน
( ลืมบอกไป ผมก็ทำร้านเกมส์ด้วยเหมือนกัน ร้านเล็ก ๆ ) เราตบ เราด่า มันไม่ว่าอะไร แต่พอคุณครูตี คุณครูด่า มันเอามาฟ้องแม่ ให้แม่มาด่าคุณครู
เฮ้อ..........................................นี่คือเรื่องจริง ๆ ที่ผมเจอมากับตัวเอง

ย้อนกลับไปอ่านดู มันไม่เกี่ยวกับหัวเรื่องเลย แต่ผมไม่ลบหรอก อยากให้ท่าน ๆ ได้อ่านกัน

เรื่องทั้งเรื่องคือ ครูครูงานเยอะอยู่แล้ว + งบประมาณที่ลงมาไม่เพียงพอ >> พองบไม่เพียงพอ เงินเอามาซื้อคอมฯ ก็ไม่มี
แถมปีที่แล้ว 2549-2550 ปีแห่งความโชคร้ายของโรงเรียน มีคนใจหมาสันดา...สั....ว์ ( ขออนุญาต ครับ ) เสือ... มาขโมยคอมฯ ของโรงเรียนอีก
จังหวัดที่ผมอยู่ โดนเกือบทุกโรงเรียน โดนประเภทที่ว่า เวลาคุณครูเจอกัน คุยกัน โรงเรียนไหนไม่โดน โรงเรียนนั้นเชย  :laugh:
ยิ่งปีการศึกษาที่ผ่านมา กระทรวงบังคับให้โรงเรียนรับ-ส่งงานทาง internet ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่ บางโรงเรียน ใช้ modem 56K ธรรมดา
ไอ้นั่นไม่เท่าไหร่ เจอคนใจทราม ขโมยตัดสายโทรศัพท์อีก ไอ้ที่ไม่โดน ก็ส่งไม่ได้ เพราะระบบ ip-sharing ที่ tot มาติดให้ เขาใช้ user
ที่ท่าน ๆ ทั้งหลายแอบไปใช้กัน ( ไอ้ schoolnet@............ ที่บอกว่า 16 ชม ตัดอ่ะครับ) โห......net อืดสุด ๆ ทาง tot ก็แก้ปัญหาโดยการ
เปลี่ยนเบอร์ dial จาก 1222 เป็น 12XX (ผมไม่บอก เดี๋ยวคนเอาไปแก้กันอีก) แต่.................... ไม่ได้ส่งเจ้าหน้าที่มาแก้ config ที่ ip-sharing
แล้วมันจะต่อออกไปได้ยังไง งานก็ต้องส่ง ผลสุดท้าย คุณครูก็ต้องเอางานกลับไปทำที่บ้านเพิ่มอีกอย่างหนึ่ง
พอมากลางปี 2550 ดีใจกันยกใหญ่ tot เขาเอา ip-star มาติดให้ ดีใจกันพักนึง เร็วติดจรวดอยู่พักนึง
ประทานโทษ โรงเรียนในพื้นที่ต่างจังหวัด กี่โรงเรียน อบต. เขาก็ใช้นะ ip-star อ่ะ แล้วกี่ อบต.ละครับพี่น้อง
แล้ว gateway IP-star อ่ะ มันมีกี่อัน......................... พอจะเดาออกใช่ไหมครับ ว่าทำไม ip-star ถึงได้ อืดดดดดดดดดด

เอ้า....นอกเรื่องกันไปใหญ่  อาจจะไม่ตรงกับหัวเรื่องเลยนะครับ
และที่บอกว่า หัวของแต่ละโรงเรียนยังขาดความเข้าใจ และเอาใจใส่ตรงนี้ เลยให้ความสำคัญกับเทคโนโลยีน้อยเกินไป
เป็นแค่ส่วนน้อยครับ เท่าที่ผมเจอ 7 โรงเรียน ท่าน ผอ. ทุกท่านต้องการให้เด็กได้เรียนรู้เทคโนโลยี โดยเฉพาะคอมพิวเตอร์ ให้ได้มากที่สุด
แต่มันติดตรงที่ เครื่องไม้เครื่องมือ บุคลากร และที่สำคัญคือ "งบประมาณ" น่ะครับ

ใครคิดยังไง ผมไม่รู้ แต่สำหรับผม ถ้าถึงเวลาที่ผมต้อง upgrade เครื่องในร้านผม เครื่องเก่าผมจะไม่ขาย ผมจะเอาไปบริจาคให้ตามโรงเรียน
ยังมีอีกมากครับ ที่เขาต้องการ " วิทยาทาน " ถือเป็นการทำบุญที่ได้กุศลรองจากการให้ชีวิตเลยนะครับ

ฮ่า ....... สบายใจ อึดอัดมาก ได้ระบายซะที ยังไงก็รบกวนหน่อยนะครับ
เรื่องที่ผมเล่ามานี่ คือเรื่องจริง ๆ ที่ผมเจอมา ตั้งแต่ผมย้ายบ้านจากกรุงเทพมาอยู่ต่างจังหวัด เกือบ ๆ 3 ปี รู้จักคุณครูเกิน 200 ท่าน
เกินครึ่งที่เอาคอมฯ มาให้ผมซ่อม และที่สำคัญ จังหวัดที่ผมว่านี่ ท่านเชื่อไหมว่า ห่างจากกรุงเทพแค่ 100 กว่า ๆ กิโลฯ เอง

เกือบลืม........ ท่านที่ใช้ net free ที่ใช้ user : schoolnet@........... นะครับ ขอความกรุณาเถอะครับ ท่านเลิกใช้เถอะ โรงเรียนเขาเดือดร้อนจริง ๆ สงสารโรงเรียนที่อยู่ต่างจังหวัดเถอะครับ
ยังมีโรงเรียนอีกมากเหลือเกิน ที่ต้องใช้ account นี้อยู่ เขาลำบากจริง ๆ ครับ จะว่าผมเสือกเรื่องของเขาทำไม ผมก็ยอม แต่............
ตอนนี้ลูกผม 5 ขวบ อีกคน 3 ขวบ พวกเขาจะเรียนที่ต่างจังหวัด ........................

แล้วถ้าเป็นลูกท่านล่ะ.........................................................................................

spamm7

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 03:34:21 am »
......อันนี้เรื่องจริงคับ เพราะผมก็บริการเครื่องเช่าให้กับโรงเรียนในต่างจังหวัด เขามีงบประมูลเครืองเครื่องเช่าแต่ไมมีงบจ้างในส่วนservice ทางโรงเรียนต้องหางบเอง ส่วนบุคลากรในการสอนเด็กก็ไม่มี ก็ไปจับเอาครูที่พอรู้งูๆปลาๆมาสอนเด็ก แต่โรงเรียนนี้ที่ผมบริการอยู่มี ผอ. วิศัยทัศย์ดีน่อย แกต้องไปของบกับ โรงงานใหญ่ๆที่อยู่ในพื้นที่ พอดีเขามีโครงการช่วยเหลือหน่วยงานของรัฐอยู่แล้วเลยพอมีเงินมาช่วยโรงเรียนได้  ถ้าเป็นโรงเรียนที่ห่างไกลความเจริญนี่ คงลำบากน่าดู คิดแล้วก็สงสารเด็กที่เป็นอนาคตของชาติ  เฮ้อ.................... :o

ออฟไลน์ pcnew

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 04:03:04 am »
สรุปว่า..ครูไทยโง่..โดยเฉพาะครูใหญ่ที่มี Vision ยุคไดโนเสาร์เต่าล้านปี...เมืองไทยยังมีอีกเยอะครับ..เจ้านาย
Signature cleanned by Admin

nw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 05:16:24 am »
ครูทุกคน คงไม่จำเป็นต้องมีความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ทุกคนนะครับ เพราะไม่ได้สอนคอมฯ ทุกคนนี่ครับ ครูที่สอนคอมก็มีนะครับ และก็มีความรู้ด้วยนะครับ ผมสอนคอมมาตั้งแต่ปี 40 จนถึงปัจจุบัน การวิจัย วิจัยจากครูทุกคน ขอให้ครูใช้ it ให้เป้นก็พอนะครับ คนที่สอนปัจจุบัน จบเอกคอมกันเยอะแล้วครับ

thevovnoi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 09:19:06 am »
ครูทุกคน คงไม่จำเป็นต้องมีความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ทุกคนนะครับ เพราะไม่ได้สอนคอมฯ ทุกคนนี่ครับ ครูที่สอนคอมก็มีนะครับ และก็มีความรู้ด้วยนะครับ ผมสอนคอมมาตั้งแต่ปี 40 จนถึงปัจจุบัน การวิจัย วิจัยจากครูทุกคน ขอให้ครูใช้ it ให้เป้นก็พอนะครับ คนที่สอนปัจจุบัน จบเอกคอมกันเยอะแล้วครับ

ใช่ครับ มันจะมีคุณครูสอนคอมฯ โดยเฉพาะโรงเรียนใหญ่ ๆ พวกโรงเรียนประจำอำเภออ่ะครับ
โรงเรียนเล็ก ๆ ไม่ต้องพูดถึงเลย สอนกันตามประสา แผนการสอนมาไง ก็ว่ากันไปตามระเบียบ

ส่วนเด็กรุ่นใหม่ จบครูมา น้อยคนนักครับ ที่จะมาอยู่โรงเรียนเล็ก ๆ ตามชานเมือง  เอ้อ.......เส้นทางสู่อนาคตของเด็กไทย

ล่าสุด เมื่อคืน แถว ๆ บ้านผม โดนขโมยตัดสายโทรศัพท์เส้นทองแดง อีกแล้ว................. :laugh: :laugh:

proommarin2

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2008, 09:59:41 am »
จากประสบการที่อยู่แถวหน้าโรงเรียน..... ครูนี่เป็นแม่พิมพ์ของชาติ..อาจจะ งง บ้างนิดหน่อย กับคอมพิวเตอร์...เพราะไม่ได้เรียนมา ผมว่าเรื่องนี้มันอยู่ที่ โน้น เบื้องบน ท่าน รมต.ทั้งหลาย เพื่อนผมจบมายังเป็นได้แค่อัตราจ้าง เดือนละ 7000 กว่าๆๆ- 8000 จะเอาออกวันไหนก้อได้ ทามไมไม่หาครูเข้าไปเยอะๆๆละ คนที่มีความรู้ความสามารถ มีเยอะเด็กใหม่ไฟเเรง กลับต้อง กลายเป็น เถ้าถ่านเพราะเอาแค่นิดๆๆหน่อยๆๆ เด็กขาดการศึกษา ทุกวันนี้อย่าว่าไม่มีเลย มีเยอะ รือว่า เอกชน ดูดครูดีๆๆไปหมด เหลือ ครูที่มีใจรักเพียงน้อยนิด งบมาท่านครูบางคนก็ รับประทานกันจนตัวอ้วน................(บางคน)