เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังกลุ่มคนหลอกลวงรีดไถเงินร้านมือถือ ร้านเนท และอื่นๆ พร้อมวิธีป้องกันตัวครับ  (อ่าน 4164 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
ระวังกลุ่มคนหลอกลวงรีดไถเงินร้านมือถือ ร้านเนท และอื่นๆ พร้อมวิธีป้องกันตัวครับ

ยุคนี้มีการหากินกันแปลกๆเกิดขึ้นเย๊อะ การละเมิดลิขสิทธิ์กำลังเป็นที่จับตาในสังคมจึงเกิด
กลุ่มคนที่คิดค้นอาชีพจับผู้ละเมิดลิขสิทธิ์อาชีพจับของละเมิดลิขสิทธิ์ครับ ใครมีญาติหรือเพื่อนโดน
รงแก หรือยังไม่โดนก็โปรดนำไปให้อ่านด้วยนะครับ

การจับของแท้จากเจ้าของลิขสิทธิ์โดยตรง ทำเพื่อให้คนหันมาใช้ของแท้ ไม่ใช่ทำเพื่อเรียก
เงินเกินจริงจากเหยื่อ  พูดง่ายๆคือ ตัวเองไม่ได้มีสิทธิ์ในลิขสิทธิ์นั้นๆ แต่ไปสมัครเพื่อไปไถเงินคนครับ แต่ถ้าทำ
ตามกฎมันก็ไถเงินได้น้อยครับ คนจึงไม่เล่นตามกฎหมาย ใช้วิธีไถเงินและข่มขู่แทน ที่จริงมันไม่ร้ายแรงถึงขั้นเสียชีวิตครับ  แต่ร้ายแรงตรงที่เป็นภัยสังคมครับผู้เสียหายจะโดน ไถเงินรายละ 10000-50000 บาท แต่ที่ผมบอกว่าร้ายแรงเพราะว่า มีคนโดนไปทั่วประเทศแล้วครับ

จุดเริ่มต้นแก๊งไถเงินครับ

1. เริ่มด้วยการตั้งบริษัทจำกัด แล้วรวบรวมขอซื้ออำนาจดำเนินคดีละเมิดทรัพย์สินทางปัญญา จาก เจ้าของลิขสิทธิ์
จริงเท่าที่ทำได้ เช่นเพลง กระเป๋า น้ำหอม เกม การ์ตูน โดยบริษัทเหล่านี้จะอ้าง คุณธรรม ตั้งเพื่อปราบผู้ละเมิดลิขสิทธิ์
2. บริษัทเหล่านี้จะหาตัวแทน(ก็คือการรับพนักงานบริษัทตัวเอง)
3. ตัวแทนเหล่านี้จะหาสมาชิกแบบขายตรงเลยครับ เรียกว่าผู้รับอำนาจช่วง
4. ร่วมมือกับเจ้าหน้าที่บ้านเมืองครับ แต่ก็มีโรงพักบางแห่งไม่ให้ความร่วมมือกับพวกโจร
5. เดินสายจับแบบผิดกฎหมายครับทีละจังหวัด ย้ายไปเรื่อย วนเวียนกลับมาทุกๆ 3-6เดือน
6. มีการทำธุรกิจนี้มาหลายปีแล้วครับ ประมาณ 7 ปี

รายได้

ตัวแทนพวกนี้จะรวยมาก รายได้เกินจะคาดเดา แต่ที่พบเห็นคือสามารถออกรถป้ายแดงกันทุกคน BMW ก็
มีบางกลุ่มออกรถแวนป้ายแดงราคา 6 ล้านก็มีหัวหน้าบางคนทำจนมีเงินฝากถึง200 ล้านบาท

-เห็นมั้ยครับว่าการตั้งบริษัทถูกกฎหมาย แต่ดูเจตนาการตั้งสิครับ เจตนาไม่ได้ทำเพื่อปราบ หรือให้คนหันมาใช้ของแท้ แต่ทำเพื่อหาเงินเข้ากระเป๋าครับ

การไถแต่ละเเบบมีดังนี้ครับ
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

ออฟไลน์ Extracafe

• นักเรียนมัธยม
ขอบคุณครับ อ.  สำ หรับ ข้อ มูล ดีๆครับ ไม้ เบื่อ ไม้ เมา จริง พวก นี้ เมื่อ ไร จะ ตายๆ ไป เสีย ที ก็ ไม่ รู้ พวก หา กิน บน หลัง คน  :laugh:
Signature cleanned by Admin

tuypom

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ kaesan

• VIP Group
  • ความในใจเก๋
    • http://www.atvclubthailand.com
        ผมก็ทำร้าน แตอยู่ในตัวเมือง ระยองครับ  เหตูการณ์แบบนี้ สติ เป็นสิ่งสำคัญที่สุด  แต่คุณก็ยังดีนะครับ ที่สับ คัทเอาท์ทัน  เพราะถ้ารีสตารท มา โปรแกรมพวกโรลแบค หรือ ดีฟฟรีซ มัน ช่วยเราได้  ขอดูหมายค้นแล้วถ้า ไม่มี  ก็ขอดู บัตร ของตร ด้วย แล้ว แสกนเก็บไว้ ยังไงก็อย่าให้เข้า  พวกนี้มันฉลาด มัน จะใช้ คนของมัน กันเราออกไป แล้วให้ ที่เหลือ เข้าไปยกเครื่อง  ถึงตอนนี้ปิดประตูหน้าร้าน เลยครับ ล็อคมันไว้เลย  แล้วโทรตามพรรคพวก  มาให้เยอะที่สุด
ถ้าเป็นที่เพ เอาไว้หลังไมค มานะครับ เบอร์โทรผม หาไม่ยาก หรอกในเนี๊ย แล้วก็พยายาม หากล้อง วงจรปิด  มาติดติด ร้าน ไว้มั่ง ใช้ประโยชน์ ได้หลายอย่าง  ไอ้ที่ มันขู่ ว่า ถ่าย โน่น ถ่ายนี่  ถึงเวล  ลาจริงจริง มัน ไม่มาศาลหรอก 
สิ่ง ที่มัน ต้องการ คือ ค่ายอมความ ราคาก็แล้วแต่ แต่อย่าให้ ยกเครื่องได้เป็นดีที่สุด      :)

ออฟไลน์ khemthong

• นักเรียนประถม

smernof1999

ขอบคุณมากครับ...เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์ต่อสังคมร้านเนตมากเลยครับผมจะก้อปส่งต่อๆไปให้เพื่อนร้านเนตให้ใด้มากที่สุดเพื่อที่จะไม่ตกเป็นเหยื่อของพวกทํานาบนหลังคนพวกนี้มากที่สุดคนพวกนี้เปรียบเสมือนปลิงจิงๆครับ..คนพวกนี้ต้องตัดเอามันสมองมาเพาะกล้วยไม้แทนลูกมะพร้าวจริงๆแค้นๆ :-*

CRAZY

๛msn12:พวกหากินเองไม่เป็น   พวกต้มตุ๋นขอให้หมดจากสังคมไวๆ  ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ ::)

ออฟไลน์ wpphcr วัยรุ่นตอนปลายสายอาชีพ

• นักเรียนมัธยม
น้องผมเคยโดนประเภอมีสายลับมาล่อขอไรท์แผ่นเพลงเอ็มพี 3 แล้วเอาตำรวจมาจับ จะเอา 50,000 บาท ผมบอกอย่าให้มันแม้แต่บาทเดียวไปประกันตัวออกมา ฟ้องศาลเกือบปี ศาลสั่งยกฟ้องบาทเดียวก็ไม่เสีย แต่เสียเวลามากกว่าบวกกับค่าทนาย 8)

trazano

ท่านพี่ครับ  ชื่อของท่าน ย่อ ลงสักนิดได้ป่าวครับ ท่าทางมันจะยาวไปหน่อยน่ะครับท่าน