บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะเดินสายแลน ข้ามอาคารระยะไกล ช่วยตอบคำถามหน่อยครับ  (อ่าน 4899 ครั้ง)

tolove

• บุคคลทั่วไป
ผมต้องการเดินสาย LAN ในที่ทำงาน แต่ระยะทางไกล ประมาณ 200 - 300 เมตร ควรใช้วิธีใดดีครับ หรือใช้ตัวอะไรทวนสัญญาณดีครับ

ผมต้องการแบบเดินสายเท่านั้นไม่ขอใช้ Wireless

ขอผู้ที่รู้จริงตอบ หรือมีประสบการณ์นะครับ เพาระถ้าทำไปแล้วไม่สำเร็จผมแย่แน่ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

imackop

วางแบบ เคเบิ้ลสิครับ

ออฟไลน์ Komchai

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
เดิน Fiber Optic เข้าหัวท้าย แล้วใช้ Tranceiver แปลงเป็น UTP แน่นอนสุด ลงทุนนิดนึงครับ ถ้าจะไม่ใช้ Wireless

หรือ ถ้ามี Wireless อยู่แล้ว ขึ้นเสา ลงทุนประมาณ 3000 ก็จะได้ระยะทาง + สัญญาณที่เสถียร ครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ RuAmMiT

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
ผมเดินระบบให้ โรงเรียน ชนบท และ โรงพยาบาล  ใช้วิธี  การ แลนบนสายไฟ  คือ  ลาก สายไฟ ไป 1 เส้น  แล้วใช้  Powerline Ethernet Adapter  ตอนนี้ติดตั้งได้ 7 เดือนแล้ว ไม่มีปัญหาไรเลย
วิธีการ  ให้เดินสาย  ไฟ 1 เส้น เดียวๆ ห้าม ต่อใช้ไฟกับอุปกรณืๆ นอกจาก Powerlink อย่างเดียว ความเร็ว 200 mbps สูงสุดแต่ผม วัดแบบคราวๆ อยู่ที่  100 mbps นิ่งครับ  ได้ไกลถึง 200-300  แต่แน่นำแค่ 250 เมตร ที่ไปติดตั้งน่ะครับได้ผลดีมาก

ZyXEL PLA-400   และ  PLA-100  ที่ผมใช้ 

หมายเหตุ..   สายไฟที่เดินเป็นแบบธรรมดาที่ เดินในบ้านน่ะครับ เมตรละ 5-6 บาท  ตัวสินค้า ZyXEL จำราคาไม่ได้   และสายไฟ  ใช้ไฟจากฝั่งใดฝั่ง 1 ห้ามต่อกลับ อุปกรณ์อื่น นอกจาก Poerlink น่ะ เดียวกำลังส่งมันจะไม่นิ่ง   :)   :)    ลองดูน่ะ

keepout

อาจเก่าไปนิด นะครับ ลองใช้ VDSL ดูสิครับ เพราะสายภายนอกใช้ สายดำ สายโทรศัพท์  อะ ครับ ทนดี  แต่ คุณจะเอาไปติดกับเสาไฟฟ้าไม่ได้นะครับผิดกฏหมาย (แอบทำ)ก็ไม่มีใครรู้

ออฟไลน์ Chinosuke

• นักเรียนประถม
ถ้าให้ดีสาย lan ไม่ควรเกิน 100 เมตรครับ ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ ลองหา เราน์เตอร์มาเชื่อมที่ระยะประมาณ 100 เมตรครับ น่าจะพอช่วยได้ครับ เพื่อช่วยในการทวนสัญญาณครับ :ohoh:

maliwank

สายแลน ทน แดด ทน ฝน รึ เปล่า ครับ นานๆ ไป จะมีปัญหา ไหม

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
หลากหลายความคิดครับ ขึ้นอยู่ว่าคุณจะใช้ยังไงแล้วนะคับ อิอิ
ผมก้อไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกัน อิอิ
แต่ว่าเดินสายจะเดินยังไงเท่านั้น

apsch2

:urr: :urr:

faksit

:punch: :$$: :wah: :umm:

kitt

สายแลนควรเป็นแบบเดินภายนอกอาคาร

ออฟไลน์ mnop_29

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ผมว่าใช้  VDSL  ง่ายสุดครับ  สำหรับระยะ 200-300 เมตร  วางที่ต้นทาง  และปลายทาง  ใช้สายโทรศัพท์ 2 core เป็นสื่อกลาง บางรุ่นไม่ต้องเซ็ตอะไรเลย  เสียบถึงสัญญาณ sync  ก็ใช้งานได้เลยไม่ยุ่งยาก      ถ้าอยู่ภายในออฟฟิตเดียวกันหาคู่สายโทรศัพท์ที่อยู่ใกล้กับที่จะวางอุปกรณ์  แล้วต่อให้ถึงกันก็จบแล้วครับ  ถ้าลิ้งออกด้านนอกก็ต้องหาวิธ๊ลิ้งเอาเองครับ  อุปกรณ์ 1 คู่ก็ไม่น่าจะเกินหมื่น  ถูกกว่าใช้Fiber  แน่นอน

ออลืมบอก  ผมทำงานเกี่ยวกับรับวางระบบเน็ตเวิคโดยตรง 

wantyou80

ถึงกระทู้จะเก่า แต่ขอมาตอบน่ะครับ  พอดีเพิ่งสมัครเป็นสมาชิก

จากหัวข้อถ้าจะให้แนะนำน่ะครับ  ต้องดูว่า ปลายทางที่ใช้งาน มี user ใช้งานเยอะไหม  ถ้าไม่เยอะ แนะนำ DSL หรือ VDSL  ซึ่ง ซื้อมา 2 ตัว ใช้งานเป็นคู่ ตัวล่ะประมาณ 6000 บาท

สปีดอยู่ประมาณ 2 M  รองรับการทำงานที่ไม่ใช้ทรัพยากรมาก พวกเล่นเนตไรนี่ไม่มีปัญหา แต่ถ้ามีการใช้งานของ user เยอะ หรือใช้ ทรัพยากรเยอะมาก เหลือทางเดียว Fiber Optic

ถ้าชนิดมัลติโมด อยู่ราคาเมตรล่ะ 65-80 บาท  Media 2 ตัว ตัวล่ะประมาณ 2000 สาย Patch Cord F/O 2 เส้น เส้นล่ะประมาณ 500 หัว Fiber ตามจำนวน Core Fiber หัวล่ะประมาณ 80 บาท

ตู้เก็บสาย F/O  2 ตู้ ตู้ล่ะประมาณ 3000 แล้วก็ Coupling F/O (แผงล่ะ 6 Core) ตามจำนวนของ F/O แผงล่ะ 150  ที่เหลือก็อุปกรณ์จับยึดสาย  ก็ลองคำนวนดูน่ะครับ

แต่ยืนยันว่า ไม่มีอะไรดีเกิน F/O แน่นอนครับท่าน