บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ประมวลภาพผลการทดสอบ Hardware ทดสอบ(แบบไม่เต็มใจ) ทั้งหลายและภาพเหตุการ์ณ์บางส่วน  (อ่าน 17228 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
ขณะนี้ SERVER สมบูรณ์แบบแล้วครับแถมแรงกว่าที่คิดไว้เสียอีก แรงสุดๆไปเลย ...ด้วย RAM ECC 8 GB Register ) ยังติดตั้งพี่ทิมอยู่เลยแหะๆ หมื่นกว่า ร้าวเลย  ๛emoticon295:

ดู Spec กันได้เลยครับ cpu แทบไม่กระดิก ยอมรับเลยว่าแรง จริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

http://61.19.249.214/phpsysinfo/index.php?disp=dynamic

งานนี้ ทดสอบกับสินค้าตระกูล Inelเพียวๆเลยครับ

ขอให้เวปไซค์ ต่างๆชี้ IP มายัง เครื่อง SERVER Backup ซึ่งเป็น Windows ก่อนเป็นการชั่วคราว.จนกว่า เครื่อง Server SiamCaFe จะหมดปัญหาเรื่อง Hardware อีก..จึงขอทดสอบ..อุปกรณ์ก่อนนำไปวางที่ กสท..
:'( :'(

( รูปอยู่กระทู้ล่างๆนะครับ )

Ip เครื่อง Windows : CPU Intel : E8500 Ram 8 Gb Hdd : 5 TB หรือ 5000 GB
ย้าย DNS มายัง IP : 61.47.6.180 ได้เลยครับผมทำการ Add Website รอไว้ให้แล้ว.;.

ขออภัยในความไม่สะดวกเป็นอย่างสูงด้วยครับ.
ขอบคุณครับ

[email protected]

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
Re: ประกาศ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 01:07:40 am »
เฮ้อ..งานเข้าอีกแล้ว เครื่องค้าง ครับขนาด board server นะเนี่ย ลง OS อะไรก้ไม่รอด kernel pernic หมด อยากจะบ้าตาย..

ไม่ HDD พังก็พัดลม CPU เน่า..สงสัยต้องมีเปลี่ยนอีกแล้ว กลุ้มใจจริงๆ  ๛emoticon295:

ออฟไลน์ Beer

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 01:40:34 pm »
มรสุมลูกใหญ่กระหน่ำไม่หยุด เปลี่ยนแทบจะยกcaseแล้ว แต่ปัญหายังไม่จบ เห็นว่าวิ่งเข้าออก กสท แทบทุกอาทิตย์
จนเจ้าของตู้ว่า เป็นผมแค่คอมที่ใช้อยู่มีปัญหาเรื่องsoftware มานั่งแก้ก็ปวดหัวจาแย่ แต่คุณบอมนี่เปลี่ยนทั้งhardware ทั้ง os แล้วก็ยังมีปัญหาให้ปวดหัวต้องวิ่งเข้าออก กสทอีกหลายรอบ เหนื่อยแทนเลย ::)

web ไม่รู้ใช้ได้หรือยัง ผมก็เลยยังไม่ได้ย้าย dns กลับมานะครับ ;)
Signature cleanned by Admin

• admin
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 03:09:57 am »
ยังหาสาเหตุไม่เจอคัรบเพราะลง Linux ได้ตัวเดียว Ubuntu แต่ไปอ่านดูมันต้อง Flash Bios เป็นตัวใหม่ล่าสุด อาจจะลง Linux ตระกูล RH ได้

จริงลงเสร็จแล้วครับแต่อยู่ๆ เครื่องมันก็ค้าง

ยังไงต้องขออภัยด้วยนะครับ..ไม่นึกเหมือนกันว่า M/B ระดับ SERVER ยังเอ๋อสู้ desktop boared Intel 33 Joeตัวแรกที่พังไปไม่ได้

เฮ้อ..

neogreen

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 08:03:49 pm »
โอว ลองพิมพ์

www.siamcafe.net

เล่นๆดูหลังจากเข้าไม่ได้มานาน

พอเปิดมาเจอหน้าแรก ดีใจ เหมือนได้กลับบ้านเกิดเมืองนอนเลยครับ

สู้ๆ นะครับ คุณบอมและ ทุกๆท่าน

เพื่อการกลับมาของพี่น้อง  ๛sc

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • มหาลัยรัฐบาล
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 01:14:46 am »
เย้ๆ WEB Siamcafe กลับมาแล้ว เป็นกำลังใจให้ครับ ;)

ออฟไลน์ Komchai

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 02:27:58 am »
Board Server รุ่นไหนเหรอครับ ตามความเข้าใจ มันไม่น่าจะเลือกนะครับ ว่า OS ตัวไหนลงได้ ลงไม่ได้ น่าจะลงได้หมด

Ram ใช้ของอะไรครับ ลองเช็ค Ram ดูนะครับ

แฮะๆ ไม่เป็นก็ยังมีหน้าไปแนะนำเค้า  ::)

อ้อ อีกอย่างครับ ที่ว่าลงไม่ได้ อาการมันเป็นยังไงเหรอครับ ระหว่างลง อยู่ๆ จอดำ ไปเลยหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ลองเปลี่ยนจากจอ LCD เป็น จอ CRT ดูนะครับ

แฮ่ๆ

• admin
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 03:29:56 am »
แค่ setup ก็จอ ฟ้าแล้วครับ ไม่ก็ kernel pernic ตอนนี้กำลังสั่ง RAM ECC สำหรับ SERVER อยุ่

น่าจะเป็นที่ RAM แต่ไปอ่านที่ web มา อาจจะต้อง Flash BIOS แต่ตอนนี้ลง Clarkconncet ผ่านแล้วครักำลังลองวัดดวงดุอยู่

Board SERVER เลยครับ Intel 3200 sh ตัวหละหมื่นกว่า แต่ตอนนี้กำลังสั่ง ram ECC มาทดสอบดูอยู่ผม เดาว่าน่าจะมาจาก RAM ไม่ก็ Power ไม่พอครับเพราะ board กินไฟมากๆ

http://www.intel.com/products/server/motherboards/entry-s3200sh/entry-s3200sh-overview.htm

ไม่เชื่อลองดดูก็ได้ครับ ผมใช้ CPU Q9450 ตัวหละหมื่นกว่า แต่สำหรับ desktop

แต่เคยถามๆมาเอขาก็ว่าลง Redhat ไม่ได้นะครับลงได้แต่ Ubuntu

แต่ตอนนี้ลง Clarkconncet ผ่านแล้วครับกำลังทดสอบ พัง เครื่องอยู่ครับ

kaka27

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 05:49:00 am »
:) siamcafeกลับมาแล้ว

สู้สู้ครับ!!!

tattoo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 01:30:53 pm »
 ??? เอาใจช่วยคับๆ

ออฟไลน์ Komchai

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 02:32:35 am »
จอฟ้า ก็น่าจะเป็น Ram ครับ คุณบอม ส่วน Ram ก็ต้องเป็น ECC หน่ะครับ ถ้าไม่อยากเจอปัญหาหลายๆ อย่างเลือกดูได้ครับว่าจะเอา Ram ขนาดไหนตาม Link นี้ครับ คุณบอม

http://www.ec.kingston.com/ecom/configurator_new/modelsinfo.asp?SysID=41722&mfr=Intel&model=S3200SH%2FS3210SH+Server&root=&LinkBack=&Sys=41722-Intel-S3200SH%2FS3210SH+Server&distributor=0&submit1=Search

อีกอย่างครับ Board Server ของ Intel ถ้าคุณบอม เอามาประกอบเอง อาจจะมีปัญหาที่ต้องเข้าไป Set ใน Bios เนื่องจาก Board ของ Intel มันจะเช็คความร้อน เช็คพัดลม ตัวบอร์ดจะเป็นตัวกำหนดความเร็วของพัดลม ซึ่งขึ้นอยู่กับความร้อนของ CPU , Mainboard และ Harddisk ถ้าเราไม่มีพัดลมในส่วนตรงนี้ อาจจะต้องเข้าไป Set ใน Bios นะครับ

ส่วนมาก Distributor ที่เค้าขาย Board Intel เค้าจะประกอบกับ Case ของ Intel ซึ่ง Power Supply กำลังไฟ  จำนวนพัดลม มันจะทำมาให้เหมาะสมกับลักษณะของ case เลยครับ
ไม่แน่ใจคุณ บอม ใช้ case แบบ rack ด้วยหรือเปล่า ยิ่งถ้า case แบบ rack ด้วยแล้ว พัดลมต้องไม่ต่ำกว่า 4 ตัว (เฉพาะ พัดลมระบายอากาศนะครับ) ไม่รวมพัดลม CPU และไม่รวม พัดลม Power Supply

แต่ตอนนี้ เข้าใจว่า น่าจะลองแก้ปัญหาเรื่อง Ram ดูก่อนครับ
เมื่อกี้ผมโทรเช็คราคาให้ ถ้าเป็น Kingston รุ่น KVR800D2E5K2/4G ราคาไม่เกิน 4000 บาทครับ (Kit of 2 ก็คือ ถ้า 4G ก็หมายถึง 2G 2 แถวนะครับ)

ขอบคุณที่ให้แสดงความคิดเห็นในบอร์ดนี้ ผมอยากจะช่วยเหลือหน่ะครับ คิดว่า web siamcafe เป็น web ที่ให้อะไรหลายๆ อย่างกับหลายๆ คนมีประโยชน์มากครับ
ผมก็เลยอยากจะช่วยเหลือ เห็นปิด นานมาก ก็เลยคิดถึงหน่ะครับคุณบอม  :)

• admin
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 02:33:27 am »
ผมกำลังจะ Post บออกเลยว่าผมทราบแล้วว่าเป็นที่ Ram ครับ ตอนนี้สั่ง Ram ECC / 667 Regis... ไปแล้ว Ram สำหรับ SERVER คราวนี้เลยไม่กล้าใส่ 8 Gb เลย เลยใส่ 2 Gb 2 แถวไปก่อน แต่กว่า Ram จะมาก็อีกหลายวันต้องสั่งจากนอก เลย .. :'(

ตอนนี้ยกเครื่องกลับมาที่บ้านแล้วครับกำลัง  Flash bios อยู่พอดีเลย..ครับ  ขอบคุณนะครับสำหรับยคำแนะนำ

ที่ทราบก็เพราะผมทดลอง ลง windows ดูแล้วจอฟ้า เลยรุ้เลยแต่ Linux มันไม่ฟ้านี่สิครับ แถมยังลง Debian / Ubuntu ผ่านอีก แต่ลงตระกูล Redhat ไม่ผ่านแต่ในเวป intel ก็บอกอยู่ว่า support Redhat

ผมจะบ้าตายกับมันจริงๆ board SERVER อะไรเนี่ยทำเอาปวดประโหลดสุดๆ

เอากะมันเลย

สรุปใส่ Ram Desktop ไม่ได้ครับถ้าจะใส่ 8 Gb

เฮ้อ..เปลี่ยนมันทุกชิ้นแล้วยกเว้น cpu

พัดลม ผมว่าผมใส่เกิน Watt Power มันด้วยซ้ำหนะครับ

ใช้อุปกรณ์ ของ  SERVER เกือบทั้งหมดแต่เป็น barebone ประกอบเองครับ

thai_zaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 03:10:54 am »
ดีใจจังเลยเว็บ Siamcafe กลับมาแล้ว

สู้ๆๆๆๆ น่ะครับคุณบอม

• admin
Re: ประกาศ !! สำหรับเวปต่างๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 07:34:09 am »

ผลการทดสอบ ( พัง ) hardware ล่าสุด ลองทดสอบใส่ ram 2 GB / 800 แถวเดียวสามารถ format ลง Centos 64 Bit ได้รอดแค่ reboot มาก็ kernel panic อยุ่ดี( เป็นเพราะ ทำ Raid ด้วย Intel boad ที่มันให้มาแต่ก็ไม่อาจะใช้กับ Linux ได้อยุ่ดี แล้วมันจะทำมาทำแป้ะอะไรหว่า..ต้องรอ Bios อีกชาติกว่าหละกระมัง..ร้าวเลย :'( แต่ถือว่ายังเป็น ฤกษ์ดีเพราะผมก็พึงมีบุญจะลง ให้มันผ่านนี่หละแค่ติดตั้ง OS หรือ Setup นะครับซึ่งมันง่ายมากๆ ถ้าลงนะ แต่ถ้าเรื่อง Config  นี่บอกตามตรงครับว่า..อ้วกแตก..ยิ่งการกู้ข้อมูลนี่โอ้ย..ร้าว :'( !!

ขอขอบคุณพี่ทิม เจ้าของร้าน..ที่ขายแต่ RAM อย่างเดียว !!![

ที่ได้ทำการสั่ง RAM SERVER ECC ตัวเทพตัว Top ที่ใช้กับ SERVER DELL 860 มาให้ผมทดลองก่อน เลย ขอบคุณมากๆครับพี่  ::) ::)
หากได้ RAM เทพๆ 2 Gb x 2 แถวมาลองลง Linux ตระกูล RH ดู่ก่อนเพื่อดูความเอ๋อ..แค่ลงผ่านผมก็คือว่ามันผ่านแล้วหละครับไม่ต้อง Test อะไรอีกแล้วเพราะว่าได้ทดลองมันเกือบหมดแล้วตอนนี้
ยังไงผลจะมารายงานให้ทราบหลังจากได้ RAM เทพมาก่อนนะครับลองลง OS ดูก่อน..

ขอบคุณมากๆครับพี่

ใครจะซื้อ Ram ดีๆ ราคาไม่แพงเคลมแทบไม่มีลองไปอุดหนุนกันได้ครับเพราะพี่เขาขายแต่ Ram อย่างอื่นไม่ขายเลย !!!มีบริการส่งถึงบ้าน Delivery Ram ด้วย อิอิ  :)
http://www.memorytoday.com
ก่อนจะไปชมภาพเหตุการณ์ต่างๆก็ขอขอบพระคุณทุกๆคนด้วยนะครับสำหรับกำลังใจ กำลังทรัยพ์ กำลังศรัทธา..และขอขอบคุณ OS Linux ทุกๆ ตระกูล.. ๛info: ที่ได้ทำให้ทดลองลงมันทุก OS แล้ว
แต่ก่อนที่จะไปขอบคุณ ต้องขอขอบคุณ อย่างแรงสำหรับไอ้ CASE บ้าๆ กับ Power เน่าๆ ที่ทำ Board Intel ตัวแรกของผมพังพร้อมกับ HDD 1 ลูก ( ข้อมูลเวปเก่าทั้งดุ้นเลย ) ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกไอ้

๛emoticon52: ๛emoticon52:

ส่วนเครื่อง SERVER เก่า...ของ  ๛sc ที่พี่บริจาคไปให้หวังว่าคงจะได้ใช้ประโยชน์กันบ้างนะครับ!! ถึงจะเก่าแต่ก้ไม่เคยรวน..เหมือนเครื่องใหม่นี้เลย !! จริงๆนะจ้ะ

หวังว่าน้องๆคงจะได้นำไปใช้แล้วนะครับพอดีพี่งานเข้าอยู่เลยไม่ได้ลง OS ไปให้ ยังไงถ่ายรูปมาให้ดูบ้างหละกันนะครับ

ขอบคุณ บริษัท ICU www.cu.co.th ที่ก็กู้ข้อมุลจาก HDD ผมและก็ ของ Truefaster ไม่ได้  :'(

ผมเอาภาพมาลงไว้ก่อนเพราะเขียนบรรยายไม่ไหว..เยอะมากๆ ในเวลา1 เดือนครึงเล่นเอาผมไม่ได้พักไม่ได้หยุดเลย !!
แต่นี่แค่ลงก็ไม่รอด สรุปเป็นที่ RAM ครับ

ต้องสั่ง RAM ECC Regis ตัว เทพที่ใช้กับ Dell 860 จากนอกมาลอง

ไมงั้นต้องทิ้งหมดเครื่องเลย
เฮ้อ  :'(

สรุปคือเครื่องนี้ กว่าจะได้มา ( ซึ่งก็ยังไม่ได้นะครับ )

SERVER Brand ดังTyan Board เทพ Dual Xeon ตอนนี้เป็นที่วางเบียร์แทนแล้วครับ CASE มีล้อเลื่อนอันนี้แค่จับยังไม่ได้ทันใช้เลยก็พังแล้วร้าวด้วยเพราะ board Socket 640 หาได้จากประเทศใหนหละครับ ส่วน RAM ECC Regis ด้วยของ IBM แท้ๆ อยากใช้ก็อดเพราะว่า มัน Bus 400 อีกโอ้ว..ยังไงก็ขอขอบคุณพี่อั๋นที่บริจาค เครื่อง นี้มาให้นะครับผมคงไมมีบุญได้จับของแพงๆ จิงๆหนะหละเพราะฉนั้นก็บ้าโม มันต่อไป.. :laugh:

ขอบคุณพี่บอย www.mercedesmania.com ทั้งกำลังใจและก็ CPU E8500 ที่ run อยู่บนเครื่องชั่วคราวเครื่องนี้ด้วยครับ ขอบคุณครับพี่.. และก็สมาชิกชาว Mercedes Mania ทั้งประเทศ ทุกรุ่นทุกคลับ
ผมต้องขออภัยจริงๆที่ทำให้การ ..จัดMeeting ใหญ่ของ รถ Benz ทุกรุ่นทุกคลับต้องเลื่อนออกไปเพราะเปิดเวปไมได้
 ::)
 :'(

ผมพัง m/b intel dekstop ไป 3 ตัว asus 1 ตัว

CPU E-8500 อันนี้ไม่พังแต่ก็เอามาใส่เครื่อง windows ที่กำลัง run เวปอยุ่ตอนนี้หละครับ

ส่วน CPU Q9450 กับ m/b Intel SERVER รุ่น 3200 SH กำลังรอเนื้อคู่ RAM SERVER ECC  / 667 อยู่ ครับ  :'(

HDD 2 ลูก 750 GB
พัดลม CPU สายขาดตอนปิดฝา
Power Supply ( อันนี้แค้นมาก ) ตัวต้นเหตุของ board กับ hdd ข้อมูลผมพัง BY thaiclever.com ให้บ้านมันสั่งมาขายหละกันนะ  ๛emoticon52:

mouse keyboard Cd rom ก็พัง cdrom พังเพราผมทำตกแตก !!!

แป้น keyboard Notebook HP 1 ชุด ( ผีหลอกอยู่ๆก็หลุดจากแป้น ทั้งๆที่อยู่ในห้อง NOC คนเดียว หนาวเหน็บจนสลบ 10-20 องศา )

อันนี้ไม่เกี่ยวกับ SERVER เป็นเครื่องผมใช่ส่วนตัวที่บ้าน แค่เอาพัดลม เด็กเล่น เสียบ USB จู่ๆ เครื่องดับ Board Asus รุ่น M2N-E Boad ใหญ่ Ram 1 Gb พังไปตัว Ram Trancent By ก็พัง..
http://www.memorytoday.com

ส่วน CPU X2 4600 อันนี้ไม่พังแต่ผมรับไม่ได้เลยจัดการพังมันซะเองเลย โกรธมากเพราะว่าเอาไปเสียบกับ NotebookHP และ เครื่อง ที่ร้านมี Gigabyte ลองมันทุก รู USB กลับไม่เป็นอะไร..เอาเหอะขาตินี้มามาเจอกันอีกเลย Maimad ยี่ห้อนี้คง  Asus .. กำ

อันนี้ไม่เกี่ยวกับคอมแต่ก็พังก่อนหน้า SerVer เครื่องใหม่นี้อีก.ลูกชายของผม....อันนี้รักยิ่งกว่า SERVER หรือคอมใดๆอีก เครื่อง 1 Jz-Gte VVT-I Turbo พัง ( อันนี้พังคาเท้าตัวเอง ขณะเหยียบ เกือบๆ 230 บน Motor Way  ) เลยวาง 2 Jz-
GTE Turbo ลูกเท่าหม้อข้าวมันซะเลยใหนๆก็ติดแก้สไม่ได้อยุ่แล้ว..และเวลาไปใหน็ไม่ค่อยได้ขับอยู่แล้ว ( ขับลำบากมากยาง ซี่รี่ "30")อันีน้มันเป็นความบ้าส่วนตัวเอ้ยความชอบส่วนตัวผม...จับโมหมดรถยันคอม.
จะได้แรงสมใจอยากใหนๆก็ 4 โลลิตรน้ำมันก็ 40 บาทอยุ่แล้วขับก็ไม่ได้ขับเพราะน้ำมันแพง  :laugh: แต่กลับไม่แรงอยุ่แล้ว ก็เลยยัด 2 Jz-GTE + โมเปลี่ยน Turboลูกดั่งที่เห็นนี่หละ อ้อใครสนใจ Inter Apex ในรูปติดต่อผมมาได้เลยนะครับขายๆๆ พอดี Turbo ใหม่ Inter ตัวนี้เอาไม่อยู่  ๛emoticon295: รถก็เหมือนคอม ถ้าร้อน !! ก็พังครับ ..ทีนี้จะได้ 500 ม้าสมใจอยาก  :-* ปกติผมขับรถเร็วอยู่แล้วเฉพาะทางโล่งๆ ซึ่งถ้าเป็นเมื่อก่อนแค่รุ้ว่า SERVER ตัวเองมีปัญหา...ใครมาแข่งรถกับผมตอนนั้นได้เลย ห้วยชวางถึงบางรัก 7 นาที ตอนตั 3 กว่าๆ จำได้เลย เหยียบแบบมิดไมล์เลย..แต่คราวนี้ แค่ไปถึงก็พอแล้วจะช้าจะเร็วก็ช่างหัวมัน ... :'(  ๛info:

ส่วน Sotware ไม่เป็นไรกู้มาได้เท่าที่เห็นนี่นหละครับแต่ไฟล์หายไปเพียบ.......ช่างมันไม่เป็นไร..แค่ฐานข้อมูลผมลากกลับมาได้ก็บุญแล้ว

ตอนนี้ภาวนา ให้ RAM เทพ ECC / Regis ที่มันใช้กับ M/B เทพๆ Intel 3200SH

ที่ไม่พังแต่ผมทำให้มันพังเอง ( เยิน ) งัดออกหมดแล้วใส่พัดลม เอง.. ไว้ถ่ายรูปความอุบาศก์มาสให้ดู ว่าเคสบุโงทั่ง ราคาพร้อม Power เน่าๆ ราคาเกือบ หมื่น เป็นไง ผมว่าไปซื้อ CASE HP มายังดูดีกว่าเลยติดตรงที่ว่า CASE แบบ 1 U มันไม่ค่อยมีใครเอามาขายเพราะไม่ค่อยมีใครใช้หรอกครับ..

คราวหน้า จะประกอบบ SERVER แบบ Barebone ผมเลือกอุปกรณ์ เน่าๆ Desktop ยังดีกว่าอีกเพราะไม่เห็นเคยมีปัญหาเลย..แต่นี่งานเข้าเวปตัวเอง SERVER ตัวเอง แถมเลือกเองด้วย พังหมดเลย กำเวร ..ของชาวบ้านไม่เคยมีปัญหาแต่ของตัวเองนี่พังหมดทุกอย่าง  ๛msn12: อยากจะบ้าตายอยุ่แล้วผมเดือนกว่าแล้วมั้งที่เข้าๆออกๆ กสท.. ร่วมๆ 20 หน

ให้มันรอดผ่านไปด้วยหละกันเทิด........
สาธุ

ออฟไลน์ phajongkiet

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
Re: ประกาศ !! สำหรับเวปต่างๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 07:41:10 am »
ดีใจจัง Siamcafe กลับมาแล้ว  :-X :-X

Deny

ดีใจมากครับที่กลับมาได้ คงเหนื่อยเนอะ

bay

ดีใจมากๆที่  ๛sc กลับมา
สู้ๆครับ

ออฟไลน์ kaesan

• VIP Group
  • ความในใจเก๋
    • http://www.atvclubthailand.com
แค่ฟังก็เหนื่อยแล้ว เอาใจช่วยครับ   ๛emoticon250:

• admin
อ้างจาก: siamcafe
เอาไว้ให้ผมทำใจ..ได้ก่อนจะมาเล่าเรื่องให้ฟังว่ามันเกิดอะไรขึ้นบ้าง ...เริ่มต้นตั้งแต่ซื้อ Case ก็โดน Power ป่วน ซะจน board Intel พังไปแล้ว 1 board ซื้อร้าน JIB พอเอาไปเคลมดันไม่มีของอีก..เลยต้องจำยอมแลกเป็น HDD 750 GB มาแทน +  CPU E8500

อันนี้ Board ตัวแรก ประกอบ พร้อมที่จะใช้งานแล้ว..แต่ด้วย Power .........แท้......แท้มากๆ แท้ขนาดทำ Mainboard Intel Q35 Joe พังได้

Case Power แท้ 300 WaTT ( BY www.thaiclever.com ) แท้เสิ่นเจิ้นชัดๆ เบาหวิวววว..

จริงๆ Case บริษัทนี้ตอนแรกผมก็ดูๆไว้จากในรูปเพราะเห็นว่าจัดโปรโมชั่นไว้รวม heatsink ด้วย ประมาณ 8 พัน ..

แต่โทรไปสอบถามแตแรกแล้วเขาว่าไม่มีโปรแล้ว..ผมก้เลยไปมองเจ้าอื่นๆอีกหลายๆเจ้า

..แต่พอดีเจ้าของบริษัท...ไทยฉลาด..นี่โทรมาบอกมีลูกค้ายกเลิก..ก็เลยมีของ ( ฮั่นแน่... )

สรุปก็คือไปซื้อ Power แท้ ( Taiwan ) ยี่ห้อ Zippy ซึ่งผมก็ใช่กับ SERVER เก่าอยู่ใช้มาหลายปีแล้วด้วย...

เกือบได้ใช้แล้ว...แต่ก้ต้อง Bye Bye เพราะไม่มีของให้เปลี่ยน

อันนี้รูปที่โคดสะนาไว้

สรรพคุณ..
เคสเซิฟเวอร์ขนาด 1u รหัส TC10002
ขนาด: 482mm. x 45mm. x 630mm.

คุณสมบัติ
1. สามารถใส่ Optical Drive เช่น CD-ROM, CD-RW, DVD ROM หรือ DVD-RW ขนาดปกติได้ 1 ชุด สามารถเลือกใส่ได้ทั้งด้านขวาและซ้าย
2. สามารถใส่ FDD ขนาดปกติได้ 1 ชุด
3. สามารถใส่ฮาร์ดดิสขนาด 3.5 นิ้วได้มากสุดถึง 4 ลูก (กรณีที่ไม่ใส่ 5.25" Drive)
4. มีพัดลมรอบสูง 13000 RPM รวม 4 ชุด
5. สามารถใส่บอร์ดได้ทุกขนาด

พาวเวอร์ซัพพลายสำหรับเคสแบบ 1u กำลังไฟแท้ 300w (สูงสุด 360 วัตต์) พร้อมระบบ Active PFC
รุ่น RSD-3600UP
ให้อัตราส่วนกระแสไฟออก/กระแสไฟเข้า (Efficiency) สูงสุดถึง 80%
ช่วยประหยัดไฟมากกว่ารุ่นธรรมดาในอัตรา ~ 25% - 40%
มีสวิตซ์เปิดปิดช่วยป้องกันไฟกระชาก
อุปกรณ์มาตรฐานความปลอดภัย CE และ CCC
ขนาด: กว้าง 100มม. x สูง 40มม. x ลึก 220มม.
มาตรฐานความปลอดภัย CE และ CCC
รับประกัน 6 เดือน

ทดสอบกับเครื่องเซิฟเวอร์ Intel Celeron 2.8 GHz/2GB DDR400 Memory/2 x 200GB SATA HDD ใช้กระแสเฉลี่ยประมาณ 0.5A* (หลังจากบูต OS แล้ว)

* เป็นกระแสที่วัดได้ ณ เวลาที่บูตเครื่องขึ้นเรียบร้อยแล้ว หลังติดตั้งระบบปฏิบัติการ ปริมาณกระแสที่ใช้อาจเพิ่มสูงขึ้นได้ตามระดับการทำงานของเครื่องเซิฟเวอร์

คุณสมบัติ

Operating temperature 5oC - 50oC
Storage temperature -20oC - +80oC
Rise Time 0.1<T3<20ms
Hold-up time Fully loaded state at 220V AC input
Humidity 5~95% RH
Efficiency 70% - 80%
Power good time 100<T3<500ms
Over voltage protection +3.3V(3.8~4.3V), +5V(5.7~7.0V, +12V(13.4~15.6V)
Voltage 90-264V
Frequency 47-63Hz

Real 300w (Max at 360w) power supply for 1u rack case
Output Voltage +3.3V +5V +12V1 +12V2 Jesse +5Vsb
Minimum Load 0.5A 0.3A 1.0A 1.0A K9F3208W0A K9F3208W0A
Normal Load 20.0A 25.0A Excited 14.0A 0.5A 2.5A
Peak Load - - - 16.5A - 3.5A
Maximum Load 120W 22A - -
Load Reg +/- 5% +/- 5% +/- 5% +/- 5% +/- 10% +/- 5%
Ripple & Noise 50mV P-P 50mV P-P 120mV P-P 120mV P-P 120mV P-P 50mV P-P

+12V1 and +12V2 total output not exceed 22A
+3.3V &+5V total output not exceed 120W
+3.3V &+5V;+12V1 and +12V2 total output not exceed 285W

Interface 20 + 4 Pin 4 + 4 Pin HD FD SATA PCI-E
Quantity 1 1 7 1 2 -

แต่ถ้ามีเครื่องช่างกิโล..ผมจะช่างมาให้ชมเลย..ว่ามัน...หนัก....มาก ( หนักว่า Power ติด Case ธรรมดาๆทั่วๆไป 2-3 อัน .. ) แต่ POWER ติด CASE HP แท้ๆที่ผมมีอยู่หนักกว่า เกือบ  2 เท่าคิดเอาหละกัน..แท้จริงๆ ( เซิ่นเจิ้น )

สรุปก็คือว่า...ใครอยากเสี่ยงซื้อ Power แท้แบบนี้ ราคาหน้าเวปเท่าไหร่ไปดูเอาองหละกัน

ส่วนอันนี้คือของจริงๆครับ
350 Watt แท้ หนักอึ้ง ซื้อจากร้าน PC Gallery ..
( ปกติจะซื้อ ของ SERVER ร้านนี้อยู่แล้วแต่เนื่องจากว่า...ผมมีความจำเป็นจะต้องใส่ HDD หลายลูกใน CASE ขนาด 1 U เลยจำเป็นต้องหา Case ที่มันใส่ HDD และ Board Desktop ได้..ก็เลยต้องจำยอม..แต่..ทีรับไม่ได้จริงๆก็ Power นี่หละครับ ราคาหน้าเวปเท่าไหร่..ดูเอง

จัดโปรโมรชั่น.จริงๆครับ

นี่ครับคืนเงินผมมา
โปรโมรชั่น.จริงๆก่อนที่จะได้รับเงินผมถามว่าจะได้เวินคืนเท่าไหร่เขาบอกว่า 2 พัน บาท..
เท่านั้นหละครับ..

เดี๋ยวผมจัดให้...เงินไม่เอา..เอา Board ผมคืนมายังรู้สึกดีกว่าอีก..

ส่วน CPU นัน้ ก็นี่เลยครับ Intel E8500 พึ่งออกสดๆ

แพงโคด....

นี่สภาพประกอบเสร็จแล้วหาก Power ไม่รวนจนทำ Board  Intel พังก็คงได้เปิดเรียบร้อยแล้ว..

OK ไม่ให้เปลี่ยน หรือไม่มีของ..ผมก็เลยจำเป็นจะต้องหา Board ใหม่มาเพราะว่า SERVER ตึ้งแต่เปิดเวปมา 9 ปีไม่เคยปิดเวปนานขนาดนี้มาก่อนใ.

ซิ้อ Board Asus ตัว หละ 5000 บาทมา ก็ใช่ไม่ Work กับ Linux เลยเอาไปขอเปลี่ยน..ร้าน Hardware House บอกเป็นรอย ..โห..หาเจอได้ไงเนี่ยผมนั่งตั้งใจหายังไม่เจอเลย

อะนี่ Asus รุ่น P5E-VM HDMI board ตัวเล็กนิดเดียวแต่ราคา 4900 บาท ..ทำไปได้......

อะเนี่ยครับรอยที่เขาว่า..ผมพยายามถ่ายให้มันเห็นรอยแล้ว..แต่มองด้วยตาเปล่าถ้าไม่เพ่งหรือส่องแว่นคงมองไม่เห็น

เนี่ยคับรอยที่ว่า แถวๆขอบด้านนอกของ Board

แหมช่างร้านนี้ตาถึงจริงๆ

ร้านนี้เลยครับ

ทางร้านบอกต้องส่งให้ศุนย์ A&L พิสุจน์ ว่ารอย.....ซึ่งไม่มีผลใดๆกับ Mainboad แค่รอย ..ผมก็พึ่งจะเห็นก็ต้องเอา Board มาเปลี่ยนนป็นอย่างอื่นเนี่ยหละเพราะว่า Linux มัน ไม่ Support กับ Lan Alantis  ต้องคอมไฟล์เอาเอง...ผมเลยเลือกที่จะไม่เสี่ยงดีกว่า....ใจจริงเลือก Gigabyte สุดที่รักเอาไว้แต่แรกแล้วแต่ ไม่มีใครนำเข้าเลยต้องจำยอมเอารุ่นใกล้เคี้ยงกับ Board Intel ตัวบนสุด..

lสรุปคือไม่ให้เปลี่บนต้องรอ ส่งศุนย์พิสูจน์ ( เออให้มันพิสูจน์ไปลองปิดเวปดูซัก 4 วัน ดูสิ เดือดร้อนมั้ย A&L ประกัน ดีมากกกกกกกกก

ซวยอีก อยุ่ๆ เครื่อง Dual Xeon ที่มีคนบริจาคมา..ทื้งๆทั่ไม่ได้ทำอะไรกับมันเลยอยู่ๆมันก็เปิดไม่ติด..( เอาเข้าไป ..... ) สรุป Board พัง ต้องทิ้งอย่างเดียว Board Socket 640 คงหาไม่ได้แล้ว

สรุปก็คือต้องทิ้งอย่างเดียวเพราะหา Mainboard Socket นี้ไมค่อยได้แล้ว..ใครมีก็ช่วยบอกผมทีหละกันนะครับ Dual Xeon socket 640 คงต้องหามือสองเก่าๆ..

เสียดาย CPU ..

ยังๆยัวไม่หมด เผอิญด้วยความโบราณของผม ไม่ค่อยจับของแพงๆ ไปเจอ Board Intel Desktop ถูกใจใช่เลยเข้า ก็เลยหนี่ยวมาซะพร้อมกับ CPU Q9450 QuardCore 2.66 Cache 12 MB ..(รายการนี้เเฉพาะ CPU 12,000 )..

นี่ไงครับคำตอบสุดท้าย..เจอแล้วแถมตัว Board ก็มีขนาดใหญ่...กว่า Board ข้างบนทั้ง2 อันด้วยซ้ำ ราคา แค่ 3400 บาทเอง ที่สำคัญมัน "ร่น Classic" อีกตะหาก

แต่ CPU นี่เลยครับต้องจำใจซื้ออีกเครื่อง..

ดูเอาครับ Board Asus เล็กกว่า ราคา 4900
กับ board Intel ใหญ่กว่า ราคา 3400

ถ้าหาเจอแต่แรกคงสอยไปแล้ว..

อ้อถ้าปกติเป็นเมื่อก่อนผมคงซื้อ Board สำหรับ่ทำ SERVER ไปแล้วแต่เนื่องจากผมไม่มี่ความจำเป็นขนาดที่จะต้องใช้ CPU SERVER แท้ๆ ซึ่งมีราคา เฉพาะ CPU ก็แค่ตัวหละ 3 หมื่นกว่า  :shock:

ก็เลยเลือก Board Desktop มันนี่หละเพราะว่ามันไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้ board Server ซักเท่าใดนักเพราะว่า....มันไม่ ( เร้าใจ )  Board Tyan ตัวหมื่นกว่า..ผมดูๆแล้วก็ต่างกันนิดหน่อย ดู คาปาร์ แล้วก็ใกล้ๆเคียงกันและค่อนข้างมั่นใจกับ Mainboad ยี่ห้อนี้อยู่แล้ว Intel ซึ่งผมไม่เคยเจอ Board รุ่นนี้พัง..โดยส่วนตัวเลย..ขนาด Duron  1 Gg  ใช้มา เกือบ 10 ปี กับ SERVER SiamCaFe เครื่องแรก P4 2.4 ซึ่งใช้มาเกือบๆสิบปีก็ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ แต่เอามาใช้ทำ SERVER กล้อง วงจรปิดแทนที่ร้าน..

แต่ยังไงๆๆขอ CPU แรงไว้ก่อนเพราะว่าหัวใจสำคัญที่สุดเลย..สำหรับการเอามาทำ WebServer CACHE มีผลค่อนข้างมากพอสมควร ตัวนี้ถึงแม้ Speed จะแค่ 2.66 แต่ Cache มีมากถึง 12 Mb โอ้ว..

ของเก่า P4 Cache  1 Mb โมจนไม่รู้จะโมยังไงแล้ว..ก็ยังพอเปิดได้บ้าง..

แต่.........

ที่ร้าวที่สุดก็คือข้อมูลทั้งหมดใน SERVER LINUX ถูก Format ทิ้งโดยความบังเอิญที่ผมมีความจำเป็นจะต้อง Update Linux เนื่องจาก อาการมันเริ่มรวนๆ ( เครื่อง P4 ใช้มา 3 ปีกว่าๆ ) ด้วยความซวย HDD เต็ม...เลย Backukp เอาไว้ได้เฉพาะฐานข้อมูล ( ก่อนที่จะ พัง ) แต่เนื้อหาและภาพ รวมถึงไฟล์ทั้งหมด ..ทุกเวป..หายหมดเกลี้ยง..

... ..อย่างน้อยแค่ 60 % ก็ยังดี..แต่ข้อมุลมีขนาดมหาศาลพอสมควร 300 กว่า GB การจะทดลองแต่หละโปรแกรมต้องใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 5 ชมต่อ โปรแกรม

สรุปก็คือผมมีความจำเป็นจะต้องส่งไปที่ศูนย์ กู้ harddisk ด้วย Hardware
เพราะไม่งั้นอาจจะไม่มี...อะไรเหลือเลย ..ตั้งแต่ปี 2000

ความหวังสุดท้ายผมคงต้องพึ่งที่นี่แล้วหละครับ
แต่ Software ที่ผมคิดว่ามันต้องใช้ได้...เพราะได้ทดลองกับ demo แล้ว..โปรแกรม..
http://www.diskdoctors.net/linux-data-recovery/screenshots.html

ครั้น..หายาแก้ไอไม่ได้อีก..หากต้องซื้อก็..โอ้..เกือบๆ 700 US ...ร้าวเลย.

ความหวังสุดท้ายหากว่าผมพยายามกู้ด้วยตัวเองไม่ได้แล้วคงตั้องพึ่ง Hardware กู้แทนหละครับงานนนี้

http://www.cu.co.th/category.php?id=21

ขออภัยทุกๆเวปที่อยู่บนเครื่อง SERVER ของผมด้วย...

แต่คิดว่าข้อมูลน่าจะได้ กลับมาเกือบครบ ..แต่ database ครบถ้วน 100 % เพราะได้ backup ไว้ก่อนที่จะ Update OS

..ช่วงที่หายๆไปนี่ก็กว่าจะแก้ปัญหา Hardware ได้ก้ปาไป 3 วัน

หมดเงินไปกว่า 6 หมื่นบาทแล้ว ( 2 เครื่อง )

ต้องขอบคุณ ผุ้ที่ช่วยเหลือทุๆท่านด้วยนะครับ

ไม่ว่าจะเป็นพี่ boy www.mercedesmania.com

คุณชัยรัตน์ ซึ่งอุตสาห์สั่ง VGA แบบ PCI มา..ให้ผมจากนอก..แต่สถดท้ายก็ไม่ได้ใช้..Mainboard พัง...

และก็ยอดเงินบริจาค..จากพี่หมึก..ร้าน Napo เพชรบุรีซอย 5

ขอบคุณ ร้าน Hi-net จังหวัด จันทบุรี ที่อุตสาห์บริจาคเงินมาให้

ขอบคุณ..เอ่อ พอดีข้อมูลมันอยู่ในเวป..ผมจำไม่ได้

บริจาคค่า RAM ทีตอนแรกว่าจะได้ใช้ RAM ECC DDR2
มาอีก

และก็ลูกค้า..อีกหลายๆท่าน..ซึ่งผมจะนำรายชื่อมาเขียนขอบคุณหากว่าเวปผมกลับมาได้..เร็วที่สุดที่นะครับ

ผมต้องกราบขอบพระคุณเป็นอย่งางสูง........ที่มีผุ้ช่วยเหลือ..มา..ผม...ขอกราบขอบพระคุณ..ทุกๆท่านที่ได้ให้การช่วยเหลือ...ผมมาขอบคุณจริงๆครับ

ผมกราบขอบพระคุณทุถๆท่านด้วยนะครับ
แล้วผมจะนำรายชื่อมาขอบคุณ...หากว่าเวปทั้งหมดในเครื่อง กลับมาได้

...

สุดท้ายนี้...

ก็ขอให้ทุกคน...ช่วยส่งกำลังใจ.มาให้ผมด้วยนะครับ..

แบบว่า อดหลับอดนอนมากว่า 4 วันแล้ว..( พยายามกู้ข้อมูล ซึ่งทำ เป็น Utra-ATA ) บน Linux เอาไว้อีก ถ้าเป็น windows ป่านนี้เสร็จไปนานแล้ว..

ก่อนที่จะทำการเปลี่ยน Hardware ก็..เพราะว่า สาเหตุที่ HDD มันไม่พอ...นี่หละครับ...สรุปคือว่ามันเป็นความผิดพลาดของผมเต็มๆ.. :cry:

ซึ่งปกติผมจะ ทำการ Auto Backup เอาไว้ทุกๆ 15 วัน..แต่เนื่องจาก ความจุ HDD บนเครื่อ งwindows ซึ่งผมตั้งเอาไว้ทำเป็น Backup โดยเฉพาะนั้น..HDD ใกล้จะเต็ม...+ กับ ข้อมุลบน SERVER Linux ก็ใหญ่ซะจนไม่มีที่จะเก็บ..เลยเก็บเอาไว้ได้แต่ฐานข้อมุล...

ขออภัยในความไม่สะดวก..

มาณ ที่นี้ด้วยครับ

.....แต่ ( การกู้ข้อมูล HDD บน LINUX ) บอกตรงๆว่า....ยากส์.....มากแค่ใช้ก็จุกแล้ว..

....โอย..จะเป็นลม..
[align=center]ขอให้ปาฎิหารย์...เกิดขึ้นทีก็แล้วกัน...ขอให้ทุกคนส่งกำลังใจมาให้ผมด้วยหละกันนะครับ...[/align]

( ยังอุตสาห์มีอารมณ์ขันได้ )

แบบว่าชีวิตต้องสู้..

[align=center]มันเป้นสิ่งที่ท้าทายที่สุดในชีวิตแล้วตั้งแต่ทำอาชีพนี้มา....[/align]

:!:

ขอขอบคุณสำหรับเงินทุกบาททุกสตางค์..

CPU
VGA Card
และเครื่อง SERVER Dual Xeon ที่ตอนแรกคิดว่าจะได้ใช้..อยู่ก็มาพัง..โดยที่ไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย..เปิดไม่ติดเฉย..
และเงินทุกบาททุกสตางค์....จากผุ้มีจิตศรัทธา..ทุกๆท่าน...ด้ยนะครับ

[email protected]

Tensino

Inter ปล่อยเท่าไหร่ครับ

• admin

ออฟไลน์ Killer-G

• มหาลัยรัฐบาล
ดีใจมากๆเลยครับที่เว็บนี้กลับมาอีกครั้ง
หลังจากที่รอคอยมานานแสนนาน

Chipset

ดีใจมากครับที่เว็บพี่บอมกลับมาอีกครั้ง  :-*

mryare

กลับมาแล้วดีใจด้วยครับ

CRAZY

เอาใจช่วยครับ ขอให้สำเร็จ ตามต้องการ :shout:

dingding

:punch: :punch: :punch: :punch: :punch: :punch:ฟื้นคืนชีพแล้ว :clap: :clap: :clap: :clap: :clap: :clap: :clap: :clap: :clap: :clap:

skynet

เปนกำลังใจให้คับสู้ๆๆ :vvv: :vvv: :vvv:

boy24102521

boy24102521

เก่งบวกพยายามสุดยอดมากนั่งอ่าน2รอบแน่มันส์ดี

ออฟไลน์ bancream

• มือใหม่
  • *
    • ¤ÃÕÁ˹éÒãÊ
ส่งของไปต่างประเทศ บริการจัดส่งสินค้าของเอกชนมักมีความรวดเร็วกว่าหน่วยงานของรัฐ แต่จะมีค่าบริการที่แพงกว่าเช่นกัน ปัจจุบันมีผู้ให้บริการจัดส่งสินค้าที่เป็นของรัฐบาลและเอกชนช่วยดูแล บริการไปรษณีย์ไทยมอบความสะดวกสบายให้กับประชาชนมาตั้งแต่อดีดจนถึงปัจจุบัน ทีมงานไปรษณีย์ทุกคนล้วนต้องทำงานกันอย่างขยัน เนื่องจากในแต่ละวันมีการจัดส่งของและพัสดุจำนวนมาก บริการส่งสินค้ายังเป็นบริการที่ดี ส่งของไปต่างประเทศ  ที่ได้รับความนิยมอยู่ในปัจจุบัน ส่งของไปต่างประเทศ ปัจจุบันเราสามารถสั่งซื้อสินค้าออนไลน์และให้ผู้ขายส่งของมาให้เราที่บ้านได้ ปัจจุบันมีผู้ให้บริการจัดส่งสินค้าที่เป็นของรัฐบาลและเอกชนช่วยดูแล มีหลายคนที่ส่งของแล้วพบว่าปลายทางมีของชำรุดเสียหาย อาจเป็นเพราะว่าผู้จัดส่งลืมใส่แผ่นกันรอยเข้าไป สิ่งสำคัญที่ต้องใช้ควบคู่กับกล่องพัสดุคืออุปกรณ์กันรอย ช่วยลดแรงกระแทกและของเสียหายได้ สินค้าบางอย่างมีการจัดส่งสินค้าให้ฟรี ตามเงื่อนไขบริการของผู้ขาย ส่งของไปต่างประเทศ ทีมงานไปรษณีย์ทุกคนล้วนต้องทำงานกันอย่างขยัน เนื่องจากในแต่ละวันมีการจัดส่งของและพัสดุจำนวนมาก สินค้าบางอย่างมีการจัดส่งสินค้าให้ฟรี ตามเงื่อนไขบริการของผู้ขาย ปกติการส่งของมักจะใช้เวลาในการจัดส่งไม่เกิน 3 วัน บริการจัดส่งสินค้าของเอกชนมักมีความรวดเร็วกว่าหน่วยงานของรัฐ แต่จะมีค่าบริการที่แพงกว่าเช่นกัน การเช็ครหัสสินค้าออนไลน์จะทำให้เรารู้ได้ว่า ณ ปัจจุบันสินค้าถูกส่งไปถึงไหนแล้ว

ออฟไลน์ yedped

• มือใหม่
  • *
    • bet-th.com
การลูบหัวมังกรไปจรดหางมังกรของนักพนันใน censor นั้นว่ากันว่าจะทำให้นักพนันคนนั้นชนะพนันในเกม censor

ออฟไลน์ seoxxx

• มือใหม่
  • *
    • ¼ÅºÍÅÊ´
สุดยอดมากเลยจริงๆ
¡Ò÷ÕèàÃÒ¨ÐÃÙé¼Å¡Òþ¹Ñ¹ á·§ºÍÅÍ͹äÅ¹ì ¹Ñé¹ÇèҡѹÇèҨзÓãËé¹Ñ¡¾¹Ñ¹¤¹¹Ñ鹪¹Ð¾¹Ñ¹ã¹à¡Á censor¹Ñé¹