บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรียนถามผู้รู้ เกี่ยวกับ การติดตั้ง ClarkConnect ครับ  (อ่าน 3732 ครั้ง)

innocenze

• บุคคลทั่วไป
อันดับแรกต้องเรียนให้ทราบก่อนว่าผมเองไม่เคยเรียนคอมพิวเตอร์มาครับ  พื้นฐานไม่มีเลยลีนุกซ์ก็ไม่รู้ว่าคำสั่งนั้นทำอะไรบ้าง  เนื่องจากเวปพี่บอมทำให้ผมมีกำลังใจที่จะเรียนรู้ด้วยตัวเองขึ้นมาเป็นอย่างมาก เพราะพี่เค้าให้อะไรเยอะแยะมากมาย  เรียกว่าต่อยอดความคิดเยอะมาก รวมไปถึงท่านผู้มีความรู้ทุกท่านที่เสนอความคิด  คำแนะนำในการแก้ปัญหารวมทั้งโปรแกรมต่าง ๆ 
   แต่เนื่องจากความไม่เคยเรียนมาเลยในการเรียนรู้ก็เลยเกิดปัญหาพยายามหาความรู้จากหลาย ๆ เวป แล้วก็ยังไม่ได้คำตอบจึงจากจะถามพี่ ๆ ผู้รู้ดังต่อไปนี้ครับ
1. หลังจากติดตั้ง CC แล้วผมก็โหลดตัว Frox จากSiamcafeV4.1 ไปตามที่พี่บอมแนะนำอะครับ  ใช้ winscp ก็อปปี้ไฟล์เข้าเครื่อง CC แล้ว พอแตกออกมาผมไม่สามารถติดตั้งได้  ซึ่งผมเข้าไปดูไฟล์ผ่าน WINSCP ปรากฎว่า มันอยู่ในอีกโฟลเดอร์อะครับ  ผมใช้putty พยายามเข้า โฟลเดอร์นั้นแต่ไม่รู้จะใช้คำสั่งอะไร ผมใช้ cd/ชื่อโฟลเดอร์    แต่มันบอกว่าไม่มีไฟล์ในไดเรคทอรี่นี้  ที่นี้ผมก็เลยมูฟไฟล์ออกจากโฟลเดอร์ดังกล่าวมาไว้ข้างนอกแล้วสั่งติดตั้ง  ก็ปรากฎว่าติดตั้งได้ครับ ForxV4.1 ที่ต้องการถามก็คือ  เวลาติดตั้งจริงแล้ว ผมต้องเอาตัวไฟล tar.gz ไปไว้ที่ไหนหรอครับ นอกสุดหรือ  /root    เพราะ   แล้วถ้าผมต้องการเข้าไปใน directory นั้น ๆ ผมต้องใช้คำสั่ง  ครับ
2.  หลังจากลง CC แล้ว ผมต้องติดตั้งโปรแกรมอะไรเพิ่มเติมรึเปล่าครับ   เช่น Squid  เนื่องจากผมดูไฟลผ่าน Winscp ผมเห็นว่ามันมี Folder squid อยู่  ไม่ทราบว่าแบบนี้ CC ติดตั้งให้รึยังหรือผมต้องทำอะไรเพิ่มเติมอีก
3.หลังจากที่ผมติดตั้ง Frox ไปแล้วผมจะตรวจสอบด้วยวิธีไหนบ้างครับว่ามันทำงานแล้ว  ดูจาก Web config ได้รึเปล่าครับ   
4. และที่สำคัญผมเห็นพี่  X  นำโค้ด CC มาแจก  ตัวไฟล์ไม่มีให้ดาวโหลดแล้ว  แต่โค้ดยังคงมีอยู่      ผมอยากทราบว่า  วิธีการใส่โค้ดดังกล่าวเข้าไปในโปรแกรมเนี้ย ตั้งสร้างไฟล์บนอะไรครับ เพื่อให้ได้ไฟล์แบบที่พี่ X  ทำไว้  หรือว่าต้องเข้าไปแก้ในโหมด linux  text mode ผ่าน putty ครับ
5.  การเซ็ตค่าที่ webconfig จำเป็นรึ่เปล่าครับที่ต้องเซ็ตที่นี่หรือว่า  เฉพาะใช้คอนฟิกในโปรแกรมเช่น Squid หรือFrox เท่านั้นพอ

รบกวนด้วยนะครับอาจจะถามมากไป  แต่ด้วยความที่ผมตัวคนเดียวไม่ทราบว่าจะพึ่งพาใคร ครั้นจะเข้าไปอบรมก็ใช้เงินที่สูงมาก  จริง ๆ แล้วก็แอบเก็บเงินว่าจะไปเรียนคอร์สของพี่บอม  แต่ปรากฎว่าเกิดเหตุโศกนาฏกรรม กับชุมชนsiamcafe  ซะก่อน   แต่ปัจจุบันก็ยังเฝ้ารออยู่นะครับ    เปิดเมื่อไหร่จะวิ่งแจ้นไปเลย ^^   ผมก็แค่คน ๆ นึงที่รักคอมพิวเตอร์  (ทั้งๆที่เรียนนิติศาสตร์ -*-)   ใจจริงก็อยากศึกษาด้วยตัวเอง แต่เนื่องจากไม่มีพื้นฐานลีนุกซ์เลย  หลายๆคำถามก็เลยหาคำตอบไม่ได้จึงได้มารบกวนพี่ ๆ ที่สามารถให้คำแนะนำได้    ดังคำถามที่ได้กล่าวไว้ข้างต้นด้วยครับ   ด้วยผลแห่งวิทยาทานที่ทุก ๆ ได้บำเพ็ญ  ขอผลบุญนั้นจงบรรดาลให้ทุก ๆ ท่านจงประสบแต่ความสุขความเจริญยิ่ง ๆ ขึ้นไปนะครับ    ขอบคุณครับ

iCafe

บริการปรับแต่งครับ สนใจ แอด msn [email protected] ราคากันเองครับ  :-*

crazypompam

1. หลังจากติดตั้ง CC แล้วผมก็โหลดตัว Frox จากSiamcafeV4.1 ไปตามที่พี่บอมแนะนำอะครับ  ใช้ winscp ก็อปปี้ไฟล์เข้าเครื่อง CC แล้ว พอแตกออกมาผมไม่สามารถติดตั้งได้  ซึ่งผมเข้าไปดูไฟล์ผ่าน WINSCP ปรากฎว่า มันอยู่ในอีกโฟลเดอร์อะครับ  ผมใช้putty พยายามเข้า โฟลเดอร์นั้นแต่ไม่รู้จะใช้คำสั่งอะไร ผมใช้ cd/ชื่อโฟลเดอร์    แต่มันบอกว่าไม่มีไฟล์ในไดเรคทอรี่นี้  ที่นี้ผมก็เลยมูฟไฟล์ออกจากโฟลเดอร์ดังกล่าวมาไว้ข้างนอกแล้วสั่งติดตั้ง  ก็ปรากฎว่าติดตั้งได้ครับ ForxV4.1 ที่ต้องการถามก็คือ  เวลาติดตั้งจริงแล้ว ผมต้องเอาตัวไฟล tar.gz ไปไว้ที่ไหนหรอครับ นอกสุดหรือ  /root    เพราะ   แล้วถ้าผมต้องการเข้าไปใน directory นั้น ๆ ผมต้องใช้คำสั่ง  ครับ

ไว้ที่ไหนก็ได้ครับ เปิดwinscpเจอที่ไหนเอาที่นั้นเลย
คำสั่งแตกไฟล์ ห้ามเอาwinrarแตกนะให้เอาไฟล์อับโหลดผ่านwinscp
tar -zxvf ชื่อไฟล์.tar.gz 
cd ชื่อโฟลเดอร์[เว้นวรรคนะครับ สำคัญ]
./install

ข้อ2   CC มี squid มาแล้วครับ แต่ถ้าอยากโมก็เอาconfigไปทับได้เลย หรือจะสั่งติดตั้งเหมือน frox ก็ได้เช่นกันครับ แต่ดูเวอร์ชั่นของsquidด้วยนะครับ 2.5 หรือ 2.6 มากับCCน่าจะ 2.5

ข้อ3 การตรวจสอบ
พิมพ์ /etc/ini.d/frox status หรือ
service frox status   
ถ้ามันทำงานจะเขียนว่า Running... ประมานนี้

ข้อ 4  โค๊ด หรอ .... ผมมะรุว่าMr.X ทำโค๊ดไรแจก เห็นแต่ addon

ข้อ5  หน้าเว็บคอนฟิก ใช้สำหรับคีย์ดอทเอ Port Forwar อะไรพวกเนีย

ผิดตรงไหน ขออภัยผู้ทุกท่าน

innocenze

ข้อ 4  โค๊ด หรอ .... ผมมะรุว่าMr.X ทำโค๊ดไรแจก เห็นแต่ addon

ขอบคุณมากครับ  สำหรับคำตอบ กระจ่างมากเลย ^^ ส่วนโค้ดนี่ ผมหมายถึงตัวนี้อะครับ http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=20516.0    พอดีว่าจะโหลดมาลองแต่กลายเป็นว่าเวปพี่เค้าเซิร์ฟเวอร์ก็มีปัญหาเหมือนกันไฟล์ก็คงหมายไปด้วย  แต่ก็เห็นแค่โค้ด   คือผมอยากทราบว่า  ผมจะนำโค้ดตัวนี้ไปใช้ในโปรแกรม CC นี่ได้ยังไง  หมายถึงว่าต้องคีย์ใส่ไฟล์ เป็นต้นว่าnotepad แล้วต้องเซฟชื่อไฟล์อะไรประมาณนี้อะครับ ^^