เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าจอ LCD ประหยัดไฟ มากกว่าจอ CRT แค่ไหนครับ  (อ่าน 6591 ครั้ง)

tuii

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบว่าจอ LCD ประหยัดไฟ มากกว่าจอ CRT แค่ไหนครับ คือกำลังจะเปลี่ยนจอครับ

ออฟไลน์ Killer-G

• มหาลัยรัฐบาล
Re: อยากทราบว่าจอ LCD ประหยัดไฟ มากกว่าจอ CRT แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 06:59:33 am »
ไม่ทราบเหมือนกันว่าประหยัดไฟกว่าแค่ไหน(น่าจะประมาณ20-30%)
แต่ที่แน่ๆประหยัดเนื้อที่ครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ grmoman

• นักเรียนประถม
Re: อยากทราบว่าจอ LCD ประหยัดไฟ มากกว่าจอ CRT แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 07:56:04 am »
ง่ายๆ LCD ดูได้ทางตรง ดูข้างๆ มืด  มานคงเอาหลอดออก จาได้กินไฟน้อยๆ  :hehe:

LCD ประหยัดแน่นอน

Chipset

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 10:56:21 am »
LCD ประหยัดไฟมากกว่า CRT แน่นอนครับ ยืนยันครับผม

ส่วนข้างล่างคือความคิดเห็นเพิ่มเติมจากไทยแวร์ครับ

อ้างถึง
2x4studioJul 10 2006, 09:02 PM
1. LCD ประหยัดไฟกว่าครับ(ประมาณ 50วัตต์ สำหรับ15 นิ้ว)
2. เลือกจอ LCD ที่มีค่าความสว่าง มากกว่า 500 cd/m^2 (อ่านว่า ห้าร้อย แคนเดล่า ต่อตารางเมตร) ขึ้นไปครับ 800 cd/m^2 เลยยิ่งดี ถึงจะสว่างเท่ากันจอ CRT ครับ

ratornJul 10 2006, 09:48 PM
เพิ่มเติมนีส คือ LCD แบบที่เค้าเรียกกันว่าจอแก้ว (Colorshine, Bright view, Crystal bright ฯลฯ) จะสว่างกว่า แบบธรรมดาคับ

anuchit wing7

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 04:52:45 pm »
 :wah: :wah:

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 11:42:51 pm »
อยากทราบว่าจอ LCD ประหยัดไฟ มากกว่าจอ CRT แค่ไหนครับ คือกำลังจะเปลี่ยนจอครับ

เกิน 40% ครับเยอะมาก

ออฟไลน์ Lord_the_pooh

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 06:46:07 am »
ประหยัดจากจอว่าเยอะแล้วนะครับ.....

แต่ประหยัดค่าแอร์.....เยอะยิ่งกว่าอีกครับ...พี่น้องครับ

:aha: :aha: :aha:

ออฟไลน์ ผักหวาน

• นักเรียนมัธยม
  • คุณทำให้เราได้รักกัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 09:33:06 am »
น่าจะประหยัดกว่านิดหน่อย เพราะ CRT ยังใช้กริดควบคุมการยิงแสงลำอิเล็กตรอน ในการสเกนทั้ง3หัว โดยที่จ่ายไฟสูงมากไปที่หลดภาพ ส่วน LCD บนหน้าจอจะมีสารกึ่งตัวนำแบบมีแสงของแต่ละจุด จุดละ3สี ใช้หลัการสเกนเหมือนกัน แต่ใช้อิเล็กทรนิกเข้าควบคุมการเปิดปิดของกระแสอิเล็กตรอน(DVI สเกนแบบเมตริกทุกเมตริกพร้อมกันแต่คนละข้อมูล)

ประหยัดหรือไม่ประหยัด ให้สังเกตุความร้อนด้านหลังเครื่อง ลองใช้งานในเวลาที่เท่าๆกัน อันไหนให้ความร้อนสูงกว่า อันนั้นละกินพลังงานมากกว่า.....