เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อ lan จากเครื่องแม่ เจอเครื่องลูก แล้ว แต่ใน handycafe มองไม่เห็นเครื่องลูก  (อ่าน 8932 ครั้ง)

ออฟไลน์ segasa

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
ต่อ lan จากเครื่องแม่ เจอเครื่องลูก แล้ว  แต่ใน handycafe  มองไม่เห็นเครื่องลูก

จากเดิม เครื่องแม่ ต่อrouter  แล้วเครื่องลูก ต่อrouter ผ่าน switch ก็ใช้ handycafe ปกติ

แต่พอจะให้เครื่องลูก ต่อผ่านเครื่องแม่ ตรวจในวงแลน ก็เจอเครื่องลูก แต่ ในโปรแกรมhandycafe กลับไม่มีเครื่องลูกขึ้นเลยครับ
(ไม่ได้fix ip)แล้วพอ รีสตาร์ทเครื่อง ตรงconnection เครื่องลูก มีเครื่องหมายตกใจครับ

ลองสลับ สายแล้ว ลงโปรแกรมใหม่แล้ว ก็ยังเหมือนเดิม ทำอย่างไรดีครับ :dizzy:
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ ~เoฟเoฟ คาเฟ่~

• นักเรียนมัธยม
อ่านไปก็งงครับ   เอางี้นะครับ  ก่อนอื่นเช็คดูว่าที่ว่าเห็นเครื่องลูกโดยผ่าน LAN เขาไปข้างในเครื่องหรือยังเช่น My Document , Disk D ถ้าเข้าได้  ก็ลองดูซิว่าที่ร้านมีกี่เครื่อง  แล้วเครื่องที่ไม่เห็นชื่อซ้ำกับเครื่องอื่นหรือเปล่า  คลิกขวา My Computer > Properties > Computer Name   ดูเบื้องต้นตรงนี้ก่อนนะครับ

ออฟไลน์ segasa

คือมันเจอเครื่องลูก ครับแชร์ไฟล์ได้ แต่ตอนรันhandy cafe มันไม่เจอเครื่องลูก หนะครับแล้วพอ  restart เครื่องแม่ การเชื่อมกับเครื่องลูก(connecttion)มันก็ขึ้น เครื่องหมายตกใจ ครับ  :ohoh: เข้าใจป่าวเอ่ย

ออฟไลน์ isra

ลอง fix ip  ให้เครื่องลูกทุกเครื่องคับ อาการเครื่องแม่ไม่เจอเครื่องลูกน่าจะหายนะคับ ลองดู

JieBoJai

• บุคคลทั่วไป
เครื่องลูกใช้ Nod ไม่เจอเครื่องแมีน้าระวังข้อนี้ด้วย