เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ร้านโดนจับ ข้อหาไม่ ตรวจบัตรประชาชนเมื่อกี้  (อ่าน 10403 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankxmen

• นักเรียนมัธยม
โดนที่ สน บางเขน
ลูกค้าอายุเกินแล้ว
แต่ไม่ได้พกบัตร ประชาชนแต่เค้าอายุเกิน 20 แล้วด้วยซ้ำ แบบนี้เราผิด ร้ายแรงมากเลยหรอครับ
ใครรู้ ข้อหาช่วยบอกผมทีนะครับ
ผมไม่เข้าใจข้อหาไม่ตรวจบัตรลูกค้าเลยอ่ะคับ
Signature cleanned by Admin

maabus007

• บุคคลทั่วไป
Re: ที่ร้านโดนจับ ข้อหาไม่ ตรวจบัตรประชาชนเมื่อกี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 09:20:21 pm »
ปกติประชาชนที่อายุถึงเกณฑ์ทำบัตรแล้ว ก็ต้องพกบัตรติดตัวด้วยครับ
กรณีนี้ลูกค้าผิดตรงที่ไม่พกบัตร   แต่ร้านไม่ตรวจบัตรนี่ผมไม่แน่ใจว่าผิดตามข้อกฏหมายไหนรึป่าว

:wow:

Re: ที่ร้านโดนจับ ข้อหาไม่ ตรวจบัตรประชาชนเมื่อกี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 09:23:32 pm »
นั่นสิครับ
จะผิด ข้อหาอ่ะไรครับ

aicon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:59:15 am »
ที่ร้านผมก็โดนมาแล้ว อายุเกินแล้วแต่ไม่ได้เอาบัตรมา   โดนจับไปตรวจฉี
แถมปรับอีก 100 ข้อหาไม่พกบัตรประชาชน   
จากลูกค้าประจำกลายเป็นไม่มาร้านผมอีกเลย      :smoke:  เซ็งจริง
ที่ร้านผมโดนไป 2 คน

Patongko01

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 07:56:21 am »
เวนกำใครรู้บอกทีโดนข้อหาอาราย

wenoaction

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 08:38:53 am »
ถ้าลูกค้าเล่นในเวลา 14.00-22.00 ก็ไม่น่าต้องตรวจบัตร เพราะเวลานี้ไม่ว่าจะอายุเกิน หรือไม่ถึง18 ก็มีสิทธิรับ
แต่ถ้าก่อนหรือหลังจากเวลาดังกล่าว เขาอาจจะขอตรวจเพื่อให้แน่ใจว่าเด็กอายุเกิน18ปี
แต่ถ้าจะเอาผิดกับเจ้าของร้าน ไม่เห็นมีกฏหมายข้อไหนที่กำหนดให้ผู้ใช้บริการร้านอินเตอร์เน็ตต้องแสดงบัตรนี่นา
แต่ถ้าเป็นเรื่องที่คนไทยต้องพกบัตรตลอดเวลา อันนั้นตำรวจก็น่าจะไปเอาผิดกับลูกค้าที่ไม่พกบัตร ไม่ใช่เอาผิดกับเจ้าของร้าน

เข้าใจถูกหรือเปล่าไม่รู้นะ :bored:

fumaki

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 08:44:48 am »
 :punch:

ออฟไลน์ Lamborghini``

• อดีตมีไว้ให้เราคิดถึง แต่..ไม่ได้มีไว้ให้เราเดินย้อนกลับไป
  • สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 08:48:04 am »
อืมๆ ถ้าวันธรรมดาจันทร์-ศุกร์ เล่น14.00-22.00 ก็ไม่น่าจะมีปัญหานี่ครับ สำหรับคนอายุไม่ถึง18 แต่ทางที่ดี คนที่อายุ18ปีขึ้นไปก็ควรจะพกบัตรประชาชนไปด้วยก็ดี.. ผมแค่15เองครับ :erm:

Chipset

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 09:04:17 am »
มันเป็นกฎครับ ลูกค้าที่เข้ามาใช้บริการต้องพกบัตรประชาชนติดตัวไว้ด้วย ไม่งั้นโดน :urr: (อ้างอิงจากที่ จ.อุดร) ไม่ว่าจะเป็นเวลาไหนก็ตามครับ (ตลอดเวลาที่ร้านเปิดให้บริการ) :dang:

ออฟไลน์ stupidcom

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:24:06 pm »
ลูกค้า ไม่พกบัตรประชาชน ลูกค้าผิด  เจ้าของร้านไม่ตรวจบัตรประชาชน เจ้าของร้านไม่ผิด เพราะไม่มีอำนาจหน้าที่ในการตรวจบัตร ไม่มีกฎหมายกำหนด การตรวจบัตรประชาชนโดยไม่มีอำนาจ ถือเป็นการละเมิด

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 01:34:12 am »
สรุปจ่ายไป 3000
กว่าผมจะไปถึงโรงพัก เค้าปล่อยตัวลูกค้าที่ไม่พกบัตรไปแล้ว (ผมจ้างคนเฝ้าร้าน)
แล้วเค้าก็บอกว่า มี1 คนอายุไม่ถึง

พอถามว่า อายุไม่ถึง ผู้ปกครองมารับไหม เค้าบอกว่า ให้ตำรวจไปส่งที่บ้านแล้ว
ก็เลย จะจับเด็กที่ร้านผมแทน ผมขี้เกียจประกันตัว+ไม่อยากให้เด็กเฝ้าร้าน เสียประวัติ์ เลยยอมๆจ่ายมันไป เรื่องก็เลยจบด้วยประการละฉะนี้

เองวัง สรุป จากคนไม่พกบัตรกลายเป็นคนอายุไม่ถึง
 ???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 01:35:38 am »
ถ้าลูกค้าเล่นในเวลา 14.00-22.00 ก็ไม่น่าต้องตรวจบัตร เพราะเวลานี้ไม่ว่าจะอายุเกิน หรือไม่ถึง18 ก็มีสิทธิรับ
แต่ถ้าก่อนหรือหลังจากเวลาดังกล่าว เขาอาจจะขอตรวจเพื่อให้แน่ใจว่าเด็กอายุเกิน18ปี
แต่ถ้าจะเอาผิดกับเจ้าของร้าน ไม่เห็นมีกฏหมายข้อไหนที่กำหนดให้ผู้ใช้บริการร้านอินเตอร์เน็ตต้องแสดงบัตรนี่นา
แต่ถ้าเป็นเรื่องที่คนไทยต้องพกบัตรตลอดเวลา อันนั้นตำรวจก็น่าจะไปเอาผิดกับลูกค้าที่ไม่พกบัตร ไม่ใช่เอาผิดกับเจ้าของร้าน

เข้าใจถูกหรือเปล่าไม่รู้นะ :bored:

โดนตอนตี 4 ครับ

ออฟไลน์ scrolllock

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 01:53:57 am »
สรุปจ่ายไป 3000
กว่าผมจะไปถึงโรงพัก เค้าปล่อยตัวลูกค้าที่ไม่พกบัตรไปแล้ว (ผมจ้างคนเฝ้าร้าน)
แล้วเค้าก็บอกว่า มี1 คนอายุไม่ถึง

พอถามว่า อายุไม่ถึง ผู้ปกครองมารับไหม เค้าบอกว่า ให้ตำรวจไปส่งที่บ้านแล้ว
ก็เลย จะจับเด็กที่ร้านผมแทน ผมขี้เกียจประกันตัว+ไม่อยากให้เด็กเฝ้าร้าน เสียประวัติ์ เลยยอมๆจ่ายมันไป เรื่องก็เลยจบด้วยประการละฉะนี้

เองวัง สรุป จากคนไม่พกบัตรกลายเป็นคนอายุไม่ถึง
 ???

โดนเหมือนผมเลย

ตอนนี้รอขึ้นศาลอยู่ ประกันตัวไป 3 หมื่น เด็กเสียประวัติ ซวย เบื่อตำรวจไทยว่ะ :bah:

creaker

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 04:47:10 pm »
ง่า  :bored:
อ่านแล้วงง เจ้าของร้านเกมมีอำนาจตรวจบัตรตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย
เท่าที่จำได้ตำรวจยศต่ำกว่าร้อยตรียังเรียกตรวจไม่ได้เลย :ohoh:

socoschy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 05:35:40 pm »
ตกลงว่า ลูกค้ามาใช้บริการไม่พกบัตร ก็ไม่ให้เข้าเล่นหรอครับ หรือถ้าจดชื่อที่อยู่เค้าแทนได้ไหมอ่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบที่ครับ  :umm:

sikukase

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 10:19:21 am »
ไม่ทราบว่าร้านที่โดนแบบนี้ได้จ่ายส่วยไหมครับ คือ อยากทราบเฉยๆ

paya

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 01:28:55 pm »
คนจะหาเรื่อง   เพื่ออะไรซักอย่าง

ลองอ่านดู  เล่นๆนะ

คำสั่งกระทรวงมหาดไทย ที่ ๒๗๗/๒๕๓๙ เรื่อง แต่งตั้งเจ้าพนักงานออกบัตร

http://www.bangphrachon.go.th/thai/law/law06_3.pdf

0866718705

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 04:03:39 pm »
 ???   การไม่พกบัตรประจำตัวประชาชน...เป็นความผิดเฉพาะบุคคลครับ...คือ...ผิดเฉพาะคนที่ไม่ได้พกเท่านั้น...โทษปรับถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะปรับไม่เกิน 200 บาทครับ...เป็นความผิดลหุโทษ...

ส่วนร้านไม่ผิดครับ...ไม่มีกฎหมายข้อนี้...เมื่อไม่มีก็แปลว่ามั่ว...จะเพื่ออะไร...ภาษาร้านเกมส์เค้าเรียกว่า...ตีเมืองขึ้นไงครับ...ส่วนเรื่องรับเด็ก...อันนี้เป็นดาบสองคมครับ...

เอาเป็นว่ากดหาผมก็แล้วกัน...เดี๋ยวจะเฉลยให้...ก็แล้วกันครับ...

jojobar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 10:30:42 am »
ตำรวจ แนะนำว่า มันขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของผู้ดูแลร้านขณะนั้นด้วยครับ
ถ้าคิดว่า ก่ำกึ่ง ผมให้ออกครับ ส่วนที่เกินแน่ๆ แต่ไม่พกบัตร ผมจะบอกลูกค้าว่า ถ้า ตำรวจตรวจ คเจะมีความผิดฐานไม่พกบัตร ปรับ 200 ลูกค้ารับผิดชอบเอง ส่วนร้านไม่ผิด กม.ว่าไว้ว่า ต่ำกว่า 18 ห้ามเล่น ดูยังงัยๆ เค้าก็อเกิน 18เนี่ย ร้านไมผิดครับ
แต่ถ้าก่ำกึ่งๆ เราจะถูกถามว่า เอาอะไรมาตัดสินว่าเค้าเกิน 18 ในเมื่อเค้าไม่พกบัตร อันนี้ เราเถียงไม่ขึ้นนะครับ เพราะงั้น เสี่ยงแบบพอประมาณครับ

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 09:42:18 am »
ตำรวจมั่ว อยากได้เงินหรือเปล่า  :007:
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

ออฟไลน์ powerNET

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 12:21:03 pm »
อื้มพกบัตร :011:

ออฟไลน์ angky

• VIP Group
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 01:43:47 pm »
ร้านผมตรวจบัตรหลัง4ทุ่มครับแต่ขาประจำก็ดูครั้งแรกครับ 18นี่ต้องครบพอดีนะครับวันขาดเดือนขาดก็ไม่ได้ผิดแน่นอนครับไม่ต้องเถียงเลย

ออฟไลน์ apcom

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 02:40:39 pm »
เป็นกำลังใจให้นะ สำหรับเรื่องการได้รับความไม่เป็นธรรม

แต่โห โดนตอนตี 4  ถือว่าเกินเวลาเปิดร้าน ตามมาตรฐานใบอนุญาตฉาย(กฎกระทรวงวัฒนธรรมฯของเดิม)  ที่นี่เราเปิดร้านกันแค่ 4-5 ทุ่มเอง ใน กทม. และในบางเมืองเขาไม่ห้ามเปิด 24 ชม. แต่เปิดถึง 23.00 น. ดีที่สุด(ตามหลักกฎหมาย)

pavarass

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 02:54:03 pm »
เข้าเทคตอนนั้นไม่ได้พกบัตร โดนจับเสีย 50บาทมั้ง ไม่เกิน200 บาทอ่ะ สำหรับคนเข้านะ

ออฟไลน์ realmetro

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 03:03:38 pm »
ผมก็โดนทำนองครายๆๆกัน นี้แหละครับ แต่ในกรณีของผมเป็นเด็กอาชีวอายุเกิน 18 แล้วและเข้ามาเล่น บ่ายโมงกว่าๆๆ เกียบม่าย 2 โดนเชยเลย -*-  ก็เลยต้องจ่ายค่าน้ำให้ไปซะปวดหัวขี้เกียจต่อเรื่องให้มันยาว ครับ โครตเซงเลย... :014:

ออฟไลน์ ITService

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 02:03:01 pm »
มันเป็นเหมื่อนนิทานหมาจิงจอกกับลูกแกะครับ (หาเรื่องรีดไถ่)
ประมาณว่าทำไมไม่ตรวจบัตรประชาชนลูกค้าคุณจะได้รู้ว่ารับเข้าได้รึไม่ได้ แต่โดยสภาพความเป็นจริงเรารู้แล้วว่าลูกค้าอายุเกิน18ปี
บังเอิญลูกค้าไม่พบ เรื่องนี้ถ้าผมเป็นเจ้าหน้าที่ แค่ว่ากล่าวตักเตื่อนครับมันไม่ถึงขั้นต้องปรับ ไม่ใช้หตุร้ายแรงขอให้พิสูจน์ได้ว่าเป็นคนไทย
ผมคิดว่าตำรวจนอกรีดมากกว่าอาศัยเครื่องแบบหากิน
 สรุปเจ้าของร้านไม่มีหน้าที่ตรวจบัตรประชาชนหากรู้และพิสูจน์แล้วว่าลูกค้ามีคุณสมบัิติเข้ารับบริการได้ (ลองนึกดูถ้าเราไปอาบอบนวดพิจารณาจากรูปร่างหน้าตาก็รู้ว่าลักษณะนี้ไม่น่าน้อยกว่า18ปี)
อีกอย่างหากคุณใส่ชุดลำลองอยู่แถวระแวกหมู่บ้าน ขอถามว่าคุณจะพบบัตรประชาชนไหม แม้แต่เจ้าหน้าที่ตำรวจก็เถอะ
จึงเป็นเหตุผลว่าไม่ใช้เรื่องร้ายแรง ให้ร้องเพลงชาติไทยก็รู้ว่าเป็นคนไทยรึเปล่า อิอิ

ออฟไลน์ realmetro

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 01:56:01 am »
เห้ย..ตำรวจดีๆ ทุกวันนี้ไหมมีน้อยจังเลย ...

ออฟไลน์ iamyourlover

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 01:18:33 am »
ให้เจ้าของร้านอย่างเราไปตรวจแทนมันเลยดีมะ

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 02:55:24 pm »
เราไม่ใช้ พนักงานเจ้าหน้าที่ นื จะได้มี สิทธิ์ ไปตรวจบัตรเค้าได้
เป็นผม ขอขึ้นศาส เลยนะเนี้ย จะได้รู้กันไปข้า่ง
ไผ่ เป็น ไผ่
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

ออฟไลน์ cartoon3131

• มือใหม่
  • *
    • ö¨Ñ¡ÃÂÒ¹3ÅéÍ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:01:26 am »
อืม.... น่าเห็นใจค่ะ

ออฟไลน์ sanourtong

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 02:44:20 pm »
ขอแสดงความคิดเห็นนะคับผม

บางทีเขามาหลายคน เรามัวคุยเรื่องกฏหมาย กับมัน มันก็เตรียมจะเอา มันบอกพวกยกคอม เรามัวแต่คุย ก็โดนล็อค
ทำอะไรยากเหลือเกิน เท่าที่ฟังท่านที่เคยโดน รู้กฏหมาย แต่คุยกฏหมายกับพวกที่มาจับ เขาไม่ฟังเรา นะผมว่า
เขาหวังจะเอาทุก อย่างยิ่งอยู่ร้าน 1-2 คน ลำบากคับผม เพราะพวกมาที 5-10 คน อย่างกับเราฆ่า คนตาย แล้วจะหนี
รู้กฏหมาย แต่คนที่มาจับเรา เขาก็เล่นนอกกฏหมาย

อยู่ที่จังหวะ ที่จะโดน เหนื่อยเหลือเกิน

ออฟไลน์ เอกพจน์

• the pepople
  • ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
  • คนบ้านนอก
    • www.disklessthai.co.cc
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 12:53:04 pm »
เด็กไม่ยอมพกบัตรมาด้วย ไม่เกียวกับเจ้าของร้านครับ ถ้าเจ้าหน้าที่ตำรวจมัน หมาเเดกขนาดไม่รู้อะไรเป็นอะไรก็ขี้ให้มันกินก็ดีนะครับ
เราไม่มีสิทธิ์ไปขอ ตรวจบัตรใครทั้งนั้นถ้าเค้าไม่อนุญาติก็ดูไม่ได้ เพราะเราไม่ไช่ เจ้าหน้าที่รัฐ  ถ้าเด็กไม่เอาบัตรมาเจ้าของร้านแบบเราๆไม่เกียวครับ ปรับเด็ก คนละ 100-200 ประมาณนี้ไม่เกียวกับเจ้าของร้าน
ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน