เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับการตั้งค่าเร้าท์เตอร์ในการเชื่อมกับ Server CC  (อ่าน 3237 ครั้ง)

innocenze

• บุคคลทั่วไป
คือผมเคยเซ็ตครั้งแรกเนี่ยให้เป็นแบบ  pppoe LLC  แล้วให้ครื่องลูกยิงไปที่  IP เครื่อง server ตอนแรกก็เข้าได้  แต่พอต่อมามาใช้กับอีกเส้นโดยเซ็ต user  กับ password ใหม่ตามตัวใหม่  ปรากฎว่ามันเข้าไม่ได้  dns เป็นสีแดงหมดเลย
แต่เคยได้ยินมาว่าให้เซ็ตเร้าเตอร์เป็นบริดจ์  แล้วให้เซอร์เวอร์ทำหน้าที่คอนเน็คให้   ไม่ทราบว่าอันไหนถูกครับ  ระหว่างให้เร้าเตอร์ต่อเอง  กับเซ็ตเร้าท์เตอร์ให้เป็นบริจด์   ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ   (แบบว่าไม่มีความรู้เลยครับเพิ่งหัดทำ)

Canpuy

:umm: :bored: :bored:

crazypompam

คือผมเคยเซ็ตครั้งแรกเนี่ยให้เป็นแบบ  pppoe LLC  แล้วให้ครื่องลูกยิงไปที่  IP เครื่อง server ตอนแรกก็เข้าได้  แต่พอต่อมามาใช้กับอีกเส้นโดยเซ็ต user  กับ password ใหม่ตามตัวใหม่  ปรากฎว่ามันเข้าไม่ได้  dns เป็นสีแดงหมดเลย
แต่เคยได้ยินมาว่าให้เซ็ตเร้าเตอร์เป็นบริดจ์  แล้วให้เซอร์เวอร์ทำหน้าที่คอนเน็คให้   ไม่ทราบว่าอันไหนถูกครับ  ระหว่างให้เร้าเตอร์ต่อเอง  กับเซ็ตเร้าท์เตอร์ให้เป็นบริจด์   ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ   (แบบว่าไม่มีความรู้เลยครับเพิ่งหัดทำ)
มันทำได้2อย่าง  ถูกทั้ง 2 นั้นแหละครับ แต่วิธีไม่เหมือนกัน 

Chipset

โดยส่วนมากผมเซ็ตบริดจ์ครับ ใช้งานได้สะดวกกว่า (สำหรับผมอะนะ) :aha:

ออฟไลน์ jaturongjk

• นักเรียนมัธยม
ถ้าต่อเเบบบริดจ์ก็ต้องต่อ cc เเบบ ppp  ถ้าเราอตอร์ต่อเเบบ ppp ฝั่ง cc ก็ต้องต่อ เเบบบ eth เเต่ก็ต่อได้ทั้งสองเเบบค๊าฟ
Signature cleanned by Admin

innocenze

โดยส่วนมากผมเซ็ตบริดจ์ครับ ใช้งานได้สะดวกกว่า (สำหรับผมอะนะ) :aha:
รบกวนขอตัวอย่างการตั้งค่าแบบบริจด์หน่อยครับว่าผมมีเน็ตสองเส้นอะครับ
ถ้าผมตั้งเร้าเตอร์เป็นบริจด์แล้ว  ผมมมีแลนการ์ด  3  ใบผมจะต้องต่อในรูปแบบไหนครับ
 Lan 1 = CC     ------>   ผมต้องกำหนดค่าไอพีมั้ยครับ  เพราะแบบเดิมผมลองต่อแบบเร้าท์เตอร์ ผมกำหนดไอพีเป็น 192.168.100.201  แล้วกำหนด GW ชี้ไปที่เร้าเตอร์  192.168.100.100   แบบนี้มันเข้าได้อะครับ
  Lan  2=  Net    192.168.100.100
  Lan 3  =  Game