เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับใช้ Linux เป็น server ทีครับ  (อ่าน 6279 ครั้ง)

mcbonton

• บุคคลทั่วไป
ขอถามเกี่ยวกับใช้ Linux เป็น server ทีครับ
« เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:11:21 am »
ตอนนี้ผมกำลังศึกษาเกี่ยวกับการใช้ Linux ทำ Server ครับถ้าคนที่พึ่งเริ่มศึกษาควรเริ่มใช้เวอร์ชั่นไหนดีครับ เพราะผมเห็นมีหลายเวอร์ชั่นมากเลย

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • *
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
Re: ขอถามเกี่ยวกับใช้ Linux เป็น server ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:46:26 am »
ตอนนี้ผมกำลังศึกษาเกี่ยวกับการใช้ Linux ทำ Server ครับถ้าคนที่พึ่งเริ่มศึกษาควรเริ่มใช้เวอร์ชั่นไหนดีครับ เพราะผมเห็นมีหลายเวอร์ชั่นมากเลย
+
server อะหละครับมีปลายแบบ webserver gateway mail

mcbonton

Re: ขอถามเกี่ยวกับใช้ Linux เป็น server ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 12:13:51 pm »
เป็น server ร้านเกมส์ครับ

ออฟไลน์ klouywan

• ¤¹´ÍÂ
  • นักเรียนมัธยม
  • ¤ÃÙä·ÂËÑÇ㨴ͷ¤ÍÁ
    • àÇçºÁÒÊàµÍÃì¡Ôê¡¡êÍ¡
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 02:14:11 pm »
หาในนี้แหละครับ พี่บอมแจกครับ อ่อ ตัวที่พี่บอมขายก็เยี่ยมน่ะครับ เก็บหมดไม่เหลือ ลูกค้าลื่นหัวแตกหลายคนครับ 2R ทำอยู่ครับ นับหนุนๆๆ
Signature cleanned by Admin

mcbonton

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 02:26:20 pm »
พึ่งมาใหม่ครับ ยังไม่รู้จักว่าใครเป็นใครช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ  :erm:

clack

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 02:28:44 pm »
 :shout: ตัว Linux Clarkcinect 4.3 ไงครับ สั่งจองโลด  :shout:

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • *
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 02:29:47 pm »
LInux เป็น Free ware มีหลายพันตระกูลครับ เอาฮิตๆ ก็มี ตระกูล redhat , แล้วก็ ตระกูล Free bsd แล้วก็ Debian ครับที่ใช้กันเยอะๆเนื่องจากใช้งานง่าย
ถ้าเอาแบบง่ายสุดๆเลยก็ต้องง Clarkconnect ครับมี webinterface ให้เลย

ทุกอย่างฟรีหมดครับ

แต่..สุดท้ายก็ต้องเสียเงินซื้อ controlpanel อยุ่ดี ( สำหรับ webserver )
ร้านเกมส์เนตเส้นเดียว IPCOP ก็เหลือๆครับ

ไม่งั้นก็ Clarkconnnect ครับอ่านคู่มือ basic เอาในเวปผมนี่หละครับ :wow:

mcbonton

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 02:45:55 pm »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวขอลองศึกษาเกี่ยวกับ Clack ซักหน่อยเพราะผมกะว่าจะทำ 2 สายอะครับ ขอบคุณมากครับ  :-*

mcbonton

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 03:07:54 pm »
จากที่ลองอ่านคร่าวๆ ดูคือ เราต้องลง Linux เป็นตัวไหนก็ได้ใช่ไหมครับ สมมติว่า Ubuntu 8.04.1 ถ้าจะทำเป็นเซอเวอเส้นเดียวก็ลง IPCOP เพิ่มใช่ไหมครับ
ถ้าเป็น 2 สายก็ต้องใช้ Clackconnect ใช่ไหมครับ คือทั้ง IPCOP และ Clack เป็นโปรแกรมที่ช่วยแบ่งเน็ตซึ่งรันบน Linux
ผมเข้าใจถูกปะครับ

ออฟไลน์ akenet SKP CM

• To be Administrator
    • akenet
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 03:09:11 pm »
คู่มือพี่บอมบ์ สุดยอดจริงๆครับ...  :clap:

mcbonton

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 03:13:39 pm »
แล้วยังมีอีกครับ คือ Plawan ต่างกับพวก Clack หรือ IPCOP ยังไงเหรอครับใช้บน Linux เหมือนกันรึเปล่าครับ

kito197

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 03:14:25 pm »
แล้วยังมีอีกครับ คือ Plawan ต่างกับพวก Clack หรือ IPCOP ยังไงเหรอครับใช้บน Linux เหมือนกันรึเปล่าครับ
ที่คุณพูดหมายถืงว่าพวกนี้เอามารันบนลินุคใช่หรือป่าว ถ้าเป็นไปตามที่ผมเข้าใจ พวกมันคือos ไม่ต้องลงลินุคก่อนค่อยใช้พวกมันได้หรอกคับ โหลดมันมาเขียนที่แผ่นแล้วลงได้เลย

cartoonlove

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 09:57:13 pm »
จากที่ลองอ่านคร่าวๆ ดูคือ เราต้องลง Linux เป็นตัวไหนก็ได้ใช่ไหมครับ สมมติว่า Ubuntu 8.04.1 ถ้าจะทำเป็นเซอเวอเส้นเดียวก็ลง IPCOP เพิ่มใช่ไหมครับ
ถ้าเป็น 2 สายก็ต้องใช้ Clackconnect ใช่ไหมครับ คือทั้ง IPCOP และ Clack เป็นโปรแกรมที่ช่วยแบ่งเน็ตซึ่งรันบน Linux
ผมเข้าใจถูกปะครับ

อ่า ผมว่าคุณเข้าใจผิดนิดหน่อยนะครับ

คือ เน็ตเส้นเดียว ให้ใช้ IP Cop
เน็ตสองเส้นให้ใช้ CC

ทั้งสองตัวคือ OS ครับไม่ใช้โปรแกรมเสริม

แต่เป็น OS ที่ออกแบบพัฒนามาทำงานเฉพาะด้านครับ ความสามารถอาจไม่เท่าพวก CentOS FC หรือ อื่นๆ แต่ เหมาะกับการทำร้านเกมส์ครับ เพราะ ติดตั้งง่าย config ง่าย และก็ ไม่หนักเท่าไร

ก็ลองเลือกใช้ดูแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ nongpirch

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 04:58:12 pm »
 :039: ขอบคุณครับ