เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านเกมส์ แบบไม่มี hardisk  (อ่าน 6433 ครั้ง)

cgtutor

• บุคคลทั่วไป
ร้านเกมส์ แบบไม่มี hardisk
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 02:50:14 pm »
อยากทราบเรื่องทางลิขสิทธ์อ่ะครับ เพราะทั้งระบบจะมีเครื่อง เซิฟเวอร์[spec แรงเวอร์] เท่านั้นที่มี OS และเกมส์ ส่วนเครื่องอื่น วิ่งมาบูท และ ใช้ รีสอร์ทจากเครื่องแม่ ผมไม่แน่ใจว่าเรียกว่า Diskless หรือ thin client หรือปล่าวเพราะจ้างคนทำให้

สรุปคือ มี hardisk แค่ลูกเดียว และไม่ได้อยู่ในร้านเกมส์ด้วย    คนที่มาตรวจจะเจอแค่เครื่องปล่าว ไม่มี hdd  ก็คือ เซฟหรือ โหลดไรไว้ ก็หาไม่เจอ ในเครื่อง  ลูกต่าง ๆ

คำถามนะครับ
1. เนื่องจากผมลง โอเอส แค่เครื่องเดียว ผมต้องซื้อ license os กี่เครื่อง
2. ผมต้องซื้อลิขสิทธิ์เกมส์ เฉพาะเครื่องที่ลง คือ 1 เครื่อง หรือ ทุกเครื่อง
3. เวลามาจับ เค้าตรวจสอบเครื่อง ไม่ได้ เพราะไม่มี ฮาร์ดดิสก์ เค้ามีสิทธิ์จับไรผมไหม เพราะตอนมาตรวจ หาไรไม่เจอ

ออฟไลน์ เจ้าของร้านทีโอเน็ต

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
  • ลูกค้าคือผู้มีพระคุณ
Re: ร้านเกมส์ แบบไม่มี hardisk
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:09:49 pm »
แบบนี้จะไม่เป็นภาระหนักหน่วงของเครื่องแม่หรือครับ ดึงข้อมูลพร้อมกันจะไม่แล็คกระจายหรือครับ
ถึงแม้คุณมีลิขสิทธิ์แค่ 1 KEY แต่ใช้งานร่วมกันทั้งระบบน่าจะไม่ถูกต้องนะครับ
GET IT RIGHT MAKE IT RIGHT ได้ของถูกต้องและทำถูกต้อง ดีกว่านะครับพี่น้อง

1PC ต่อ 1KEY ครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ ovannal

• นักเรียนมัธยม
Re: ร้านเกมส์ แบบไม่มี hardisk
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:22:18 pm »
1 key ต่อ 1 ร้านครับ เพราะว่า microsoft เขาเล็งเห็นแล้วว่ายังไง ท่านก้อต้อง ghost ห้าห้า ถ้าเราซื้อแล้ว จะมีใบรับรอง ส่งชื่อเราไป america เลยนะครับ เห็นว่างั้นอ่ะ แค่ 1 key  ครับ เพราะชื่อเราอยู่ที่เขาแล้ว ปีหน้ายังไงก้อมีตรวจจับแน่เห็นว่างั้นอ่ะ ครับ

ออฟไลน์ o2mini111

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 07:42:34 pm »
น่ากัวจัง

ออฟไลน์ JuniorX_ray

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ความรู้ไม่มีวันที่สิ้นสุด ....
    • -
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:07:38 pm »
ผมคิดว่าต้องเสียเท่ากันหมดนะคับสำหรับ ถึงใช้ harddisk เครื่องเดียว แต่รันได้หลายเครื่อง เคาคิดเป็น cpu หรือต่อการลง 1 ครั้ง
แต่ว่า เราใช้มรการแชรข้อมูลเดียวถาม ทนายให้อีกทีนะคับ  :umm: :umm:

ออฟไลน์ samanaha

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 06:05:51 am »
HDD หาย ไมไ่ด้เสีย

ออฟไลน์ เจ้าของร้านทีโอเน็ต

• ลูกค้าคือผู้มีพระคุณ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 06:38:22 am »
1 key ต่อ 1 ร้านครับ เพราะว่า microsoft เขาเล็งเห็นแล้วว่ายังไง ท่านก้อต้อง ghost ห้าห้า ถ้าเราซื้อแล้ว จะมีใบรับรอง ส่งชื่อเราไป america เลยนะครับ เห็นว่างั้นอ่ะ แค่ 1 key  ครับ เพราะชื่อเราอยู่ที่เขาแล้ว ปีหน้ายังไงก้อมีตรวจจับแน่เห็นว่างั้นอ่ะ ครับ
ร้านละ 1 KEY อันนี้ถูกต้องครับ และ เครื่องละ1,499 คูณเข้าไปว่าคุณมีกี่เครื่อง
ปล.ราคานี้ซื้อได้เฉพาะร้านที่ไปร่วมสัมมนาและได้ลงทะเบียนสั่งจอง KEY นะครับ
ถ้าคุณไปซื้อเองจากตัวแทนจำหน่ายต่างๆโดยที่คุณไม่ได้ซื้อจากงานสัมมนาจะซื้อได้ในราคาเต็มครับ

HDD หาย ไมไ่ด้เสีย
อันนี้คือความสะเพร่าของคนเฝ้าเองครับที่ให้คนมาเอาฮาร์ดดิสก์ไปเอง หรือเพราะอารมณ์ตอบกวนๆของคุณเองถึงได้คำตอบเช่นนี้ ไร้สาระจริงๆ

ออฟไลน์ tunaparty

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 09:10:21 am »
 :fever:

ออฟไลน์ nnetnnet

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 01:01:28 pm »
Edisk ทั้งหลายวันนี้ที่มาขายที่พิษณุโลก บอกไว้แล้วว่า
เสียเครื่องลูกทั้งหมด + เครื่องแม่อีก 1 เครื่องครับ สรุปเสียแพงกว่า 1 เครื่อง  :laugh:

ออฟไลน์ samanaha

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 01:12:49 pm »
Edisk เล่น Farcry พร้อมกันหลายๆ เครื่องได้ไหม

ออฟไลน์ sira

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 01:01:10 pm »
ของคุณครับ

ออฟไลน์ sira

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 01:03:19 pm »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nisai2519

• Sanamya
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 05:27:53 pm »
อยากทราบเรื่องทางลิขสิทธ์อ่ะครับ เพราะทั้งระบบจะมีเครื่อง เซิฟเวอร์[spec แรงเวอร์] เท่านั้นที่มี OS และเกมส์ ส่วนเครื่องอื่น วิ่งมาบูท และ ใช้ รีสอร์ทจากเครื่องแม่ ผมไม่แน่ใจว่าเรียกว่า Diskless หรือ thin client หรือปล่าวเพราะจ้างคนทำให้

สรุปคือ มี hardisk แค่ลูกเดียว และไม่ได้อยู่ในร้านเกมส์ด้วย    คนที่มาตรวจจะเจอแค่เครื่องปล่าว ไม่มี hdd  ก็คือ เซฟหรือ โหลดไรไว้ ก็หาไม่เจอ ในเครื่อง  ลูกต่าง ๆ

คำถามนะครับ
1. เนื่องจากผมลง โอเอส แค่เครื่องเดียว ผมต้องซื้อ license os กี่เครื่อง    ตอบ  ต้องซื้อเท่าจำนวนเครื่องที่มีในร้านเช่นเดิม
2. ผมต้องซื้อลิขสิทธิ์เกมส์ เฉพาะเครื่องที่ลง คือ 1 เครื่อง หรือ ทุกเครื่อง     ตอบ  ต้องซื้อเท่าจำนวนเครื่องที่มีในร้านเช่นเดิม
3. เวลามาจับ เค้าตรวจสอบเครื่อง ไม่ได้ เพราะไม่มี ฮาร์ดดิสก์ เค้ามีสิทธิ์จับไรผมไหม เพราะตอนมาตรวจ หาไรไม่เจอ   ตอบ  ถ้ามาแบบถูกต้องจริงๆ มันไม่ง่ายแบบนั้นหลอก ครับ

ออฟไลน์ TaKong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 11:55:56 am »
เจตนาหลบเลี่ยง...สงสัยจะเรื่องยาวมากกว่านะครับ...ถ้าโดน

Tubaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 10:09:52 am »
ผมไม่แน่ใจนะว่าระบบ แบบนี้จะดีมั้ย แต่ก็คล้าย ๆ i-pat ใช่มั้ยครับ ฮาร์ดดิสลูกเดียวแล้วดึงเครื่องเอาแบบนี้ผมว่าหนักเหมือนกันนะ ถึงแม้ว่าจะแยกการประมวลผลก็ตาม
เพราะว่าลองนึกดูซิครับ ข้อมูลเดียวกัน ถูกร้องขอจากหลาย ๆ ทางพร้อมกัน เครื่องน้อย ๆ อาจไม่เห็นผลแต่ถ้าหลายเครื่องนี่น่าคิดนะครับผม ต่างคนต่างความคิดครับ แตกต่างแต่ไม่แตกแยก

ออฟไลน์ GooGajoG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 02:47:28 am »
ผมไม่แน่ใจนะว่าระบบ แบบนี้จะดีมั้ย แต่ก็คล้าย ๆ i-pat ใช่มั้ยครับ ฮาร์ดดิสลูกเดียวแล้วดึงเครื่องเอาแบบนี้ผมว่าหนักเหมือนกันนะ ถึงแม้ว่าจะแยกการประมวลผลก็ตาม
เพราะว่าลองนึกดูซิครับ ข้อมูลเดียวกัน ถูกร้องขอจากหลาย ๆ ทางพร้อมกัน เครื่องน้อย ๆ อาจไม่เห็นผลแต่ถ้าหลายเครื่องนี่น่าคิดนะครับผม ต่างคนต่างความคิดครับ แตกต่างแต่ไม่แตกแยก

ลองใช้ดูซิครับ  จากของ winner มี เดโม ฟรี 5 เครื่อง  ผมว่ามันแรงดีนะ

ออฟไลน์ k99999

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 04:11:04 am »
http://autoupdate.did.co.th/index.asp ลองดู เวป นี้ ครับ