เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปิดร้าน NET&GAME เริ่มต้นอย่างไรคับ  (อ่าน 3303 ครั้ง)

showdown

• บุคคลทั่วไป
อยากเปิดร้าน NET&GAME เริ่มต้นอย่างไรคับ
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 09:10:35 am »
คือผมทำงานที่ CAT TELECOM สาขา อ. ชุมแพ(ลูกจ้างเหมา)
อยากมีอาชีพเสริมอะครับ
มีความรู้เกี่ยวกับ คอมพิวเตอร์ทุกอย่างSoftware Hardware Network พอได้
แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง
(ทุนน้อยอะครับ)แต่พอจะหากู้ได้
อยากเปิดสัก15เครื่อง
ไม่มีไรเป็นของตัวเองตัวเปล่าครับหาใหม่หมด

odinser

Re: อยากเปิดร้าน NET&GAME เริ่มต้นอย่างไรคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 09:34:12 am »
คิดดูดี ๆก่อนน่ะครับจะเปิดร้านเน็ตช่วงนี้ เพราะช่วงนี่ร้านเน็ตขาลง ประกอบกับไม่มีเกมส์ออนไลใหม่ที่เข้ามาแล้วดึงดูดลูกค้าเท่ารัย ช่วงนี้ที่ขอนแก่นใน อ. เมือง หรือต่างจังหวัดเงียบ ๆเหงาตาม ๆกัน โดนเฉพาะขอนแก่นในอ. เมืองร้านเล็กปิดกันไปเยอะแล้วเหลือแต่ร้านใหญ่ ๆที่ ลดกระหน่ำราคาชมกัน ตอนนี้ตกไม่ถึงชมละ 10 เลย ร้านฟีฟ่าสะดิ้งเน็ตลงราคามาที่ 3 ชม 25 บาทเองแล้วคุณมาเปิดใหม่ ที่ชุมแพ 15 เครื่องผมว่าน่เป็นห่วงน่ะ ตอนนี้ไหนจะลิขสิทธิ์ ไมโคซอฟ และ DotA เกมส์ค่ายอีเอ อีกกำลังออกตรวจไหนจะพวกหน้าม้ามาลงเพลงไถเงิน พวกตำรวจอีก  umm

ออฟไลน์ mop77com

• ปี 1 เทอม 2
Re: อยากเปิดร้าน NET&GAME เริ่มต้นอย่างไรคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 10:33:49 am »
ผมเปิดได้มา 1 ปีกว่าแล้ว ก็ต้องลงทุนต่อไป ผมว่าถ้าจะเปิดตอนนี้ก็ต้องคิดให้ดีก่อนครับ ทั้งกฏหมายที่จะออกมาจำกัดเวลาในการเล่นของเด็ก ทั้งเรื่องลิขสิทธ์ไมโครซอฟ เกมส์ Dota เกมส์ออฟไลน์ต่างๆ และค่าใบอณุญาติปีหน้าก็ว่าจะมีการปรับราคากันอีกครับ  และยังค่าบำรุงรักษาเครื่องอีก กับราคาค่าชั่วโมงละ 10 บาท  ซึ่งก็ต้องลงตามคู่แข่งร้านอื่นๆ เพราะว่าแถวนี้เขาลงราคากันหมดแล้ว ถ้าไม่ลงตามก็เน่าแน่ๆ 

ก็คิดว่ามันคุ้มกับที่ลงทุนไปไหม มันก็คุ้มนะครับ แต่มันก้ไม่ฟู่ฟ่าอะไร ก็ได้พออยู่พอกินไปทุกวันละครับ ทำมาถึงตรงนี้แล้วก็ต้องสู้ต่อไปละครับ
ผมว่าถ้าจะเปิดร้านใหม่ก็ควรที่จะศึกษาดีๆนะครับ ไม่ใช่ว่าผมจะไม่แนะนำให้คุณเปิดนะครับ แต่ว่าอยากให้ศึกษาให้รอบคอบก่อนครับ และยิ่งคุณบอกจะต้องกู้ด้วยอะครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ pcnew

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 01:30:31 pm »
ทุกวันนี้..ก้ออด..กับ..ทน.อ่ะคับ..หนี้สินก้อรุงรัง..ถ้าย้อนอดีตได้..ขายเต้าฮวย..น่าจะดีกว่าทุกวันนี้
ถุย..ชีวิต... ???

mai8888

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 02:33:25 pm »
ช่วงนี้ร้านเน็ตขาลง ไปถึงปีหน้าเลยนะคะ
แต่ถ้าอยากเปิด ต้องอ่าน เว็บนี้เลยจ้า
คู่มือเปิดร้านอย่างถูกกฎหมาย

http://netandgame.blogspot.com/

เขินจัง โปรโมตเว็บตัวเอง :-*

midori

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 09:58:22 am »
ใช้ความอดทน อย่างเดียวค่ะ
สู้ๆๆ จะได้มีกิจการเป็นของตัวเอง ดีจัง

ออฟไลน์ manuel

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 02:00:22 pm »
ขายเต้าฮวยดีกว่าครับปวดหัวมากเลย กับกฏหมายต่างๆนานๆ ( คิดได้เท่านี้ล่ะ)

ออฟไลน์ nisai2519

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
    • Sanamya
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 03:20:35 am »
ขายเต้าฮวยดีกว่าครับปวดหัวมากเลย กับกฏหมายต่างๆนานๆ ( คิดได้เท่านี้ล่ะ)
เหอะๆ ว่าอยู่เหมือนกันครับ ท่าน ถ้าจากความเห็ฯผม ผมว่า รอดูเศษฐกิจให้ผ่านช่วงขาลงของร้านเน็ตร้านเกมไปก่อนดีกว่าครับ  เพราะการลงทุนจะเปิดร้านใหม่ มันไม่ใช่เป็ฯเงินน้อยๆ ควรเก็บเงินเอาไว้ก่อนดีกว่า  พอเศษฐกิจดีๆ ค่อยมาเปิดก็ยังไม่สาย(+ไม่เสี่ยงตอการขาดทุน) เพราะถ้ามีเงินทุนแล้ว 15 เครื่อง จะเปิด พรุ่งนี่หรือมะรือ นี่ก็ได้ ครับ แถมได้เครื่องรุ่นใหม่ๆราคาถูกๆ ลงมาอีกด้วย  หรือถ้า อดทนไม่ไหวแล้ว อันนี่ก็ตามสบายครับ อิอิ

ออฟไลน์ NickyPrimp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 03:53:18 am »
ต้องมีเวลาให้กับร้านนะครับ ถ้าจ้างคนดูก็อบรมดีๆ การแข่งขันสูงมาก มองระยะยาวถ้าทุนไม่สูงผมว่าไม่น่าเข้าวงการร้านเนทเกมส์ เครื่องต้องอัพเดต 3-5 ปี ต้องมีที่เป็นของตัวเองถึงจะมีเหลือเก็บ ค่าใช้จ่ายต่อเดือนสูงมาก ค่าเช่า + ค่าน้ำ + ค่าไฟ + ค่าจ้างพนักงาน + ค่าเสือ่มราคา + ค่าเนท + จิปาถะ

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 01:29:48 pm »
คนในอยากออกคนนอกอยากเข้า
 blabla
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

i_kuay

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 02:13:14 pm »
มันแล้วแต่การบริหารและการบริการลูกค้า ถ้าตอนเรียนอยู่ เข้าไปเล่นร้านเป็นประจำก็จะเข้าใจขาเกมส์มากขึ้น แล้วก็นำมาประยุกต์ในการจัดการร้านเรา ว่าจะดึงดูดลูกค้ายังไง ถ้าทำได้ดีก็จะมีลูกค้าประจำเยอะ อันนี้ต้องใช้สมองนิดหน่อย ค่อนแก้สถานการณ์กันไป ถ้าจะทำแบบลงทุนอย่างเดียว ไม่ใช้ความคิดมาจัดการกับปัญหา แค่ขายกล้วยแขกก็ยังขายไม่ได้เลย ทอดกล้วยแขกไหม้หมด ถ้าไม่ใช้สมองว่ามันจะไหม้แล้ว อิอิ ieie ieie ieie

ออฟไลน์ Extreme

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 04:15:55 pm »
 ค่าอารายไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหร่หลอกครับ ลองมาคิดค่า เสื่อมราคาดูสิครับ ร้านผม กำลังขยาย(เพื่อการแข่งขัน กับร้านแถวบ้านกับร้านที่จะมาเปิดใหม่ ที่น่าเบื่อ (ขอย้ำการแข่งขันของร้านเน๊ตในทุกวันนี้น่าเบื่อมาก))
ตอนนี้ร้านผมใช้
CPU E7300
VGA 96000GSO
RAm 2G
monitor LCD 19 ซัมซูง
ร้านผมเด็กมันติดนิสัยเล่นแต่ของแรงน่ะครับ เล่นแม่งที่ล่ะหลายๆเกมส์ เปิดเครื่องเปิดเกมส์ช้าก็บ่นเครื่อง  teary ก็เลยต้องเอาแรงๆหน่อย พอไปเล่นร้านที่มันช้ากว่ามันจะได้เล่นไม่ไหว yes
จะมีคอมทั้งหมด 46 เครื่อง
ราคาเครื่องประมาณ 800,000 - 900,000
สมมุติ 3ปี เกมส์ใหม่ๆ มา เปลี่ยนใหม่หมด ค่าเสื่อมราคาตกเดือนล่ะ 25,000  teary teary teary ซ้ำครับ ถ้าอยู่ได้ซัก 4-5 ก็ดีไป
นี่ยังไม่รวมค่าเสือ่อมราคาของ mouse คีย์บร์อด โต๊ะ เก้าอี่ อีก wah wah
ทุกวันนี้ ร้านที่จะอยู่รอดคือร้านที่ทุกหนากว่าครับ และการบริหารพัฒนาอยู่ตลอดเวลา ถ้าคุณไม่ออกมาทำเต็มตัว แล้วมาเปิดใกล้กับร้านอื่นที่ทุนหนากว่า เจ๊งครับ ไม่ได้ขู่พูดเอ้ยพิมพ์จิงจิงนะครับ wah sob :(