เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: board แสดงความคิดเห็นปัญหาต่างๆที่พบสำหรับ Squid 2 JZ ครับ  (อ่าน 73771 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
 ;D

กรุณาลงความคิดเห็นต่างๆไว้ด้วยครับอย่ามัวแต่ใช้อย่างเดียว
จะดีหรือไม่ดีอย่างไรกรุณาเขียนไว้ให้หน่อยนะครับเพื่อเป็นกำลังใจแก่ผุ้จัดทำ
 :o :D ;D >:( :( :o 8) ??? ::) :P :-[ :-X :-\ :-* :'( ;) :)

czynet

• บุคคลทั่วไป
Re:board แสดงความคิดเห็นปัญหาต่างๆที่พบสำหรับ Squid 2 JZ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 03:29:42 am »
คือว่า   . . Squid 2 JZ  .. อยากรู้ . . เอาเปงว่าม่ะรู้เรื่องของ Squid 2 JZ  เรย
ไปอ่าน web แล้ว งง ..

จุดประสงค์สำหรับคนใช้ internet ที่บ้านคือ ?
ประโยชน์..ของ Squid 2 JZ  .. ก่อนset ตั้งค่า เอง ?
ประโยชน์เพิ่มเติ่ม ที่สามารถ set ได้ . .
ลงแล้ว  . .ยังไม่ set อารายเรย .. มันจะปรับอารายให้บ้าง ..
ยังไง  . . ช่วยเขียน บอกแบบ ง่ายๆ โดยสังเขป ล่ะกาน อ่า  .
กะลัง test ๆ  อยู่ๆ ๆ  ไว้จามาบอกล่ะกานอ่ะคับ

ต้องการ drive GF 2 MX 400 . work ๆ ซักอันอ่ะ ..
ไป download ใหม่ๆ เก่าๆ บางตีว . ไม่ work เรย
บางตัว เล่น เกมส์ 5 วิ กระ ตุกที  .
อีกตัว  . ทุกๆ 1 วิ เรยย ..

ตอนี้ xp ที่บ้าน ก้อดูเหมือนแปลก . . ทำงาน ช้าผิดปกติ .
click ขวา .. กว่าขึ้นบางที 2-3 วิ ..
เปิดเครื่องมา ถึง หน้าจอ win .. ก้อโหลด นานน  . กว่ามันจะเส็ด .
ว่าลบ ใน run ใน regedit ไปเยอะแล้วก้อไม่หาย . .
spec : Athlon Xp2000+ DDR256mb Bus266
GF2MX400 / GA-7VRXP1 / MAXTOR 60+40gb 7200 Rpm

งงๆ กะคอม ว่ามันเปงที่ card จอ . ที่ system หรือ ram ...ใช้ โปรมแกรม superram ด้วย..
winguardpro -- error ประจำเรย  

ช่วยตอบหน่อยน่ะคับ ว่าปังหาเปงที่อาราย ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยล่ะกานคับ ๆ .

เด่วขอตัวไป test Squid 2 JZ  ก่อนคับ   .

czynet

Re:board แสดงความคิดเห็นปัญหาต่างๆที่พบสำหรับ Squid 2 JZ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 03:41:54 am »
#cache_peer proxy.ksc.net.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ KSC
#cache_peer proxy.loxinfo.co.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Loxinfo
#cache_peer proxy.roynet.co.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Roynet
#cache_peer proxy.samart.co.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Samart
#cache_peer proxy.sgn.net.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Siam Global Access
#cache_peer proxy.siamit.co.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ SiamIT
cache_peer 203.113.0.31 parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ TOT Free Click
#cache_peer proxy.wnet.net.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ WorldNet (Apricot)
cache_peer proxy.sga.net.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ  E-GO

แบบนี้ . . เอา # ออก .. ถ้าเราใช้  .. แล้วก้อ เอา # จาก never_direct allow all  ใช่ไหมอ่ะคับ
อันนี้ใช้ tot free กับ e-go อยู่  .ทำถูกไหมเอ่ยย นอกนั้น ok  . .

czynet

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 03:57:51 am »
Could not start the SquidNT service on Local Computer.
Error 1067: The process terminated unexpectedly.

พอไป start ใน service แล้ว ขึ้นแบบนี้อ่าคับ

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 04:20:57 am »
ส่วนของ proxy cachepeer ผมว่าอย่าพึ่งไปยุ่งกับมันก่อนดีกว่าถ้ายังไม่ชำนาญเพราะว่า config เดิมๆ runยังไงก็ผ่านครับ

cznyet

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 04:45:10 am »
ok แล้ว คับ ๆ .  
พอ มี driver GF 2 mx 400 .. ไหมอ่ะคับ   ..
ป่ม มันแค่ SD64 ..

เอาที work  ๆๆ ๆ เรยอ่ะคับ   . .

แต่ว่า ใช้ e-go .  .อยากรู้ว่า .. จะไป set อารายได้บ้างอ่า

czynet

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 04:53:46 am »
จะแก้ยังไง . เมื่อ เข้า IRC ไม่ได้อ่ะคับ
Connecting to irc.webchat.org (6667)
-
-arena.webchat.org- Looking up the hostname for 202.5.87.229...
-arena.webchat.org- Successfully resolved your IP to 202.5.87.229.
-arena.webchat.org- Please wait while your system is scanned for insecure proxy servers...
-arena.webchat.org- Found an insecure proxy server running: HTTP: 8080
Connections from insecure proxy servers are not allowed.

czynet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 05:19:42 am »
แรงสะใจ เสียดายที่ irc ..
Total commander & Fast Browser .. ดีจิง  ๆ.

Squid 2 JZ  ขอ confirm 1 คนล่ะกาน ว่า .. workk
แรง .[kod kod] . พอปิดไป ..ต่างกันชัดๆ เรย
บายอ่ะคับ ๆ

czynet

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 05:27:54 am »
Report : ถ้า connect ..IRC  ไว้แล้ว . ก่อน เปิด .. Squid ใน service .
..มาเปิดทีหลังก้อเล่น IRC ม่ะมีปังหาค้าบ

หนุ่มพเนจร

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 05:49:05 am »
ของผมไม่ได้ใช้ เวอร์นี้นะครับ ผมยังติดใจ เวอร์เก่าอยู่ แต่ที่แน่ๆเล่น chat ได้แน่นอนครับ ผมใช้โปรแกรม ics ด้วยนะครับ ผมจาให้ สูตรคำนวน หาค่า cache_mem มาด้วยนะครับลองกันดูว่าจาแรงขึ้นอีกหรือเปล่า

จำนวนRAM หาร 5.3 = cache_mem

ผมแถมให้อีก การหาค่าพื้นที่เก็บ cache

D:/SquidCache/cache 4200 16 512    <<< หยังของผมเก็บ cache ไว้ในไดร์ D  

มันก็จามีการคำนวนง่ายๆคือ พื้นที่ไดร์ D ทั้งหมดคือ 5 Gb เราก็แบ่งตามนี้
cache 4200 16 512    <<< โดยรวมทั้งหมดต้องไม่เกิน 5 Gb
4200 คือค่าพื้นที่ในไดร์ D คือค่ารวมๆทั้งหมดหยัง 4200 16 512 เนี้ยต้องไม่เกิน 5 Gb งง เป่าหว่า
16 คือพื้นที่ของ OS ในไดร์ C ที่ใช้ไปทั้งหมด คือ 16 นั้นแหละถูกต้องแระ
512 คือเอางี้ดีกว่าง่ายๆ ผมเอาจำนวน แรมใส่แทน
สรุป 4200 16 512    ต้องไม่เกิน พื้นที่ในไดร์ นั้นๆ อ่อนหน่อยไม่เป็นไร
เหอๆๆ พูดเอง งง เองเป่าหว่าไปก่อนนะครับ ว่างๆจามาใหม่

• admin
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 05:51:15 am »
ไม่จำเป็นครับและมีผลเสียมากกว่าผลดี
เพราะนอกจาก Squid จะทำการ start ได้ช้าแล้ว
ยังมีผลคือทำให้อืดมากกว่าเร็วครับหากใช้ระยะยาว
จริงๆไม่ควรเกิน 256 16 256 ก็น่าจะเหลือแล้วหละครับ
และก็ถ้าติดใจเวอร์ชั่นเก่าแล้วหละก็ อยากให้ลองเวอร์ชั่นใหม่ดูครับ ( ลบของเก่าออกก่อนโดยการพิมพ์ squid -r ใน dir sbin อ่านคู่มือประกอบด้วยหละ )

เนื่องจาก Squid 2 jz แรงบิดเยอะกว่า 1 jz ครับ อิอิ ขอยืนยันด้วยภาพ

นิธิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 05:57:05 am »
พึ่งจะโหลดมาใช้เมื่อสักครู่นี้เอง เจ๋งทีเดียวครับ ทำงานคล้ายกับ squid proxy ของ linux มากทีเดียวครับ แต่ของคุณง่ายมากว่าเยอะ ขอบคุณสำหรับของฟรี ที่ดี และมีประโยชน์ (ผมพูดตรงไปหรือป่าวเนี่ย?) พัฒนาต่อไปเรื่อยๆ น่ะครับ

Gancore of Pramool Borad

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 06:25:37 am »
 ;) I Love SiamCafe  ;)

U-jee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 07:52:04 am »
ของผมมันขึ้น
2003/07/17 14:35:48 :  Creating Swap Directories
CreateService failed
Press any key to continue...

เคยลงตัวเก่าไว้นะครับ ก็ลบ folder squid อันเก่าไปแล้วก็ลง squid jz ไปแทน แต่มัน swap ไม่ผ่านอ่ะครับ ใน services ก็ไปปิดไว้แล้วนะครับ

ขอบคุณที่คอยทำโปรแกรมดีๆมาให้แฟนๆ siamcafe ใช้นะครับ

need_help

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 08:00:40 am »
โหลด มาใช้แล้ว ค่ะ แต่มันมีข้อความแบบนี้ขึ้นน่ะค่ะ
Squid   is  already  running !
Create Srevice failed
Change  your Config and  Cache  Peer  with  Your  ISP
เปลี่ยนตรงไหนค่ะ  ใช้เน็ต ต่างประเทศอยู่ ค่ะ
ช่วยรบกวนบอกด้วยนะคะ เพราะไม่เคยใช้เลยค่ะ อยากลองใช้ดู
  ???  ???   :'(  :'(

น้อท

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 08:24:56 am »
ขอบคุณ Siamcafe มากๆ เลยครับ ผมเคยมีปัญหากับ hotmail แล้วก็อาการช้ากับ SquidNT2.5 stable1 อยู่นานแล้วแก้ไม่หายพอเปลี่ยนมาใช้ Squid 2 JZ ตอนนี้ยังไม่พบปัญหาอะไร ขอบคุณมากๆเลยครับ...

ถ้าเจอปัญหาอะไรจะเข้ามาบอกอีกทีครับ :o :o

Din

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 08:39:48 am »
ยังไม่ลองใช้เลยเวอร์ชั่นก่อนก็แรง

OHO

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 08:54:29 am »
ผมว่าเร็วขึ้นกว่าเดิมเกือบเท่าตัวเลยน๊ะ ใช้ config ของเดิมยังไม่ได้ปรับแต่งอะไรเดี๋ยวลองเปลี่ยนดูก่อนแล้วจะมารายงานใหม่ (จิงๆ squid ไม่อยากได้เท่าไหร่อยากได้รถ ของ webmaster ไปลองขับแถวมอเตอร์เวร์ซักรอบ อิอิ เห็นสภาพแล้วน่าแรง ไมล์ชี้เป้าหรือป่าวอ่ะครับ เสียวจัง :o อิอิ)

ใช้ไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 02:25:16 pm »
เข้าเวปไม่ได้เลยครับไม่ได้โม อารายปกติทุกอย่างมันว่ายังงี้ครับ

ERROR
The requested URL could not be retrieved

--------------------------------------------------------------------------------

While trying to retrieve the URL: http://www.google.com/

The following error was encountered:

Unable to forward this request at this time.
This request could not be forwarded to the origin server or to any parent caches. The most likely cause for this error is that:

The cache administrator does not allow this cache to make direct connections to origin servers, and
All configured parent caches are currently unreachable.
Your cache administrator is [email protected].

--------------------------------------------------------------------------------

Generated Thu, 17 Jul 2003 14:06:54 GMT by proxyserver_by_siamcafe.net (squid/2.5.STABLE3-NT-CVS)

darkddnd

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 02:37:04 pm »
ผมยัง Run ไม่ผ่านเลยอะคับเพราะผมเคยลงตัวก่อนไปแล้วอะอยากจะรู้ต้องทำยังไงอะคับ

(มันสร้าย Cache 1 แล้วแต่สุดท้ายมันก็ขึ้น Failed อะคับหาวิธีแก้ให้หน่อย)

darkddnd

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 02:40:18 pm »
มันพูดว่า CreateService Failed ตลอดเลยคับลืมบอก

dracue (no login)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 03:21:21 pm »
อันนั้นผมก้อเคยเจอนะ แต่พอรีสตาร์แล้วต่อเน็ตมันก้อรันได้ปกติ

ปล.แรงจริงๆๆไม่ได้โม้

ตั้มสุดหล่อ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 05:34:16 pm »
จ๊าบคับจ๊าบ
ประมาณ 2j vvti ยัด t88 กับ t51r 2ลูกเลยคับ twin bo

toto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 05:51:20 pm »
ไม่รู้ว่าใช้ได้เปล่าเวลาพิมเว็ปมั่วไม่ได้ขึ้นแบบนี้

toto302

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 05:54:34 pm »
จากข้อความบน
ถ้าลงใหม่นี่ต้องปิด ใน service ก่อนใช่ไหมแล้วค่อยถึงลงได้ใหม่ แล้วพอลงเสร็จ ไม่มีว่ไร failed ก็กดปิด service ใช่ป่า

fishsman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 08:22:11 pm »
จากรูป toto squid ทำงานแล้วครับแต่ทำไม (squid/2.5.STABLE1-CVS) โหลดตัวใหม่ไปลงง่ายมากๆๆ

install เสร็จ เข้าไปที่ c:\squid รัน install.bat กด enter ไปเรื่อยๆ ก็น่าจะใช้ได้แล้วอ่ะ :-*
เข้าไปเซตproxy 127.0.0.1:8080 :D

ของคุณ ใช้ไม่ได้ครับ โปรแกรมก็ทำงานแล้วนิแต่ทำไม่เข้าเวปไม่ได้หว่างง :-\

ใครที่เคยลงไปแล้วก่อนลงใหม่ c:\squid\sbin\squid -r เอาของเก่าออกก่อนครับแล้วค่อยลงใหม่ลงทับก็ได้มั้งแล้วรัน install.bat ง่ายดี

ตอนนี้ที่ใช้อยู่คือมีปัญหา block download ไม่ได้ #เอาออกแล้วลองรีสตาสเซอวิสผ่าน แต่ยังดาวโหลดได้อยู่ เพื่อนๆช่วยลองด้วยนะว่า block ได้หรือป่าวจาก config ที่ติดมาจากโปรแกรมนะ :o

• admin
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2003, 09:13:00 pm »
สำหรับคนที่เคยลงเวอร์ชั่นแรกต้องลบเวอร์ชั่นเก่าทิ้งก่อนนะครับโดยใช้คำสั่ง squid -r จากนั้นก็ต้อง reboot หนึ่งทีให้ หายไปจาก serviceก่อนด้วย

ดังภาพ

ปล. เปลี่ยนจาก squid -z เป็น squid -r แทนนะครับ

ส่วนนอกนั้นที่ run ไม่ผ่านอาจจะเกิดจากการ set cache_peer ไม่ถูกต้องนะครับซึ่ง หากคุณไม่มั่นใจว่า คุณใช้ internet อะไรหรือผู้ที่เปลี่ยนเนตบ่อยๆไม่แนะนำให้ไปเกาะ ครับเพราะต้องมา นั่ง config ใหม่ทุกครั้ง

หรือพูดง่ายๆว่าไม่เหมาะกับมือใหม่ก็แล้วกัน

ส่วนเรื่องความแรงไม่ต้องห่วง อะจ้ากกกกกกกกกกกกกกกก พาลัง คลื่นเต่า ซุปเปอร์ไซย่าบ้าพลังกำลังสิบฮึ้ยๆๆ

Novice

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2003, 12:42:28 am »
 :o สอบถามหน่อยครับ
ถ้าจะบล๊อคเว็บโป้ใน squid  ไม่ทราบว่าต้องแก้ไข config ตรงไหน
รบกวนเท่านี้ครับ

gsonic

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2003, 01:38:20 am »
Driver GF2 MX400 ลองใช้ Version 27.70 ดู
version นี้เสถียรดี www.guru3d.com

น้อท

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2003, 03:44:28 am »
ผมลอง block เวปต่างๆ รวมไปถึง webโป้ ก็ใช้งานได้นะครับ แต่ไม่ถึงกับ 100% เพราะเวปเกิดใหม่ ทุกวันแล้วอีกอย่าง คนที่เข้าดูก็มีความพยายามสูงมากๆที่จะเข้าดูจริงๆ เพราะดูจาก log file แล้วมีทุกวันเลย

วิธีการของผมก็ทำการ block ของทางคือ
1. block จากคำหรือส่วนหนึ่งของคำ
2. block จาก url ของ เวปที่เราต้องการ block

ใครสนใจ mail มาแล้วกันครับผมจะส่ง file ต่างๆไปให้ครับ

toto302

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2003, 05:03:39 am »
ทำไมผม กด squid -r ไปแล้วแล้วก็กดลงใหม่แล้วอ่ามันก็เป็นอย่างเดิม

เป็นแบบนี้อ่าไอ้ที่รูป ที่โพส ไปนั้นเอามาจากในหน้าสอน squid ไงว่าทำไงให้เป็นหน้ายังงั้นไงทำไมเป็นอ่า แต่ก็ลงใหม่แล้วกดเปิดใน service เรียบร้อยแล้วอ่าทำไมไม่ได้ก็ไม่รู้อ่าเหอๆ ใน squid.conf ก็ไม่ได้เซทอะไรเลย ตอนนี้ใช้เน็ท clickta เป็นรายเดือนอ่า อือ แต่ก็ยังไม่ได้เซทใน conf อ่าเลยงงทำไมใช้ไม่ได้

toto302

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2003, 05:40:40 am »
อ่าคือว่าผมใช้เน้ท clickta อ่าคับตอนแรกผมก็เซท proxy เข้าไปใน ie แต่กลัวมันมีปัญหาอะไรอย่างนี้อ่าคับก็เลยไม่ได้เซทเข้าไป ส่วน config นั้นก็ยังปล่อยเครื่องหมาย # ไว้เหมือนเดิมอ่าคับกลัวว่ามันจะมั่วกันอีกตอนนี้ก็คือไม่ได้ใช้ proxy แต่ก็ยังรันแล้วไม่เป็นเหมือนภาพ ที่ในหน้าที่เขาสอนการลง squid หน้า 2 อ่า

Huntz

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2003, 07:11:10 am »
สวัสดีครับ ขอบคุณทางSiamCafe มากครับที่เอาโปรแกรมดีๆมาให้โหลดกันอีกครับ ผมโหลด squid ไปใช้ตั้งแต่ Version ที่แล้วพอเห็นออกใหม่แล้วเขียนบอกว่าเร็วกว่าเดิมอีกก็เลยรีบมาโหลดไปลองเลย อิอิ ^_^  ซึ่งตอนนี้ผมอยากจะลองเอาไปประยุกต์ใช้ งานต่อนะครับ เลยต้องการคำแนะนำ เพราะผมไม่เก่ง เรื่อง network เลยนะครับ (แต่ถ้าได้ ไกด์ไล หรือคำแนะนำสักหน่อยก็พอคลำๆไปได้นะครับ) คือ ที่บ้านเพื่อนผมต่อ lan คอมกัน สามเครื่องนะครับ แล้ว set Share เน็ตกันแบบ ง่ายๆ ต่อผ่าน Hub นะครับ ใช้ win Xp สามเครื่องเลย แล้วใช้ไอ้Function set up a small office or home network ที่ Xp มันมีมาให้ Set Share Net กับ แชร์ไฟล์นะครับ แล้วก็ใช้กันมาเรื่อยๆนะครับ  เพื่อนผมใช้เน็ต Adsl นะครับ ที่ผมต้องการจะลองคือผมอยากจะเอาเจ้า Squid ไปลงตัวเครื่องแม่ที่เป็นตัวต่อเน็ตนะครับ แล้วให้เครื่องลูกต่อเข้ามาโหลดข้อมูลผ่าน proxy ของSquid  ในเครื่องแม่อีกที และถ้าเป็นไปได้เวลาเครื่องแม่เปิด Homepage ก็เปิดผ่าน Squid อีกทีนึงด้วยนะครับ  ไม่ทราบว่าจะสามารถ Set แบบนี้ได้ไหมนะครับ เพราะผมคิดอีกวิธีนึงไว้ก็คือเอา Squid ไปลง ทั้ง 3 เครื่องเลย เอิ้กๆ ^^;
ซึ่งคิดๆแล้วคงมีประโยน์ไม่มากเท่าวิธีแรก แน่ๆ เพราะมันก็เหมือนต่างคนต่างโหลดเหมือนเดิม - -; ยังไงก็ขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ~~

ake

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2003, 08:41:20 am »
คือว่าผมอยากรู้ ip server ของ click-ta ครับ แล้ว click-ta นี่ของ asianet ปะครับ ???

ไม่มีใครช่วยผมเลย

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2003, 09:02:49 am »
ถามไปที่ #19 ครับ ไม่มีใครตอบเลย

toto302

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2003, 10:44:45 am »
เดี๋ยยวพี่ siamcafe ช่วยตอบหน่อยน้าพี่ที่ผมบอกไปว่าสาเหตุไง

อยากรู้

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2003, 05:04:22 pm »
โปรแกรมดีมากครับ ง่ายดีแทบไม่ต้องทำอะไรเลย
เป็นไปได้ผมอยากให้ช่วยสอนการลง MRTG เพื่อดู status ของ Squid ด้วยก็จะดีมากเลย

ถังผงผม

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2003, 04:18:00 am »
:P
กระทู้เก่าของผมยังไม่มีใครตอบเลย แต่ไม่เป็นไร ลบทิ้งไปเหอะ  ผมเคยใช้ squid ตั้งแต่เวอร์ชั่นแรกที่คุณเอามาลง ตอนเปิดเว็ปใหม่ ๆ นุ่นแน่ะ  แต่ขอโทษ เซ็ทไม่สำเร็จซักที จนผมถอดทิ้งไปนานแล้ว  มาลงอีกทีกว่าจะทำได้ และใช้ได้ดีจริง ๆ ก็เวอร์ชั่นนี้แหละ  เพราะอะไรรู้ไหม  ความไม่รู้ไง  ตัวอย่างแรก ๆ หมกเม็ดไว้เยอะ  ขอโทษที่พูดตรง ๆ ถ้าโกรธก็แล้วไป  ยังไงเหรอครับ
1. Error เพียบ ถ้าบอกเราว่า ลบข้อความที่อธิบายเป็นภาษาไทยทั้งหมดทิ้งไป ก็หมดเรื่องแล้ว
2. ตัวอย่างการตั้งค่าใน internet options ถ้าคุณลงพอร์ตที่ใช้งานได้จริง คือ 8080  เราก็ใช้ได้ตั้งนานแล้ว  ตัวอย่างของคุณระบุ พอร์ด 80  เรามันโง่เองที่ไม่ทันสังเกตุ
3. cache 2 ใส่ # ไว้ทำไมไม่ทราบ  ให้มันทำงานด้วยไม่ดีกว่าเหรอ
4. การใช้งานอย่างอื่น ดีมากเร็วขึ้นเห็นได้ชัด  แต่เปิดบางเว็ปไม่ได้  เราต้องใช้ Fast Browser แล้ว ตั้งค่าที่ proxy ในFast Browser เอง
ยังไงก็ขอบคุณครับ

ง่ะ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2003, 05:10:11 am »
ใจเย็นๆครับคุณ ถังผงผม เราเองก็ต้องหาข้อมูลจากแหล่งอื่นๆ มาประกอบด้วยซิครับรอให้คนมาตอบก็ตายกันพอดี เพราะผมก็เป็นอย่างคุณ ถังผงผม ครับถามแล้วไม่มีใครตอบรอเป็นเดือนๆ ก็เงียบ เลยต้องค้นหาคำตอบเอาเอง ก็พวก yahoo.com google.com อะไรประมาณเนี้ยครับ ตามคนต่างความคิดครับ อย่าไปสนใจกันเรื่องไม่เป็นเรื่องเลยครับ ผมเองว่าที่คุณหาที่ผิดจนเจอเนี้ยดีกว่าจะรอให้ใครมาตอบอีกครับ  เพราะคุณจะเข้าใจอะไรๆ ได้มากเลยครับ  :-* :-* :-\

เอกVerSionโหด

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2003, 08:26:26 am »
ถึงคุณถังผงผม
ผมคิดว่าการที่คุณมากล่าวหาโจมตีคุณบอมเค้าอย่างงี้อ่ะไม่ใช่สิ่งที่ถูกเลยนะถ้าคุณไม่พอใจก็อย่ามาใช้ของเขาสิ
ปัญหาต่างๆที่คุณเจอมาอ่ะนะ เค้าก็มีคนมาคอยบอกกันตั้งนานแล้วว่าแก้ยังไง การที่คุณกล่าวมาลักษณะนี้แสดงว่าคุณไม่รู้จักประยุกต์ความรู้ที่ได้มาใช้งาน(เอาแต่ทำตามคนอื่นเค้าไม่รู้จักคิดเองอ่ะ แล้วก็ไม่รู้จักไคว่คว้าหามาเองต้องรอให้เค้ามาบอก)
ปัญหาข้อแรกที่คุณบอกอ่ะคุณDaichiเป็นคนบอกวิธีแก้
ปัญหาข้อสองที่คุณบอกอ่ะเกิดจากคุณไม่รู้จักคิด
ปัญหาข้อสามที่คุณบอกอ่ะคุณบอมเคยบอกแล้วว่าถ้าHarddiskใหญ่ก็ให้ใส่ได้(เค้าเอาคำสั่งนี้มาจากที่โรงเรียนที่เค้าไปเซตให้)
ปัญหาข้อสี่ที่คุณบอกอ่ะคุณบอมก็ทำคู่มือการใช้อย่างละเอียดให้ดูแล้วในหน้าเก่าๆ

ทำไมคุณไม่ลองคิดล่ะว่าถ้ามันมีปัญหาจริงๆแล้วทำไมคนอื่นๆเค้ายังใช้กันได้ มีแค่ส่วนน้อยเท่านั้นที่ใช้ได้อ่ะ
แล้วที่ช่วงนี้เค้ามาตอบให้ไม่ค่อยได้เพราะเค้าก็มีงานของเค้าที่ต้องดูแล เค้าไม่ได้ว่างพอที่จะมาดูแลทุกกระทู้ได้หรอก
แล้วการตั้งกระทู้อ่ะชอบตุ้งกันสั้นๆแล้วใครจะรู้อ่ะว่าจะช่วยยังไง เช่น พี่คะช่วยหน่อยคะเครื่องแฮงค์บ่อยอ่ะ บอกมาแค่นี้ใครจะช่วยได้ ถ้าอยากให้คนช่วยอ่ะหัดบอกให้มันละเอียดๆหน่อยอย่าขี้เกียดนัก

ขอบคุณที่อ่านจบครับ

กบ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2003, 10:37:07 am »
Squid 2 JZ เครื่องลูกข่ายจะใช้ pop3 ต้องทำอย่างไรครับ

• admin
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2003, 05:25:20 pm »
โอ้วมิเป็นไรครับนี่ผมว่าไม่ได้ว่าผมหรอกนะตรงๆดีผมก็ชอบ  ;)

ติเพื่อก่อ ผมรับได้ครับ

ปัญหาของคุณนั้น จริงๆผมเขียนไว้ใน คุ่มือแล้วนะครับหาดีๆสิครับ

max

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2003, 03:35:47 am »
คือว่าผมพึ่งลงโปรแกรมตัวนี้ (ใน notebook ครับ) ขอบอกว่า "เยี่ยมไปเลยครับ"  :-[ แต่ผมมีข้อสงสัยอยู่นิดนึงอ่ะครับ

1.คือว่า ผมกำลังจะไปเรียนต่อที่อังกฤษ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรไม๊ถ้าต้องนำไปใช้ในต่างประเทศ? ;)

2.ถ้ามี...ผมจะต้องทำการปรับปรุงอะไรบ้างครับ? :'(

3.แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง? ถ้าช่วยเขียนมาให้ก้อจะดีมากๆเลยครับ?

4.แล้วถ้ามี tip เพิ่มเติมสำหรับการใช้ ก้อช่วย post บอกกันด้วยนะครับ จะเข้ามาดูบ่อยๆครับ :)

กรุณาช่วยตอบด้วยนะครับ MR.Siam@CaFe

max :(

ISe'

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2003, 08:11:24 am »
ถ้าใช้ cache peer proxy ของ asianet (click ta) มันจะขึ้นแบบนี้รึเปล่าครับ

เอ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2003, 08:55:02 am »
ลอง squid 2jz แล้ว ไม่มีอะไรแตกต่างจากตอนไม่ลงเลย ผมทำอะไรผิดหรือเปล่า อ่าน help แล้วทำตามทุกอย่าง งงจัง อ้อ! ผมใช้ net ฟรีขององค์การอยู่ครับ ไม่ทราบว่าใช้กับ squid ได้หรือเปล่า ช่วยตอบที่

kai

แสดงความคิดเห็นปัญหาต่างๆที่พบสำหรับ Squid 2 JZ ครับ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2003, 01:04:44 pm »
หวัดดีครับ   :( ผมได้ทดลองใช้ครับ ดีมาก ๆๆ ครับ แต่มีปัญหา มันรันได้ สัก 2 วัน ครับแล้ว อยู่วันที่สาม มันก็ ดับขึ้นมาเฉย ๆๆ ใช้ คำสั่ง  squid -r แล้วลงใหม่ มัน ฟ้องว่า หา ไฟล์ squid.con ไม่เจอ ครับ ต้องทำให้ ต่อ ...แล้ว เครื่องลูกใช้ ip เครื่อง.....ที่ต่อเน็ต ใช้ ip 127.0.0.1 หรือ 192.168.0.1  อันไหน ที่ถูก ...........ครับ

powerforlive

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2003, 03:18:34 pm »
 :)
ตอบคุณเอ
เนตทุกตัวใช้squidได้หมดอ่ะครับลองไปดูที่Serviceว่าSquidทำงานอ๊ะเปล่าแล้วก็มาดูที่Internet optionในIEว่าเซตถูกอ๊ะเปล่าอ่ะครับ
ส่วนวิธีดูจาก
http://www.siamcafe.net/squid1.html
ตอบคุณkai
ลองdeleteทั้งfolderของsquidเลยครับแล้วทำใหม่ซะ
ส่วนเครื่องที่ต่อเนตใช้127.0.0.1ครับ :o
 ???

max

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2003, 04:30:36 pm »
อ้อ...มีปัญหาอีกอย่างนึงครับ ครือว่า....

ทำไมเมื่อผมลงโปรแกรมตัวนี้ (รวมทั้งการตั้งค่าต่างๆเสร็จแล้ว) ปรากฏว่า เครื่องมัน "ต่อเน็ตเองตลอดเวลา"เลยครับ ;)

ต้องกดปิดจนไม่ต้องทำอะไรเลยอ่ะครับ :-\

ยังไงถ้าใครรู้วิธีแก้ไขอาการอย่างนี้ ช่วงผมด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ :)

max

• admin
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2003, 06:50:12 pm »
ผมเห็นคนโหลดไปพันกว่าแล้วความเห็นยังน้อยอยุ่เลย

ขอความคิดเห็นสำหรับคนที่ลองใช้ดูแล้วด้วยนะครับ  :(

ส่วนอาการของคนข้างบนที่ว่าลอง set แบบภาพนี้ดูนะครับเลือกแบบให้ต่อเนตเอง.

toto302

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2003, 06:51:37 pm »
ใช้ได้แล้วครับ แรงจิงๆ แรง kod kodอย่างเปิด mthai jorjae ที่โหลดนานหน่อย เปิดแปปเดียวก็มาแล้ว สุดยอดจิงๆเลยโปรแกรมนี้แรง kod kod  :-[

isud_nume

### การแก้ไข Config ให้เล่น irc.webmaster.com ไม่โดนแบนเวลาเปิด squid ###
### ตำแหน่งไฟล์ที่แก้ไข  c:\squid\etc\squid.conf ###
### เป็นการกำหนดไอพีในการเข้าใช้ proxy ว่าจะอนุญาติให้ไอพีใดเข้าใช้บ้าง ###
### มีการทำ 2 วิธี แต่บอกวิธีที่ง่ายที่สุดแล้วกันครับ เพราะที่ร้านใช้ linux เป็น Server###
### ลง Squid 2.5 เลยนำ config บางตัวดีๆๆ มาบอก เป็นทิปความรู้กัน เข้าเนื้อหา config###
### แล้วกันก็ง่ายๆๆ ครับเพิ่มมาอีก 2 บรรทัด เท่านั้นเอง ตามตัวหนังสือสีแดงนะครับที่เพิ่มมา###

icp_port 3130
http_port 8080

#cache_peer proxy.anet.net.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.asiaaccess.net.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.asianet.co.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.cscoms.com parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.cwn.net.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.linethai.co.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer netproxy1.inet.co.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.idn.co.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.infonews.co.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.ji-net.com parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.ksc.net.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.loxinfo.co.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.roynet.co.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.samart.co.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.sgn.net.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.siamit.co.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer 203.113.0.31 parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.wnet.net.th parent 8080 3130 no-query
#cache_peer proxy.sga.net.th parent 8080 3130 no-query

#cache_peer proxy.ksc.co.th  sibling   8080  3130  no-query  

acl all src 0.0.0.0/0.0.0.0
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255

##### หากต้องการใช้ Cache Peer กรุณาเอาเครื่องหมาย # หน้าบรรทัด never_direct allow all ออกด้วยครับ
#never_direct allow all
#httpd_accel_host virtual
#httpd_accel_port 80
#httpd_accel_with_proxy on
#httpd_accel_uses_host_header on

hierarchy_stoplist cgi-bin ?
acl QUERY urlpath_regex cgi-bin \?
no_cache deny QUERY
#ssl_unclean_shutdown off

pid_filename /squid/squid.pid
cache_access_log /squid/var/logs/access.log  
cache_log /squid/var/logs/cache.log
cache_store_log /squid/var/logs/store.log
emulate_httpd_log off
log_mime_hdrs off

forwarded_for on

acl SSL_ports port 443 563
acl Safe_ports port 80          # http
acl Safe_ports port 21          # ftp
acl Safe_ports port 443 563     # https, snews
acl Safe_ports port 70          # gopher
acl Safe_ports port 210         # wais  
acl Safe_ports port 1025-65535  # unregistered ports
acl Safe_ports port 280         # http-mgmt
acl Safe_ports port 488         # gss-http
acl Safe_ports port 591         # filemaker
acl Safe_ports port 777         # multiling http
acl CONNECT method CONNECT

### บรรทัดนี้เป็นการกำหนด www อนุญาตให้ไอพี 192.168.0.1 ถึง 192.168.0.250 สามารถใช้งานได้ หมายถึงใช้ได้เฉพาะวงเลนในร้านเท่านั้น  หรือถ้าใช้อยู่กับบ้านก็ใช้ acl www src 127.0.0.1/255.255.255.255 อันนี้เลย แต่บรรทัดข้างล่างนี้แนะนำในการแชร์กันหลายเครื่องครับเหมาะกับร้าน อินเตอร์ค่าแฟ่###
acl www src 192.168.0.1-192.168.0.250/255.255.255.255

http_access allow localhost
http_access allow !Safe_ports
http_access allow CONNECT !SSL_ports
http_access allow all
http_reply_access allow all
icp_access allow all
### บรรทัดข้างล่างนี้เป็นการกำหนด www ที่ประกาศครั้งแรกให้ทำงาน###
http_access allow www

maximum_object_size 2048 KB
minimum_object_size 128 KB

#หากต้องการ Block ไม่ให้ Download ก็เอา เครื่องหมาย # ออกตามด้านล่างนี้นะครับ
#acl denymp3 urlpath_regex -i \.mp3$ #ห้ามดาวน์โหลดเพลง
#acl denyexe urlpath_regex -i \.exe$ #ห้ามดาวน์โหลดไฟล์นามสกุล exe
#acl denyzip urlpath_regex -i \.zip$ #ห้ามดาวน์โหลด zip
#acl denyrar urlpath_regex -i \.rar$ #ห้ามดาวน์โหลด rar
#acl denyrom urlpath_regex -i \.rom$ #ห้ามดาวน์โหลด rom
#acl denyram urlpath_regex -i \.ram$ #ห้ามดาวน์โหลด ram
#http_access deny denymp3
#http_access deny denyexe
#http_access deny denyzip
#http_access deny denyrar
#http_access deny denyrom
#http_access deny denyram

cache_mem 128 MB
cache_dir ufs c:/squid/cache1 256 16 256
#cache_dir ufs c:/squid/cache2 256 16 256
cache_replacement_policy heap GDSF
memory_replacement_policy heap GDSF
maximum_object_size_in_memory 128 KB
cache_swap_low  30
cache_swap_high 50
#cache_dns_program c:/squid/dnsserver.dll

#auth_param basic children 5
#auth_param basic realm Squid proxy-caching web server
#auth_param basic credentialsttl 2 hours

refresh_pattern ^ftp: 1440 20% 10080
refresh_pattern ^gopher: 1440 0% 1440
refresh_pattern . 0 20% 4320

coredump_dir c:/squid/var/cache

visible_hostname proxyserver_by_siamcafe.net
cache_mgr [email protected]
cache_effective_user nobody
cache_effective_group nogroup

### สุดท้ายคงเข้าใจนะครับ ถ้าไม่เข้าใจเมลล์มาถามได้ [email protected] ###

isud_nume

แก้ไขกระทู้ข้างบนเรื่อง config squid ที่เล่น irc.webmaster.com
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2003, 04:19:05 am »
ลบบรรทัด

http_access allow all

ออกเลยนะครับ ไม่งั้นจะไม่ทำงาน

### มีปัญหาเมลล์มาถามได้ [email protected]

• admin
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2003, 06:51:45 am »
ขอบคุณมากครับที่ช่วยมาแก้ไข squid ให้ อืมจริงๆเจ้า allow all นี่ผมก็ใส่ไว้เผื่ออะไรหลายอย่าง ถ้าไงให้เปลี่ยนจาก allow เป็น deny แทนก็ได้ครับไม่ต้องลบ

ตรงบรรทัด http_access allow all

ให้แก้เป็น http_access deny all แทนก็จะเล่น webmaster ไม่โดนแบน
สำหรับคนที่ใช้ ตัว server ต่อเนตแล้วใช้ squid ในเครื่องเดียวกันนะครับ หากแยกเครื่องก้ไม่ต้องแก้ไขอะไรใช้งานได้ตามปกติ

kai

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2003, 09:10:18 am »
เรียน พี่บอม์
          ผมลองเอามาใช้แล้วครับ พี่ดีมากครับ แต่ไงมันไม่เร็วขึ้น ครับ พี่ ลองเอา 127.0.0.1 ออกจาก user proxy กลับเร็ว กว่า ครับ ไม่ทราบ ว่า ต้อง รอ ให้ มัน เก็บ เคลช นาน แค่ ไหนครับ จึง จะ เร้ว แล้วมี ปัญหาเรื่อง เวปไม่อัฟเดจ ไหมครับ พี่
          ขอบคุณนะครับที่ทำสิ่งดีๆ เพื่อสังคม เด๊ยวผมจะเชียร์ให้ไปเป็น ..... แทน หมอเลี๊ยบ เลย ..............
     ขอบคุณคร๊าบ ...
ไก่  หนองคาย    

• admin
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2003, 08:51:15 pm »
เรียน พี่บอม์
          ผมลองเอามาใช้แล้วครับ พี่ดีมากครับ แต่ไงมันไม่เร็วขึ้น ครับ พี่ ลองเอา 127.0.0.1 ออกจาก user proxy กลับเร็ว กว่า ครับ ไม่ทราบ ว่า ต้อง รอ ให้ มัน เก็บ เคลช นาน แค่ ไหนครับ จึง จะ เร้ว แล้วมี ปัญหาเรื่อง เวปไม่อัฟเดจ ไหมครับ พี่
          ขอบคุณนะครับที่ทำสิ่งดีๆ เพื่อสังคม เด๊ยวผมจะเชียร์ให้ไปเป็น ..... แทน หมอเลี๊ยบ เลย ..............
     ขอบคุณคร๊าบ ...
ไก่  หนองคาย    

Spec เครื่องอะไรครับ ที่ว่านี่แล้วก็ เนื้อที่ใน hdd เป็นไงมั่งแล้ว ram เท่าไหร่ด้วยเพราะมันจะไม่ work สำหรับเครือ่ง เก่า ram น้อยๆหนะครับ

• admin
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2003, 09:01:21 pm »
ปล. ผมคงไม่อยุ่ 2-3 วันนะครับ GO To ขอนแก่น + สิงคบุรีครับ
ไป set ระบบ

ใครว่างๆก็ตอบแทนผมทีหละกันนะ  ;D :D

Golf

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2003, 07:09:38 pm »
แรงกว่าเวอร์ชั่นก่อนเหมือนกันนะครับ ทั้งๆที่ค่าที่เซตก็คล้ายๆกัน  :)

mikewut

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2003, 04:31:46 am »
the squid is on a different computer than the one i want to run kazaa

network is 192.168.0.0

if i want to use Kazaa, what do i need to change in the config?

Yo

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2003, 04:15:47 pm »
 :o เหอๆ  ??? อิอิ  :) squid ตัวนี้ทำให้ ผม จัดการ กับ winADV2000server ได้เยื่ยม ทำให้ ผม สามารถ ใช้ config จาก ตัว Unix มาแก้ไข ได้หมด ขอบคุณ ตัว compile ที่สามารถ ทำให้ windows รัน swap connect services ได้น่ะครับ เรื่อง config เดิม ๆก้อแรง อยู่แล้ว ปู๊ดๆๆ เลย ตด ยังตามไม่ทัน  :) ??? :o

pci

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2003, 10:17:44 am »
เครื่องผม Duron 1.3_DDRram256_TNT32_HD40 GB ตอนนี้ไดร์C:\ลงsquid2Jแล้ว ครบหมดเหลือว่างอีก 10 GB ครับ เมื่อเทียบดูโดยให้ieผ่าน squid กับไม่ผ่าน squid ไม่แตกต่างกันมากเท่าไหร่ครับ(อ่านจากกระทู้แล้วผมว่าน่าจะเร็วกว่านี้นะครับ ยิ่งตอนเปิดหลายเวปยิ่งอืดมากเลยครับ ทั้งที่มีclash น่าจะไวกว่านี้นะครับ) ใช้config แบบเดิมๆๆเปลี่ยนแค่ port 127.0.0.1:8080 เป็น 127.0.0.1:4480ไม่งั้นเครื่องที่ลง squidจะเข้าpirch ไม่ได้ครับ ipเครื่องsquid 192.168.0.2 ไม่มีการปรับแต่ง ใช้เน็ตTT&T และ...บางครั้งเปิดเวปบางเวปไม่ได้ครับมั่นใจว่าพิมพ์ถูกแน่นอน มันจะขึ้นรูปเหมือนที่คุณtoto โพสนะครับ ตอบที่#24  แต่บางครั้งถ้าตอ่เน็ตใหม่ที่เวปเดิมมันก็กลับเข้าได้ งงครับ ไม่ทราบว่าเพราะอะไร (format ลง xp ใหม่แล้วครับโดยลง98แล้ว update เป็นxp) ใช้squid+spoon proxy ครับ ควรแก้ไขอย่างไร ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ป๋มเอง

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2003, 04:59:36 pm »
มันบอกอย่างนี้ถือว่าใช้ได้มั้ย พอสร้าง swap  อ่ะครับ งงมาก มันเสียรึป่าว  :-\

ไก่ หนองคาย

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2003, 09:15:21 pm »
พี่ บอม์ครับ
..........................เร็ว สุด ยอด จิง ครับ ผม ใส้ แรม เป็น 512 แล้ว ครับ มัน วิ่ง กระจาย เลย ครับ พี่ .........................
มีข้อสงสัย ครับ ว่า แคลช ที่ ทำ เอา ไว้ มัน จะ ทำให้ เวป ไม่ อัฟเดจ หรือ เปล่า ครับ มี วิธี ให้ มัน ลบ เอง หรือ ไม่ ครับ

ขอบคุณครับ
ไก่ หนองคาย

ลองมาหมด เจ้า ปลากหมึก เนี้ย สุด ยอด ........... squid NT
 :-*

Tensino

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2003, 09:47:51 am »
ไม่มีเผื่อ Win ME บ้างเลยเหรอเนี่ย แหง่บ ๆ  :o

ใหม่ครับ

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2003, 12:24:49 am »
ขอบคุณครับเร็วมากเลยครับ :)

[R]evolution[z]eon

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2003, 11:18:42 am »
มันบอกอย่างนี้ถือว่าใช้ได้มั้ย พอสร้าง swap  อ่ะครับ งงมาก มันเสียรึป่าว  :-\
เป็นเหมือนกันเลยครับ อยากรู้เหมือนกันว่าใช้ได้มัย
แล้วดูยังไงว่าโปรแกรมมันทำงานแล้วอะ

1

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2003, 03:54:44 pm »
ดูในlog file ทำไมมันTCP_MISS ไปหมดเลยล่ะครับ
แล้วมันจะเร็วขึ้นไหมครับ
มีวิธีวัดความเร็วไหมครับ 8)  8) 8) :-*

1060614775.283  12087 192.168.0.2 TCP_MISS/200 21409 GET http://www.siamcafe.net/index/index_r1_c1.png - DIRECT/203.146.251.54 image/png
1060614775.684   2864 192.168.0.2 TCP_MISS/200 963 GET http://www.siamcafe.net/index/index_r2_c7.png - DIRECT/203.146.251.54 image/png
1060614776.255  12378 192.168.0.2 TCP_MISS/200 31096 GET http://www.siamcafe.net/flash/index.swf - DIRECT/203.146.251.54 application/x-shockwave-flash
1060614776.846   1553 192.168.0.2 TCP_MISS/200 3482 GET http://www.siamcafe.net/index/index_r3_c2.png - DIRECT/203.146.251.54 image/png

AnuBeazh

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2003, 06:48:25 pm »
 :( ใครรู้บ้างว่าproxy address ของ Click Ta หรือAsiaNet คืออาราย แบบว่ามันไม่รู้อ่ะ

AnuBeazh

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2003, 06:53:30 pm »
อีกอย่างคือ เราต้องเปิดservicesไว้ด้วยรึป่าว หรือว่าไม่จำเป็นต้องเปิดไว้ ทุกอย่างทำงานแบบออโต้

• admin
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2003, 08:50:31 pm »
auto ครับ
แต่สำหรับคนที่มีปัญหา error ตอน start แนะนำให้เปิด service แบบ manual จะดีกว่าครับเพราะแต่หละคนมีวิธีต่อเนตไม่เหมือนกัน
แนะนำให้ set never connetion ไว้แล้วต่อผ่าน dialup จะดีกว่าต่อผ่าน ie นะครับ :)

K.b

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2003, 04:11:52 am »
ใช้แล้วเร็วมากๆๆๆๆ ใช้ของTOT แต่ผมลองสแกน udp port มันเจอport 135= locattion server, 137=netbios-NS จาก เวปของsygate firewall ที่ปมติดตั้ง ปรากฏ ดังนี้
,31337 =trojan >open ผมเซ๊ทproxy 0 0 0 0 บางก็เซ๊ท 127.0.0.1 ตกลงยังไงกันแน่ครับ เพิ่งโหลดมาใช้งานเมื่อคืนนี่เอง sygate ก็ดันไม่บล๊อคเหมือน ที่servicesผมปิด tcp/ip helper กับ telephny หรือไม่ หรือควรปิดservices ตรงไหนอีก หรือไม่ควรไม่ยุ่งกับมัน ขอคำแนะนำด้วยครับมือใหม่จริงๆ ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบล่วงหน้นะครับ ปล.ถ้าไม่รบกวนเวลาจนมากเกินไปผมอยากขอให้ตอบละเอียดนิดนะครับ

[email protected]

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2003, 05:46:45 am »
 :)สุดยอดครับ เร็วขึ้นเยอะเลยขอบคุณมากๆเลยครับ! :-[

พี่บอมตอบหน่อยครับ

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 12, 2003, 06:51:32 pm »
  สุดยอดครับเด็กป.3ก็ลงได้ แต่มีปัญหาจะถามนิดนึงอ่ะครับทำมัยบล็อคดาวโหลดไม่ได้ล่ะครับ แล้วถ้าเราจะเขียนรายชื่อเวบโป๊ด้วย notepad เพื่อเอามาไว้บล็อคต้องทำยังไงครับจำได้ว่าเวอชั่นเก่ามีคนนำมาโพสบอกอยู่
  แล้วตรงแคชเมมอ่ะครับผมปรับลงมาเหลือแค่32KBผมก็ต้องไปปรับตรง
 maximun_object_size_in_merory ให้เป็น32KBด้วยใช่ป่ะครับ แรมผมแค่256ควรจะปรับไว้ที่เท่าไหร่ดี แล้วอีกเรื่องนึงอ่ะครับคือเวอชั่นนี้ทำไมพี่ใช้
cache dir แต่ตัวเดียวล่ะครับแล้วถ้าผมทำให้เปง2ตัวจะเร็วกว่านี้หรือป่าวครับ
แล้วตรงทำยังไงครับ  รบกวนแค่นี้แหล่ะครับ ขอบคุณมากนะครับ

ToT

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 17, 2003, 04:12:33 pm »
commBind: Cannot bind socket FD 18 to *:8080: (10013) WSAEACCES, Permission denied.
FATAL: Cannot open HTTP Port

ทำให้ start service ไม่ได้เลย เพราะอะไรเหรอครับ

nui

ที่ให้มาไม่มี a-bac
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 19, 2003, 05:24:10 pm »
ที่ให้มานี้ แล้วของ มหาลัย เอแบค มีมั้ย แล้วให้พิมพ์ลงตรงไหนช่วยบอกชัดๆหน่อยคร้บ
แล้วเนต 2 ชม. ตัด 5 ชม. ตัด มีวิธีแก้มั้ยครับ ใช้ windowsXP

#cache_peer proxy.anet.net.th parent 8080 3130 no-query ## สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ A-net
#cache_peer proxy.asiaaccess.net.th parent 8080 3130 no-query ## สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Asiaccess
#cache_peer proxy.asianet.co.th parent 8080 3130 no-query ## สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Asianet
#cache_peer proxy.cscoms.com parent 8080 3130 no-query ## สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ CS - INternet
#cache_peer proxy.cwn.net.th parent 8080 3130 no-query ## สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ  CWN internet
#cache_peer proxy.linethai.co.th parent 8080 3130 no-query ## สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Data Linethai
#cache_peer netproxy1.inet.co.th parent 8080 3130 no-query ## สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Inet
#cache_peer proxy.idn.co.th parent 8080 3130 no-query ## สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Idia net
#cache_peer proxy.infonews.co.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ InfoNews (InfoAccess)
#cache_peer proxy.ji-net.com parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Jusmine Internet ( JI )
#cache_peer proxy.ksc.net.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ KSC
#cache_peer proxy.loxinfo.co.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Loxinfo
#cache_peer proxy.roynet.co.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Roynet
#cache_peer proxy.samart.co.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Samart
#cache_peer proxy.sgn.net.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ Siam Global Access
#cache_peer proxy.siamit.co.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ SiamIT
#cache_peer 203.113.0.31 parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ TOT Free Click
#cache_peer proxy.wnet.net.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ WorldNet (Apricot)
#cache_peer proxy.sga.net.th parent 8080 3130 no-query ##สำหรับคนที่ต่อเนตโดยใช้ ISP ของ  E-GO

GodWizard

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 24, 2003, 11:51:41 am »
มันแจ้ง erro DSAPI.DLL แล้วขอ ip click taหรือ asianet หน่อยครับ erro แก้ไงครับ

pungpung

คือว่า ตอนแรกลงก้อใช้ได้ปกติอ่ะ ครับ ใช้ในองค์กร เครื่องผมเป็น ไคลแอนท์ธรรมดา ทีแรกก้อรันได้ปกติ  พอใช้ไปสักพัก วันนึงมันก้อใช้ไม่ได้ครับ กล่าวคือ เมื่อเราเลือกใช้ proxy มันจะเข้าเวบไม่ได้เลยซักเวบ แต่ถ้าเราเอา proxy ออก ก้อใช้เน็ตได้ปกติครับ  (สงสัยโดนบล็อก) แล้วอย่างนี้จะทำอย่างไรดีครับ  แต่ service ก้อยังสตาร์ทปกตินะครับ งงงงงงงงงงง   ครับ

แต่ยอมรับว่าใช้ดีครับ เร็วดี  อ้อ อีกอย่าง  คือ ผมลอง สองเครื่องนะครับ ตอนแรกมันก้อรันได้ แต่พอหลังจากวันนึงมันก้อรันไม่ได้ (หมายถึง service start แต่เข้าเว็บไม่ได้) ทั้งสองเครื่องเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ

Skul

เอ่อ คือ...
              ผมลงวินโดว์ ไว้ใน Drive:D ลองแล้วลงไม่ได้
เลบอยากถามว่าจำเป็นมะ ที่ผมต้องลงวินโดว์ที่ Drive: C ถังจะใช้ได้ 8)

Pitchmak

ช่วยบอกวิธีการใส่ IP ที่ IE6 ให้หน่อยจิคับ ผมใช้เน็ตของA-netช่วยบอกแบบละเอียดด้วยคับ ขอบคุณคับ

• admin
ต้องแก้ใน config ให้ชี้ cache มาที่ driver d: เท่านั้นนะครับ ถึงจะทำงานได้

TheDaddy2xxx

ตกลงแก้ block web โป๊ ยังไง ช่วยด้วยยยยย

Problem Report
 Access denied to system because of URL Filter Configuration, while attempting to retrieve the URL: http://www.worldxxxhost.com/users/thaiamateur/html/19927.htm.

Message ID                  FILTER_DENIED

Problem Description      Your system was configured to deny access to this URL. Because this url was and improper/obscene website

Possible Problem Cause     Request denied, as specified in the local filter list configuration.

Possible Solution           N/A

โอ้ยยยย ช่วยด้วย นะพี่ๆ