เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับ Card lan ทั้ง SMC TP Link D link CC4.3  (อ่าน 5717 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarnsomo

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
มีปัญหากับ Card lan ทั้ง SMC TP Link D link CC4.3
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 12:08:27 pm »
มีปัญหากับ Card lan   ทั้ง SMC  TP Link  D link   มองเห็นแต่ใช้งาน ไม่ได้ ลองมา 3 รุ้น ละ ไม่ได้ซัก อัน ได้แต่ ออนบอร์ด
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ godton

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
Re: มีปัญหากับ Card lan ทั้ง SMC TP Link D link CC4.3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 06:02:27 pm »
รบกวน อธิบาย อาการ  :034:ให้ มากกว่านี้ หน่อย จ๊ะเผื่อ ช่วยแนะนำได้จ๊ะ

ออฟไลน์ sarnsomo

• **
Re: มีปัญหากับ Card lan ทั้ง SMC TP Link D link CC4.3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 06:25:46 pm »
มองเห็น card ทั้ง 3 แต่ใช้ได้แต่ ออนบอร์ด  PCI ใช้งานไม่ได้ เชื่อมต่อไม่ได้ทั้ง ในLan  เอง

ต่อสายแลนก็ ขึ้น Link (yes) 100 ตลอด  แต่test ping  ดัน  request time out

ใช้โปรแกรมดู IP ก็ไม่เจอ   ที่ ใช้มี การ์ดอยู่ 3 รุ้นด้วยกัน  SMC   D-link  tp-link  สลับไปมาดูก็ไม่ได้

ออฟไลน์ godton

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 02:12:44 pm »
อาการนี้ผมก็เป็น ผมมีการ์ดแลน 3 ใบ  ออน บอร์ด 1 รู
ตอนติดตั้ง ผม ไม่ใช้ ออนบอร์ดเลย งับ
และติดตั้งผม ไม่ต่อสาย แลนเข้าsever สักเส้นครับ รอให้ติดตั้งจนเสร็จ ถึงขั้นที่เราจะเข้าไปset ผ่านเวป browser อ่ะคับ
และก็ จำให้แม่นด้วยครับ ว่าเราใช้ IP อะไร set ลง เครื่อง server ครับ ผมก็เคย มั่ว มาหลายที ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ KamolSF

• ALIENRC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 02:44:54 pm »
มองเห็น card ทั้ง 3 แต่ใช้ได้แต่ ออนบอร์ด  PCI ใช้งานไม่ได้ เชื่อมต่อไม่ได้ทั้ง ในLan  เอง

ต่อสายแลนก็ ขึ้น Link (yes) 100 ตลอด  แต่test ping  ดัน  request time out

ใช้โปรแกรมดู IP ก็ไม่เจอ   ที่ ใช้มี การ์ดอยู่ 3 รุ้นด้วยกัน  SMC   D-link  tp-link  สลับไปมาดูก็ไม่ได้

ลองใช้ คำสั่ง ifconfig ดูนะครับว่า eth0 eth1 eth2 ทำงานมั้ย ถ้าทำงานจะขึ้น IP พร้อม รายละเอียด ครับ ถ้าไม่ขึ้น แปลว่ายังไม่ได้สั่งให้ทำงานครับ ลองดูนะครับ
ขอบคุณท่านอาจาร์ย ที่ สอนสั่ง ถ่าย และก็ทอด ด้วยน้ำมันใหม่ ๆ

ออฟไลน์ kantapon

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 08:45:37 am »
เป็นเหมือนกันคับ

ผมใช้ของ TP-LINK แล้วดูที่ current status เห็นเป็น (3x)ADM.................
ใช้ไปสักพักก็เห็นเป็น (2x) กำ หายไปไหนอีก1-*-

เลยเปลี่นนมาเป็น SMC ดูแล้วเห็นเป็น Realtekตอนนี้เปิดทิ้งมา3วันละ ปกติดีคับ