เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่น 20 นาที ดับสาเหตุเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 3479 ครั้ง)

chaly

• บุคคลทั่วไป
เครื่องที่ร้านเด็กเล่นได้ประมาณ 20 นาที เครื่องก็ดับ ต้องเปิด ใหม่ สาเหตุเกิดจากอะไรครับ ช่วยบอกผมหน่อยครับ.... :041-1:
ขอบคุณครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ pray

1234

Re: เครื่องเล่น 20 นาที ดับสาเหตุเกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 09:56:05 am »
ไวรัสมั้งครับ ไม่งั้นก็ซับพายมันไหม้
ลองเปิดกล่องมันดูจิงับ

ออฟไลน์ isra

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
Re: เครื่องเล่น 20 นาที ดับสาเหตุเกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 10:35:31 am »
1. ซัพพลายมีปัญหา
2. CPU ร้อนเกินไป
Signature cleanned by Admin

Ladie_Atom

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 01:51:49 pm »
ตรวจดูสายพัดลม CPU ว่าทำงานอยุ่รึป่าว สายหลุด/หลวม รึป่าว

ออฟไลน์ hotgrizzly

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 03:58:52 pm »
ลองกดเข้าไบออส

แล้วดู อุณหภูมิ ของ CPU ครับ

ผมก็เคยเป็นลักษณะนี้ คือว่าสายไฟข้างในมันไปอุดพัดลมของ cpu เอาไว้

cpu มันก็เลยร้อน จนเมนบอร์ดมันตัดอัตโนมัติ ก็เลยส่งผลให้เครื่องดับ

เป็นโปรแกรมออโต้ที่ช่วยไม่ให้ cpu ไหม้คาเมนบอร์ด

nenaejung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 10:10:07 am »
ถ้าCPUมันร้อนมาก ๆ ลองถอดออกมาเป่าก่อนนะครับอาจจะเป็นเพราะฝุ่นมันไปเกาะทำให้ระบบระบายความร้อนมันไม่ค่อยสมบูรณ์ก็เป็นได้
หรือไม่ก็อาจจะเป็นที่การ์ดจอก็ได้นะครับของผมก็เป็นเหมือนกัน

Thepop22

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 07:33:43 am »
ดูหลายอย่างครับ พัดลม cpu อาจมีฝุ่นตันจนลมไม่สามารถผ่านซิ้งค์ ก้อเจอเยอะ
ความร้อนการ์ดจอ ก้อมีผล ดูพัดลมการ์ดจอว่าหมุนไหม การ์ดจอแบบไม่มีพัดลมติดมาก้อหาพัดลมก้นหอยใส่เข้าไป ช่วยยืดอายุการ์ดจอด้วย
เพาเวอร์ซับพลายอาจจะไม่ไหม้ แต่มันจ่ายไฟไม่พอ ก้อมีส่วนทรานซิสเตอร์ในเพาเวอร์บางตัว มันร้อนนานๆ เสื่อม ก้อมีส่วนครับ
แต่ลองดูเรื่องความร้อนก่อนครับ

ออฟไลน์ realmetro

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:44:16 am »
ถ้า ดับ ไม่สนิด หรือ ดับ เฉพาะ น่าจอ หรือน่าจอ ไม่แสดงผล >>>>  ซัพพลายมีปัญหา ครับ <<<<<<

ออฟไลน์ vigoxdaii

• มือใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 04:53:25 pm »
ของร้านผมก็เคยเจอครับ เครื่องดับแต่ยังคงเหลือไฟพาวเวอร์อยู่ สุดท้ายเปลี่ยนถ่ายเมนบอร์ด เข้าใจว่าถ่านหมด ไบออสรวน เปลี่ยนถ่านเมนบอร์ดหายสนิท อย่าบอกว่าเป็นไปไม่ได้นะครับ ไม่เชื่อไม่เป็นไร แต่มันเกิดขึ้นจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ ovannal

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 11:12:06 am »
สงสัยหมดเวลา อิอิ

ออฟไลน์ tjinternet

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 07:26:24 am »
cPu น่าจะร้อนครับ  ทาซิโคนใหม่ก้หายครับ