บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการใช้ Linksys WRT54GL แจกสัญญาณ Wireless ครับ  (อ่าน 6041 ครั้ง)

excusive

• บุคคลทั่วไป
ต้องการใช้ Linksys WRT54GL แจกสัญญาณ Wireless ครับ
« เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 04:18:20 pm »
ต้องการใช้ Linksys WRT54GL แจกสัญญาณ Wireless ให้กับคนที่ต้องการใช้งานเน็ตไร้สาย ต้องเซทอย่างไรบ้างครับ
ตอนนี้ผมได้ทำการเซทระบบเป็นแบบนี้ครับ  SV CC >>switch 8 port+wrt54gl แต่ดูเหมือนว่า คนที่ใช้ ไวเลส จะเล่นเน็ตไม่ได้
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร และยังไม่แจก ip ของ CC แจกแต่ ip ของ wireless เท่านั้นครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ruj_chaiya

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
Re: ต้องการใช้ Linksys WRT54GL แจกสัญญาณ Wireless ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 03:09:14 pm »
คุณก็ต่อสายแลนเข้ากับ switing hub จาก wireless ใน port lan แต่ต้องเซต wireless ให้ไม่แจก dhcp และ ip ต้องไม่ต้องกับเครื่อง server  เท่านี้คุณก็เล่น net ได้แล้ว แต่ต้องคุณต้องการให้เล่นโดยเป็นคนละ class กัน คุณก็ต่อเข้าไปในช่อง internet เช่น server คุณเป็น 192.168.1.1 คุณต้องเซต router เป็น 192.168.2.1 ใน wireless ก็สามารถเล่นเน็ตได้แน่นอน
Signature cleanned by Admin