เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ติดตั้งClarckconnect ไม่ได้  (อ่าน 3351 ครั้ง)

ออฟไลน์ netstrom

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ช่วยด้วยครับ ติดตั้งClarckconnect ไม่ได้
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 06:58:49 pm »
เนื่องจากเมนบอร์ดเป็นP5ql pro เวลาตอนติดตั้งมันถามหาไดร์เวอร์ชิพเซ็ทครับ แต่ในตัวClarck มันไม่มีทำให้ไม่สามารถติดตั้งได้  ไม่ทราบว่ามีทางแก้ไขไหมครับ โดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนM/Bใหม่ เพราะเพิ่งถอยมาหมาดๆเลย :( :033: :033: :033:
Signature cleanned by Admin

• **
Re: ช่วยด้วยครับ ติดตั้งClarckconnect ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 03:20:35 pm »
เอ..เทพทั้งหลายไปสิงสถิตอยู่ที่ใดหนอ.....มาตอบให้ความกระจ่างให้หน่อยเถอะนะ sob sob sob sob sob

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
Re: ช่วยด้วยครับ ติดตั้งClarckconnect ไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 07:26:01 pm »
คงต้อง คอมไฟล์ driver เองครับถ้ามองไม่เห็น...แต่..ขั้นตอนค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร..และก็คุณให้รายละเอียดมาแค่นี้...spec อะไรก็ไม่ได้แจ้งมา... :042:

ออฟไลน์ GooGajoG

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 07:48:34 pm »
จะซื้อมาลง cc ไม่ดูก่อนละครับว่าบอร์ดรองรับมั้ย

แล้วก็ต้องมาแก้ไขปัญหาทีหลัง

เคยเจอในบอร์ด clarkconnect.com รองรับ chipset ไม่เกิน ich8 ครับ

ถ้าเป็น ich9 ลงไม่ผ่านครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:12:52 am »
ท่าน บอมครับเป็นเมนบอร์ดP5QL pro ครับท่าน  เค้าบอกว่าต้องเอาเคอร์เนลมาคอมไพล์เอง แล้วค่อยเอามาเขียนลงซีดีใหม่ แต่ผมทำไม่เป็น รบกวนท่านช่วยแนะนำหน่อย เอาที่มันง่ายๆอ่ะครับ ขอบคุณมากๆ

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 02:05:59 am »
ท่าน บอมครับเป็นเมนบอร์ดP5QL pro ครับท่าน  เค้าบอกว่าต้องเอาเคอร์เนลมาคอมไพล์เอง แล้วค่อยเอามาเขียนลงซีดีใหม่ แต่ผมทำไม่เป็น รบกวนท่านช่วยแนะนำหน่อย เอาที่มันง่ายๆอ่ะครับ ขอบคุณมากๆ

จัดให้ครับ..วิธีติดตั้งอยู่ข้างในนะ.รุ่นนี้มี dual gigabit ให้เลยผมก็พึ่งทำส่งไปตจว..เหมือนกัน..แต่ของผมจะเป็นรุ่นใหญ่กว่านี้หน่อย

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 04:15:26 am »
จัดให้ครับ..วิธีติดตั้งอยู่ข้างในนะ.รุ่นนี้มี dual gigabit ให้เลยผมก็พึ่งทำส่งไปตจว..เหมือนกัน..แต่ของผมจะเป็นรุ่นใหญ่กว่านี้หน่อย

ขอบคุณท่านมากๆครับ แต่ที่ผมติดตั้งลงไม่ได้มันเป็นเพราะไดร์เวอร์ชิพควบคุมHDD ซึ่งของผมใช้เป็นSATAครับ พอเราติดตั้งพอถึงขั้นตอนInstall  มันจะขึ้นหน้าต่างให้เราเลือกไดร์เวอร์ครับ แต่ไดร์เวอร์บอร์ดตัวนี้ผมดูในเวปAsusแล้วมันไม่มีบนลีนุกซ์เลย แต่หากเอาบอร์ดนี้ลงพวกUbuntu9.04 หรือDebian5 ลงผ่านได้สบายครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 04:18:50 am »
แต่เนื่องจากผมไม่มีสคริปแยกเน็ทกับเกมส์สำหรับ 2 ตัวนี้ ก็เลยเอาไปใช้งานไม่ได้ครับ หากท่านบอมจลองมองเอาไปทำเป็นโปรเจกต่อไปของท่านก็จะเป็นการดี

• admin
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 04:36:55 am »
แต่เนื่องจากผมไม่มีสคริปแยกเน็ทกับเกมส์สำหรับ 2 ตัวนี้ ก็เลยเอาไปใช้งานไม่ได้ครับ หากท่านบอมจลองมองเอาไปทำเป็นโปรเจกต่อไปของท่านก็จะเป็นการดี

หาดูดีๆครับผมมีแจกไว้แล้วนะครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 05:21:24 am »
ผมหาไม่เจอครับมีแต่ของCC หากผมจะเอาสคริปของCC ไปใช้กับUbuntuหรือDebian เลยได้ไหมครับ มันต้องเอาไปแทนตรงไหน งงเหมือนกัน อีกอย่างที่ต้องการลงCCให้ได้เพราะมันมีทุกอย่างครบ และหาข้อมูลได้ง่าย แต่สองตัวนั้นต้องทำเองหมดเลย ผมไม่ค่อยจะถนัดลีนุกซืซะเท่าไหร่

• admin
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 05:32:42 am »
ผมหาไม่เจอครับมีแต่ของCC หากผมจะเอาสคริปของCC ไปใช้กับUbuntuหรือDebian เลยได้ไหมครับ มันต้องเอาไปแทนตรงไหน งงเหมือนกัน อีกอย่างที่ต้องการลงCCให้ได้เพราะมันมีทุกอย่างครบ และหาข้อมูลได้ง่าย แต่สองตัวนั้นต้องทำเองหมดเลย ผมไม่ค่อยจะถนัดลีนุกซืซะเท่าไหร่
ไม่ได้ครับต้องคอมไพล์หรือหา kernel ที่มันรองรับเท่านั้น..ขั้นตอนมันจะยุ่งยากหน่อยหนะสิครับ...

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 05:56:01 am »
ถ้างั้นมีอยู่ทางเดียวสิครับ คือทำอย่างไรจะเอาเคอร์เนลใหม่ใส่กับตัวCC เพื่อจะให้มันรู้จักฮาร์ดแวร์ใหม่ๆแล้วเขียนลงซีดี รบกวนคุณบอมแนะนำวิธีทำให้หน่อยสิครับ