เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครพอแนะนำ วิธีการถอด ถาด DVD-ROM ของโนตบุ๊ค ACER 4920 ได้บ้างมั๊ยครับ  (อ่าน 7544 ครั้ง)

ออฟไลน์ punnet

• มหาลัยรัฐบาล
  • รักกันไว้เถิด อย่าปาระเบิดใส่กัน
     พอดีที่ ร้านรับซ่อม คอมด้วย ถ้าเป็น PC อ่ะ สบายมาก แต่โน๊ตบุ๊คนี่ไม่รู้ว่าน็อต มันซ่อนอยู่ ตรงไหนมั่ง
หรือ มีเวป ที่บอกวิธีการถอด ก็แนะนำมาได้นะครับ ลองถาม จานกู้แล้ว มีแต่จะขายหนังสือการซ่อม /ขอบคุณล่วงหน้านะครับ    pray pray pray
Signature cleanned by Admin

HS6SNK

• บุคคลทั่วไป
จับโน๊ตบุ๊ค นอนคว่ำ แล้วกะดูว่าcd มันเข้ามาลึกประมาณไหน ปรกติก็จะลึกกว่าเส้นผ่าศูนย์กลางของแผ่น cd นิดหน่อย จะมีน๊อต อยู่ 1 ตัว คลายน๊อตออก แล้วก็ดึงcd ออกมา ทางเดียวกับที่ถาด มันเด้งออกมา อาจจะแน่นนิดหน่อย  แค่นี้หละครับ ที่เหลือคงไม่อยาก

• รักกันไว้เถิด อย่าปาระเบิดใส่กัน
   อาการ เสีย คือ อ่านแผ่นที่จะบู๊ต ไม่ได้ คาดว่า DVD-ROM น่าจะช๊อต
เวลาเปิดเครื่อง มันจะค้างที่ LOGO ACER อยู่พักหนึ่ง แล้ว จะให้เข้า
SAFE MODE  แต่พอจะเข้า SAFE MODE จะเข้าไม่ได้ ก็จะวนมาที่
LOGO ACER อีก แล้วก็จะวนอยู่แบบนี้ไปเรื่อยๆ
   แต่พอใส่แผ่นจะบู๊ต ลง WINDOWNS ใหม่ มันจะค้างอยู่ที่ LOGO ACER
จะไม่ขยับเลย แต่ถ้า กด เอาถาดออก ก็จะเข้า หน้า ให้กด safe mode แต่พอกด
เข้า safe mode แล้วก็จะวน มาที่ LOGO ACER เหมือนเดิม
    และได้ สอบถามประวัติ การซ่อม ของลูกค้า แล้ว เขาบอกว่า เคยส่งเข้าศูนย์ซ่อม
ACER มาแล้วครั้งหนึ่ง อาการคือ ใช้ DVD-ROM ไม่ได้ แล้วใช้มาได้ ประมาณ
2 เดือน ก็เสีย ดังที่กล่าวมาแล้ว ข้างต้น
   หวังว่า พอจะเป็นข้อมูล ให้ผู้รู้ได้ ช่วยวิเคราะห์ อาการเสีย ให้ด้วยนะครับ

(ในแนวคิดผมคือ ต้องถอดอุปกรณ์ ที่คาดว่าน่าจะเสีย หรือ ช๊อต ออกแล้วเช็คทีละอย่าง แต่..ถอดไม่ออก อิอิ..ช่วยหน่อยนะครับ)

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำ นะครับ แล้วจะลองทำดูครับ THANK U ๆๆๆๆๆ

ขอบคุณ นะครับ ถอดได้แล้วครับ เย้เย้เย้

แสดงว่าคุณ HS6SNK เคยซ่อมโน๊ตบุ๊ค ใช่ป่าวครับ งั้นเด๋วมีรัย จะรบกวน PM ไปถามได้มั๊ยครับ ต้องขออนุญาติก่อน อิอิ