เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: การ Ghost แบบมืออาชีพ.....  (อ่าน 7712 ครั้ง)

beskakum

• บุคคลทั่วไป
การ Ghost แบบมืออาชีพ.....
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 08:32:39 am »
ผมกำลังเปิดร้านเน็ต

ตอนนี้เตรียมทุกอย่างไว้พร้อมแล้ว ไม่ว่าจะเครื่อง หรือระบบต่างๆ

แต่มีปัญหาอย่างนึงจะถามครับ เรื่องของการ Ghost

ผมรู้สึกว่าการ Ghost ที่ผมใช้อยู่ มันยังไม่สะดวกครับ

วิธีที่ผมทำคือ แบ่งพาทิชั่นออกเป็น 2 ส่วน คือ ไดร์ C และ D และก็ลงโปรแกรมพร้อมกับเกมส์

ส่วนตัวเกมส์นั้นผมลงไว้ที่ไดร์ D

และหลังจากนั้นผมก็ Ghost ไดร์ C เก็บไว้ในแผ่น DVD  และก็เอาไป Ghost ให้กับคอมตัวอื่น
(ในขั้นตอน Ghost นี้ ผมต้องคอยถอด DVD-ROM ไปเสียบเครื่องโน่นที เครื่องนี้ที รู้สึกว่ามันลำบาก)

และก็เอา HDD ที่ได้ลงเกมส์ไว้เรียบร้อยแล้วไปต่อกับคอมเครื่องอื่นเพื่อก็อปไดร์ D ลงไป (ก็คือเกมส์และโปรแกรมต่างๆ)

มีวิธีที่ง่ายกว่านี้ที่มืออาชีพเค้าทำกันมั๊ยครับ

ออฟไลน์ KHAI

• นักเรียนประถม
Re: การ Ghost แบบมืออาชีพ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:51:11 am »
ครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ nisai2519

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
    • Sanamya
Re: การ Ghost แบบมืออาชีพ.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 12:46:48 pm »
ทำไม ไม่โกส แบบดิสทูดิส ไปเลยละครับ  ง่ายกว่าเยอะเลย  โดยการ การถอดฮาสดิส จากเครื่อง อื่นๆ ออกมาให้หมด  แล้วก็มาเลือกเครื่องไหนก้ได้ เป็นเครื่องที่ใช้สำหรับโกส  แล้วก็นั่งโกส ลงฮาสดิสทุกตัว (ทำทีละตัว)  จนเสร็จ  แล้วก้เอา ฮาสดิส ที่โกสเรียบร้อยแล้วไปเสียบใส่เข้ากับเครื่อง  ที่เราถอดฮาสดิส  ออกมา  แบบนี้น่าจะง่ายกว่านะครับ

ออฟไลน์ punnet

• มหาลัยรัฐบาล
  • รักกันไว้เถิด อย่าปาระเบิดใส่กัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 01:38:06 pm »
ผมก็ว่างั้นแหละ มัยต้องลงเกมส์ที่ D" ก่อนแล้วค่อยมา Ghost. Windown ที่ C" อีกที
มันจะหลายขั้นตอนเกินไป ทำให้ช้านะครับ ผมก็ทำแบบคุณ นิสัยนั่นแหละเร็วดีครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 01:39:06 pm »
อย่างที่พี่เค้าแนะนำก็สะดวกครับ แต่ให้ไว้ด้วยก็ ไร้แผ่น Ghost  ให้หลายแผ่นหน่อยนะครับจะได้ไว้ขึ้น  เช่นเรามีเครื่อง 10 - 20 เราต้องทำแม่แบบซัก5เครื่อง แผ่น Ghost 5 แผ่นนะครับ
 แล้วเอา HDDมา Ghost กลับเครื่องแม่เลยนะครับ จะทำมากกว่านี้ก็ได้ครับ ตาใ สะดวกครับ ไวดีด้วยครับ  ( ต้องลงเครื่องแม่ให้เรียบร้อบเลยนะครับ เครื่องแรกนะที่จะ Ghost) laugh laugh

ลืมบอกไปอีกอย่างครับมี HDDตัวแม่เก็บไว้1ลูกก็ดีนะ  เวลาเครื่องไหนเสียเราจะได้ Ghost เลยครับ ไม่ต้องมาทำใหม่อีก

..................................ปล. มีอะไลก็ถามมาได้นะครับ เรื่องนี้ถนัดมากครับ

beskakum

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 06:23:01 pm »
ครับ พอเข้าใจแล้วครับ

ทำไมผมถึงคิดไม่ได้นะ Disk to Disk -*-

เส้นผมบังภูเขาจริงๆ

***มีอีกเรื่องนึงครับ ผมจะGhost Windows XP SP3 ที่ลงได้ทั้งแบบ IDE และ SATA
ต้องใช้โปรแกรมและเครื่องมือไรบ้างครับ
(ตอนนี้ Ghost ได้แค่ SP2 ครับ)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 02:06:52 am »
ไปซื้อตัวแปลง ผอดมาครับ IDE หรือSATAครับผมว่านะซื้อ hddให้เหมือนกันจะสะดวกกว่านะครับใช้sataไว้กว่านะครับ

ออฟไลน์ ott

• ปี 1 เทอม 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 07:15:00 am »
แล้วๆๆโกสผ่านแลนไม่ได้เหรอคับเอาแบบทำทีเดียวเสร็จทุกเครื่องอะนะ

ออฟไลน์ ott

• ปี 1 เทอม 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 07:15:38 am »
ทำไม่เป้นอะนะแต่เคยได้ยินมาอะจ๊ะ

beskakum

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 08:09:48 am »
นั่นสิครับ

น่าสนใจนะ โกสผ่านแลนน่ะ

ออฟไลน์ nisai2519

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
    • Sanamya
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 03:46:05 pm »
นั่นสิครับ

น่าสนใจนะ โกสผ่านแลนน่ะ
นี้ครับ วิธีทำโกสผ่านแลน  คุณเอ เค้าทำบทความออกมาให้อ่านกันนานแล้ว  ลองดูเป็นแนวทางครับ ใช้ได้ผลดีมากๆ 

http://www.zealzonecafe.com/board/index.php?PHPSESSID=35aaeaec0a28c701ab8e8013b204a1f1&topic=17.0

beskakum

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 05:29:46 pm »
^
^
^
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองไปทำดู

ออฟไลน์ zero2

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 01:31:06 am »
thank

samuraicybernet

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:07:20 am »
ทำ USB Ghost ไว้ 1 ตัว

แค่นี้ก้อจบแล้วคับ จะได้ไม่ต้องหอบหิ้ว DVD ไปใส่ตลอด

แล้วก้อ Ghost แบบ Disk to Disk ก้อจบ

ออฟไลน์ oporejung

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:04:15 am »
ทำ USB Ghost ไว้ 1 ตัว

แค่นี้ก้อจบแล้วคับ จะได้ไม่ต้องหอบหิ้ว DVD ไปใส่ตลอด

แล้วก้อ Ghost แบบ Disk to Disk ก้อจบ

ทำแบบนี้ก็ต้องเปิดฝาซีพียู เอาHarddisk ต้นฉบับมาเสียบอยู่ดีอะค่ะ..ผ่านแลน เจ๋งกว่า