บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากใช้ CC ทำ Log & Squid & B/W โดยมี Router RV016 ครับ  (อ่าน 3446 ครั้ง)

ออฟไลน์ gokucha

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
อยากใช้ CC ทำ Log & Squid & B/W โดยมี Router RV016 ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 04:20:51 pm »
พอดีทางบริษัทที่ผมทำงานนั้นอยู่ในช่วง เติบโตของบริษัท ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้น ซึง่เป็นพนักงานที่ดูแลงานระบบ IT ของบริษัทเพียงผู้เดียว  :028: อยากจะทำระบบในส่วนของ Log & Squid & B/W ซึ่งปัจจุบันนี้ที่ Office ผมตัวผมเองเป็นคนจัดนำเสนอ RV016 เข้ามาและก็เพิ่ม internet เข้ามาอีก 2 line ครับ ทั้งหมดตอนนี้ก็ 3 WAN
1. True adsl 16/1
2. 3BB  adsl 12/1
3. Cat  on net <fiber optic> 12/5

การจัดการ policy ปัจจุบันก็จะไม่มีอะไรมากแค่กำหนด Port ต่างๆอย่าง Port 80,8080,443 พวกนี้ก็จะออก Wan1 ไป ส่วน Port 21 ก็ 3 ส่วนที่เหลือก็จะจับไล่ลงไปที่ Wan2
ซึ่งข้อจำกัดของ RV016 นั้นมันเป็น B/W ไม่แท้ ก็ตรงที่ถ้ามันเจอพวกโปรแกรม IDM , Flastget หรือพวก p2p นั้นทะลุพรวดพราดเข้ามาหมดครับ ขนาดว่ากำหนดแบบว่า ip นี้ ใช่ B/W  แค่นี้สุดท้ายก็เอาไม่อยู่ แล้วก็ในส่วนของ การเก็บ LOG นั้นตัว RV016 ในตัวมันเองก็ทำไม่ได้ต้องไปซื้ Software มาเพิ่มอีกเสียเงินอีก เฮ้อ :032: แล้วที่สำคัญ เข้า เวปนี้ไม่ต้องพูดถึงครับ อืดบ้าง เร็วบ้าง ก็ตามเคยครับ RV016 ไม่มี Squid Proxy  :075:

พอดีผมเป็นพวกที่ หัวไม่มีทางด้าน Linux ทาง Windows ก็อยู่ในระดับพอใช้ถึงดี ครับ แต่ในส่วนของ Linux นั้นก็เคยจับๆ ตระกูล CC  อยู่แว๊ปๆ พอดีเข้ามาที่ siamcafe ก็รู้สึกว่าตัวเองน่าจะมาถูกที่แล้วที่นี้อาจจะมี กูรู เก่งๆชี้ทางให้

เอาเป็นว่าเริ่มเนื้อๆกันเลยดีกว่า  :001:

คืออย่างที่บอกครับ มี Router Linksys RV016 อยู่ internet 3WAN อยากจะมีระบบ Log & Squid & B/W โดยใช่ CC  นี้สามารถทำได้ไหมครับคือ ผมเคยลง CC แล้วแต่สุดท้าย ก็ออก net ไม่ได้ ไม่รู้ set ไม่ครบหรือ ขาดตรงไหนยังไง และถ้าเป็น ClearOS มันจะดีไหมครับเคยมีคนแนะนำว่า ClearOS ดี set ง่าย

** ผมคิดว่าถ้ามีตัว server CC เข้ามาช่วยนี้ ในส่วนของ RV016 นั้นผมก็คงยัง set Policy การออก Net ของแต่ละ Port เหมือนเดิมเพราะตามความเข้าใจผม RV016 นั้นจะจับ session ว่ามีอะไรบ้างที่กำลังจะออกไปแล้วตัวมันเองจะ จัดสรรค์ออกไปตาม Port นั้นๆเอง   ปล.อันนี้คือที่ผมคิดไว้นะครับไม่แน่ใจว่า มันถูกต้องหรือ ปล่าว :044:

ขอบคุณล่วงหน้า กูรู ทุกท่านครับที่ให้คำแนะนำผมความรู้ที่ได้ผมจะเอาไปทำประโยชน์ให้กับ องค์ที่ทำให้ผมได้ค้นพบตัวเองในด้านงาน IT ของผมครับ