บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Antamedia Hotspot ขอเสียงหน่อยครับ  (อ่าน 5224 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ansi-Monster

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
ใครใช้ Antamedia Hotspot ขอเสียงหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:28:25 am »
ตอนนี้ผมใช้ Antamedia Hotspot v.1.4.6 (ใส่ยา) บน XP SP3 + Acronis(ทำ auto-backup) อยู่ครับ
ใช้งานมา 2 ปีแล้ว เจอปัญหาเล็กๆน้อยๆ ก็ค่อยๆหาทางแก้ไปเรื่อยๆ เพราะยังไงก็ใช้งานได้ดีกว่า hotspot ไทยๆ
ที่เอา ของฟรี(opensource) บน UNIX มาขาย

ช่วงเวลา 2 ปี ผมได้เสียเงินซื้อ LISG ของ คุณอาร์ม KKthai และ IMS ของ Seed-Soft มาใช้ดูแล้วครับ
เพราะอยากสนับสนุนคนไทยด้วยกัน ราคาก็ไม่แพงจนเกินไป (ราคาไม่ถึงหมื่น สมัยนั้น Antamedia สองหมื่นนิดๆ)
คงเป็นเพราะว่าผมเป็น Windows Users (text mode ก็ใช้เป็นแต่บน DOS ไม่เป็นคำสั่งของ UNIX)
ผมเลยแก้ปัญหาของ UNIX Server เองไม่ค่อยได้ ต้องอาศัยคนอื่นช่วยตลอด พอเสียตังแล้วก็คาดหวัง
ว่ามันจะใช้งานได้ดี และทั้ง 2 ราย ก็ทำผมผิดหวัง เพราะยังทำได้ไม่ดีพอทั้งตัว software และ support เลยครับ
Price to performance ไม่ work ในสถานการณ์นี้ เพราะรายแรก แพงกว่า และห่วยกว่ารายหลัง

ยังไงผมก็ขอขอบคุณ 3poe ของคุณX และรายอื่นๆที่ให้ผมได้ลองใช้ฟรีๆ(ลองมาเยอะจนจำไม่ค่อยได้)

สุดท้าย ผมก็หนีไม่พ้น Antamedia Hotspot บน Windows อยู่ดี ถึงจะยังเจอ bug อยู่บ้าง แต่ยังไงก็
เป็น Windows Base ครับ จะลองมั่วเองหรือถามคนอื่ก ก็มีคนช่วยอยู่มากมาย แถมจะ back-up ด้วย
GHOST หรือ Acronis ก่อนลงมือแก้ใขอะไร ก็ปลอดภัยมากๆครับ

ใครมีประสบการณ์กับ software อื่นๆที่ดีกว่าผม รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
หรือใครมี Antamedia ตัวใหม่กว่านี้(ที่ใช้งานอยู่จริงๆ) ก็ช่วยบอกและส่งต่อกันด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ