เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านกันนะครับ ร้านที่โดน RS เล่นไป3.5 หมื่นและวิธิจับของมัน จะบ้ากันไปใหญ่แล้ว  (อ่าน 45540 ครั้ง)

เน็ต ตจว.

• บุคคลทั่วไป
 :-*จากเมื่อ 2 วันก่อน เอาเรื่องร้านที่รู้จักกันโดน มือปืน ไถ่เงินไป เนื้อเรื่องประมาณข้างล่างนี้นะครับ

----------------------------------------------------

เมื่อวานนี้เองครับ เหตุเกิดในเขต จ.ระยอง

รายแรกนี้เรารู้จักกันเลยครับ เป็นร้านเกมระดับย่อม ไม่แน่ใจว่าล่อให้ไรท์เพลงหรือลงเพลงในเครื่อง แต่เจ้าของร้านทำไม่ได้หรือไม่มี เลยไปตามญาติ ของเขา(ที่เป็นเพือนกับผม) มาทำให้ เลยโดนไป 5 หมื่น ต่อรองเหลือ 3.5 หมื่น เจ้าของร้านออก 2 ญาติออก 1.5 หมื่น(เล่นเอาเครียดไปเลย หุหุม่ะกล้าถามละเอียด เรื่องนี้ถามมาจากน้องสาวเขา)

อีกราย(ร้าน) ใกล้ๆกัน ลงเพลงไว้ในเครื่องไว้เปิดให้ลูกค้าฟัง โดนไป 4 หมื่น

ข่าวจริงครับยืนยันแล้วแต่ไม่ทราบว่า ค่ายเพลงไหน เลยเอามาเตือนเพือนๆนะครับ อย่าประมาท เพราะร้านที่ 2 ที่ว่าโดนนี้อยู่ลึกลับถึงหลังวัด (แมร่ง) มันยังดั้นด้นไปหาจนเจอ แล้วตบทรัพย์ ไป 4 หมื่นเนาะๆ

------------------------------------------------------------------

และพอดีเมื่อกี้ เพือนคนที่โดนมาซื้อของที่ร้านพอดีเห็นเขาอารมย์ดีแล้วก็เลยถาม เรื่องราวจากตัวเขานะครับ มีรายละเอียดน่าตกใจ และต้องเอามาเตือนกันให้เพือนๆระวังกันไว้เพราะมันจะบ้ากันไปใหญ่แล้ว สำหรับค่ายเพลง ระยำนี้

เพือนคนนี้ชื่อ ตุ้ม ครับ มีอาชีพรับซ่อมคอมฯ แต่แกไม่มีร้านเองเลย ไปอาศัยร้านเกม ของหลานชายแบ่งพื้นทีส่วนหนึงรับซ่อมคอมฯ วันเกิดเหตุ  ตุ้มไม่ได้อยู่ที่ร้าน หลานชายโทรเข้ามือถือ ของตุ้ม บอกว่า มีคนเอาคอมฯ มาซ่อมให้มาดูหน่อย เมื่อตุ้มมาถึงก็ลองต่อสายแล้วเปิดเครื่องดูอาการว่าเครื่องเป็นอะไร เช็คดูแล้วปรากฎว่า windows เสียแต่พอแก้ไขได้ คนที่นำคอมฯ มาก็ถามว่าคิดเท่าไหร่ ตุ้มบอกขอ 500 บาทแล้วกันทางนั้นก็ต่อรองราคาลงมา ตุ้ม เห็นว่าเป็นคนแถวนี้เอง(ย้ำตรงจุดนี้นะครับสำคัญนะ ว่าเป็นคนแถวนี้เอง) จึงลดเหลือ 400 บาทพอตกลงกันได้ ทางเจ้าของคอมฯ จึงบอกว่า ในเครื่องมีเพลง(MP3) อยู่ช่วยทำให้เล่นได้ด้วยนะ ตุ้มก็ตกลงและลงมือซ่อม ทางเจ้าของคอมฯ หายไปสักพัก ก็กลับมาจ่ายเงินให้ 400 บาท ตุ้มก็ทำงานต่อสักพักกำลังก้มๆเงยๆอยู่ในร้าน อยู่ดีๆรู้สึก ว่ามีคนมาล๊อคคอ หันกลับมาดู ทางนั้นแสดงตน เป็นตำรวจนอกเครื่องแบบจากระยองแล้วกล่าวหาว่าตุ้มละเมิดลิขสิทธิ เพลง ของ RS  และนำเอกสาร ของ RS มาแสดง(แต่แมร่งไม่ยักแสดงหมายค้นแฮ่ะ) แล้วก็ไปเปิดดูในเครื่องคอมฯ ในร้านเกม ของหลานชายตุ้ม เจอเพลง รักคนมีเจ้าของ ของ วงไอน้ำ อยู่ในเครื่องทั้งหมด 4 เครื่อง จึงถอดเครื่องออกมา เสร็จแล้วก็บอกว่าคุณละเมิดฯ นะ เรียกค่าปรับ 1 แสน ตุ้มเองก็ตกใจโทรเรียกเพือนมาช่วยคุย ทาง(ไอ้สาด)นั้นเห็นท่าทางจะวุ่นวายก็เลยบอกว่าแบบนี้น้องไปคุยกันที่โรงพักฯ ดีกว่า  แล้วพาตัว ตุ้มพร้อมหลานชาย และคอมฯ 4 ตัว ไป สภต.***

พออยู่ที่นั้น ทางสารวัตร*** (จอมเขมือบ) ก้ขู่ว่าให้คุยกันให้รู้เรื่องตกลงกันเอง หากตกลงไม่ได้ทางตำหนวด ต้องดำเนินการจับตุ้มเข้าห้องขัง หุหุหุ (แมร่งร่วมมือกันดีจิ๋ปหาย) ทางพวกหมานำจับก็บอกว่าถ้าน้องไม่จ่ายก็ต้องติดคุกแล้วหาเงินมาประกันตัวเองไม่งั้นก็ต้องนอนคุก แล้วต้องไปขึ้นศาลอีก คอมฯก็ต้องถูกยึด รวมความแล้วหลังจากข่มขู่และต่อรองแล้ว และบังเอิญเพือนตุ้มที่มาช่วยเหลือรู้จักกับหัวหน้าทีมนำจับด้วย (ก็บอกแล้วว่าแมร่งคนในพื้นที่) จึงลดให้เหลือ 35,000 บาท ไอ้สาดหมาตัวหัวหน้ามันบอกว่าตกลงกันง่ายๆก็ดี พี่จะรีบไปจับที่อื่นอีก เดียวน้องเอาคอมฯ ขึ้นรถพี่เลยเดียวพี่ไปส่งให้ ตุ้มก็วิ่งไปเทียวหยิบยืมเงินมา(เพราะตุ้มเองเรื่องเงินๆทองก็แย่อยู่แล้ว)จนได้รวมกับของหลานชายจ่ายให้มันไปแล้วเซ็นยอมความอะไรกันเรียบร้อยเสร็จเดินลงมาที่รถ เชื่อไหมว่าไอ้สาดหัวหน้าทีมจับ มันตวาดว่าใครบอกให้คุณเอาคอมฯมาไว้บนรถผมเอาลงเดียวนี้เลย ตุ้มกับพวกต้องเอาเครื่องคอมฯลงมากองกับพื้นแล้วไปหาเช่ารถมาเอาคอมฯกลับร้านส่วนไอ้พวกจังรายนั้น รีบบึ่งรถไปหาเหยื่อต่อที่อำเภอแกลง

ผมถามตุ้มว่าทำไมไปยอมจ่ายให้มันล่ะ ตุ้มไม่ได้ผิดอะไรเลย ส่วนเรื่องคอมฯหลานก็ไม่มีหมายศาลมาค้น แบบนี้น่าแจ้งความว่าปล้นทรัพย์นะ ตุ้มเขาบอกว่าตกใจเห็นมันมีใบมาจาก RS  และโทรไปถามทาง Rs มันก็ยืนยันว่าคนของมันแถมพวกผู้ใหญ่ในพื้นที่(ที่ใช้ตำแหน่งประกันได้)ก้ไปต่างประเทศหมด แถมโดนกล่อมโดนขู่ (ตุ้มบอกว่าหัวหน้ามันเป็นนักข่าวของข่าวสดด้วย) ขู่ว่าจะเอาเรื่องไปลงหนังสือพิมพ์ด้วย เขากลัวก็เลยต้องยอมมัน แต่เขาก็รู้ตัวพวกสายต่างๆและบ้านของพวกมันแล้ว ก็คงมีการเอาคืนแน่

ที่น่าตกใจคือหลังจากจับตุ้มแล้ว อีกวันหนึงก็ไปจับแผงขายเหล้าปั่น เล็กๆมีโต๊ะให้ลูกค้านั้งไม่กี่โต๊ะเอง

ร้านขายเหล้าปั่น ร้านนั้นมีเครื่องเสียงแบบเทปเล็กๆแล้วเอาเทปของRS(ของแท้ด้วย) เปิดเพลงให้ลูกค้าฟังเลยโดนไป 5 หมื่น

ผมฟังแล้วนึกว่านี้มันจะบ้ากันไปใหญ่แล้ว RS  ก็บ้า ไอ้คนที่ไปตัดช่วงจากบริสาด มันมาก็บ้า พอไปเหมาเสียเงินให้บริสาดเพื่อได้สิทธิ ไปแล้วกรูต้องขูดรีดเอาทุกทางให้ได้มากที่สุด ไปเจอคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องราวก็สบายมันไป แถม ตุ้มบอกคุยกับหัวหน้าทีมมันแล้วมันจะใช้คนในพื้นที่ นี้แหล่ะโดยเฉพาะเด็กนักเรียน แถวๆที่มันจะไปจับเขานี้แหล่ะมาเป้นตัวล่อซื้อ พอตุ้มเล่าถึงตอนนี้ เลยทำให้นึกขึ้นได้ว่า ช่วงก่อนหน้านี้มักจะมีเด็กที่เรียนที่ รร. ที่ตุ้มบอก (แถวรู้จักด้วย) หลายๆคนมาถามว่ารับไรทืเพลงไหม คงไปจ้างเด้กพวกนี้เอง

เล่ามานี้ไม่อยากให้เพือนคนไหนโดนนะครับ พวกบ้านี้มันจ่ายไปแล้วต้องหาทางขูดรีดเราให้มากที่สุด อย่าเห็นว่าคนเคยเห้นหน้ากันแล้วไว้ใจได้นะครับ

ZealKung

อย่างงั้นก็ต้องยอมความครับ

ธรรมดาผมโดน60.000ต่อรองได้55.000 ก็ยังดีไม่คิดอะไรมากจำไว้เป็นบทเรียน

ตำรวจมันก็เอาด้วยแระครับผมให้ช่วยไรไม่ได้หรอก

คนไทยคนหนึ่ง

พ่อแม่พี่น้องประชาชนคนไทยทุกคน ที่ได้อ่านข้อความข้างต้นแล้ว
คงพอจะทราบแล้วนะครับว่า พวกผมถูกนายทุนซึ่งอ้างกรรมสิทธิในเพลงของมัน กลั่นแกล้ง
ฉะนั้นจงอย่าไปอุดหนุนสินค้า ของพวกมัน ให้มันขาดทุน ขาดทุน เจ๋งไปเลย
หากินบนความเดือนร้อน ของชาวบ้านเขา ไปลงนรกเสียเถิด ไปปปป

been

ที่ร้านเราก็โดนเหมือนกัน มันมาเล่นอยู่ 2วันก่อนหน้า แล้ววันที่ 3 ก็เอาตำรวจมาจับบอกว่าเครื่องนี้มีเพลงละเมิดลิขสิทธิ์ของRS ทั้งร้านเจออยู่เครื่องเดียว พนักงานบอกว่า ก็เป็นเครื่องที่มันมาเล่นเมื่อ 2วันก่อนนี่แหล่ะ มันทำได้ทุกวิธีที่จะได้เงินแหล่ะ ถ้ามันจะเอาน่ะ ถ้าทางร้านตั้งใจจะละเมิดจริง ก็ลงมันไปทุกเครื่องแล้วล่ะ ทำไมต้องเจออยู่แค่เครื่องเดียวแล้วก็เป็นเครื่องที่มันเอามาลงเองด้วยล่ะ จริงป่ะ 
                    อย่าไปอุดหนุนเพลงของมันเลย เดี๋ยวจะโดนจับไม่รู้ตัวนะจะบอกให้ ค่ายอื่นเค้าไม่เห็นต้องเอากันแบบนี้เลย  สงสัยว่าRSคงขาดทุนมหาศาลเพราะขายเทปไม่ได้ สู้แกรมมี่ไม่ได้รึไง ถึงทำยังกับหมาจนตรอกที่ต้องกัดไปทุกอย่างที่ขวางหน้า

pairatch646

ผมโดนไป2รอบแล้ว รอบแรกเมื่อกลางปีที่แล้ว โดนไป45000 จาก100 000เดือนที่แล้วมาอีก ขนาดไม่มีวินแอมนะ มันยังไถไปอีก35000 ในเครื่องไม่มีเพลงแม้แต่เพลงเดียว แต่ดันมีน้องเอาแผ่น mp3 มาใส่ลืมเอาออก มันเลยดึงผ่านแลนไปแล้วบอกว่ามีทุกเครื่องเลย เสือ กรันได้อีก ซวยจิงๆๆ เวงงกะRSs จัง ต้อนนี้เลยlock โดยใช้ winguard ลอกทั้งหมดเลยเลย gmm ไม่เห็นมันจะจับเลย เคยคุยกัน gmm เขาบอกไม่จับร้านเน็ต ถ้าไม่มีการขายแผ่น หรือคาราโอเค เซงกะ RS สุดๆๆเลยละ ตอนนี้ก็เลยช่วยโปรโหมดเพลงให้เขาขายไม่ออกต่อไป 5555 มันขายไม่ออก ทำไงได้อะ สม.......

tanjo1

เราผู้บริโภคความบันเทิงของ RS
เราช่วยซื้อสินค้ามัน   ทำให้มันร่ำรวย อยู่ดีกินดีกว่าพวกเราเยอะแยะ ต้นทุนปั้มแผ่นไม่ถึง 10 บาท  มันขาย100-200
กำไรเท่าไหร่...............?และแล้วมันก็ทดแทนบุญคุณแก่ผู้บริโภคทั้งหลายทั้งปวงอย่างพวกเรา ๆ ด้วยการหาวิธีการ
ต่างๆ สารพัดวิธีโดยความร่วมมือของเจ้าหน้าที่ของรัฐออกมาอาศัยช่องว่างของกฏหมายลิขสิทธิ์(ก็ไอ้พวกนายทุนอย่าง
พวกมันนี่แหละเข้าไปมีอำนาจเป็นขี้ตีนของไอ้พวกต่างชาติอีกทีหนึ่งเขียนกฏหมายออกมา)  แล้วก็เอาช่องว่างของ
กฏหมายออกมาหากิน   ทำไมเราชาวผู้บริโภคทั้งหลายไม่รวมตัวกันออกกฏหมายลิขสิทธิ์ของผู้บริโภคในส่วนนี้บ้าง
(ในเรื่องของการยัดเยียดให้ไปฟังเพลงของพวกมัน)เพราะเปิดวิทยุจะฟังข่าวสารก็จะต้องเจอเพลงของพวกมันมาคั่น
แทรกให้รำคาญเล่นซะงั้น   บางทีเพลงของพวกแมร่งก็ห่วยแตก  ฟังไม่รู้เรื่อง  มันเอาภาษาโครตพ่......อ  โครต.....
แมร่ง  มาเขียน  บางทีก็ทำให้ภาษาไทยวิบัติไป  เสียหาย....  ต่อไปภาษาไทยก็ไม่มีเอกลักษณ์เพราะไอ้ภาษาเขียน
ภาษาร้องของพวกมัน...............มีกฏหมายฉบับใดบ้างที่คุ้มครองความเสียหายในส่วนนี้บ้าง   ชาติเราต้องเสื่อมถอยกับ
ไอ้พวกนี้ที่พยายามยัดเยียดวัฒนธรรมเห่ย  ๆของพวกมัน  ไปอีกสักเท่าไร..............ต่อไปเพลงชาติไทยจะร้องแบบ
แนวpop หรือrock   อย่างของพวกมันดีหว่า............................ต่อไปคนไทยจะเรียกตนเองว่างอย่างไรดี  คนไทยหรือ
คนmix   อย่างไหนดีนะ    ................บ่นเพราะเจ็บใจที่มันยัดเยียดวิถีการฟัวที่เราไม่ต้องการให้เราฟัง      กำ.........

ไม่สำนึก

ก็ซื้อของก็อปเองอะ มองแต่มุมมองผู้บริโภคนิ ลองคิดว่าตัวเองเป็นคนทำของมีลิขสิทธแล้วตัวเองโดนละเมิดมั่งเดะ
แต่ก็อย่างว่าคนไทยใช้ของ copy กันจนชินชาจนนึกว่าเป็นเรื่องถูกไปแล้ว ที่มาโพสไม่ใช่จะมาแหกคอกหรอกนะ
แต่อยากให้หลายๆแง่ไม่ใช่ว่า จะมองเอาแต่ได้อย่างเดียว ลงของcopy ก็โดนปรับ ก็สมเหตุสมผล ไปด่าเค้าทำมายยย

ปล.กุก็โหลดแต่ mp3ฟรีตลอด เลยไม่อยากด่ามัน

ZealKung

คุณม่อน...กล่าวถูกต้องแล้วนะคร้าบ แต่ก็ไม่ผิดหลอกนะครับที่กล่าวมาบางที่ก็ซื้อ MP3 กันมากมาย

โดนไปก็จำเป็นบทเรียนที่แสนแพง

Nightcafe

ไปอ่านเจอในเวปเพื่อนบ้านครับ เห็นว่ามีประโยชน์ สำหรับร้านใครที่ยังไม่เคยโดน
วิธีปฏิบัติ เมื่อ เจอพวกมาจับลิขสิทธิ์
โปรดระวัง
ขณะนี้ได้มีขบวนการ "ธุรกิจลิขสิทธิ์เก็บเงิน" กำลังระบาดหนัก
ถึงแม้ร้านคุณจะไม่มีแผ่นเกมส์ที่มีปัญหาก็ตาม พวกมันจะใช้วิธีการที่สกปรกมาก
นั้นก็คือ ให้หน้าม้ามานั่งเล่นเกมส์โดยมันเอาแผ่นมาเอง ตอนเราเผลอเพียงไม่กี่นาที
พวกมันก็จะกรูกันเข้ามา 7-8 คนพร้อมตำรวจอย่างน้อย 2 นาย
แล้วใช้กล้องถ่ายวีดีโอถ่ายภาพหน้าม้าของมันที่กำลังนั่งเล่นเกมส์นี้อยู่
แล้วมาแอบอ้างว่าเรามีความผิดฐานละเมิดลิขสิทธิ์เกมส์ที่มันอ้างความเป็นเจ้าของสิทธิ์
(ทั้งที่จริงแล้วพวกมันมีสิทธิ์จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้) ขอให้เพื่อน ๆ
ร้านเกมส์อย่าตกใจ พยายามตั้งสติ พวกมันจะให้ตำรวจเชิญตัวเราไปโรงพัก
พร้อมกับยึดเครื่องเกมส์และทีวีของเราไปด้วย เพื่อน ๆ อย่าไปกับมันเด็ดขาด
พยายามโทรตามคนรู้จักมาอยู่เป็นเพื่อนให้มากที่สุด
แล้วบอกกับมันว่าถ้าเราผิดจริงให้ไปฟ้องเราที่ศาล
เพื่อพิสูจน์ข้อเท็จจริงกันที่นั้น (เพื่อน ๆ ไม่ต้องกลัวคำว่าขึ้นศาล
พวกมันแหละที่ไม่กล้าขึ้นศาลเพราะว่าถ้าพวกมันขึ้นศาล
มันจะต้องพิสูจน์สิทธิ์ของตัวมันเองให้ได้ก่อน
ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นการรับช่วงสิทธิต่อกันมาเป็นทอด ๆ
ถ้าจะพิสูจน์กันจริงก็คงจะต้องพิสูจน์กันยาวในชั้นศาล)
ห้ามมิให้ใครคนใดคนหนึ่งไม่ว่าจะเป็นเด็กในร้าน หรือคนในครอบครัวไปกับตำรวจเด็ดขาด
เพราะมันจะจับเข้าคุกแล้วดำเนินคดีเราเป็นผู้ต้องหาทันที เพื่อน ๆ
ต้องบอกว่าขอติดต่อกับทนายก่อนจะไม่ไปโรงพักโดยไม่มีทนายเด็ดขาด
นี่คือสิทธิของเราที่จะไม่พูดอะไรไม่ไปไหนจนกว่าจะมีทนายไปกับเราด้วย
บอกให้พวกเขากลับไปก่อน ถ้ามันไม่กลับเราก็ยืนยันที่จะไม่ไป
ตำรวจไม่มีสิทธิ์มาฉุดกระชากเราไป ถ้าเราไม่ไปซะอย่างมันทำอะไรไม่ได้
เพราะมันยังไม่ได้ออกหมายจับเรา ถ้าตำรวจมันเขียนข้อความหรือลงบันทึกอะไร
เราห้ามเซ็นต์รับรู้เด็ดขาด เขาไม่มีสิทธิ์ที่จะมาบังคับให้เราเซ็นต์
บอกตำรวจไปเลยคำเดียวว่าเราไม่เซ็นต์
ถ้าเป็นไปได้ถ้ามีกล้องวีดีโอหรือกล้องถ่ายภาพ หรือเครื่องบันทึกเสียง
ควรจะถ่ายภาพพวกมันทุกคนที่เข้ามาด้วยเพื่อเป็นหลักฐานที่สำคัญภายภาคหน้า
บ้านของเรา ร้านของเราเรามีสิทธิ์ เราไม่มีความผิดใด ๆ
ทั้งสิ้นในการถ่ายภาพบุคคลที่เข้ามาในบ้าน หรือในร้านของเรา
สิ่งที่พวกมันต้องการมิใช่การปราบปรามการละเมิดลิขสิทธิ์แต่สิ่งที่พวกมันต้องการคือเงินในการตกลงยอมความของเรา
แต่เราอย่าไปยอมให้เงินพวกเดนสังคมพวกนี้แม้แต่บาทเดียว สู้คดีกับมันไปเลย
พวกมันไม่กล้าขึ้นศาลหรอกเพราะเงินจากการตกลงยอมความคือสิ่งที่พวกมันต้องการเพียงอย่างเดียว
อย่าคิดว่าให้เงินมันไปแล้วเรื่องก็จบ
ยอมเสียเวลาดีกว่ายอมให้เงินพวกมิจฉาชีพพวกนี้
ผมเคยโดนมาแล้วเมื่อเดือนก่อน โดนมันไถไป 3 หมื่น แหมถ้ามาอ่านเจอก่อน
คงไม่ยอมมันเด็ดขาดแน่

saksit999

แถวร้านผมมาละนะครับ ภาคตะวันออก  15/7/05 หลายร้านครับ 5-6หมื่น ถ้าเอาใส่ไว้เครื่องนึง แต่เปิดแชร์ไว้ ก็โดนยกไปทั้งร้านด้วยนะครับ ถือว่าเครื่องอื่นก็เล่นได้ โปรดระวังเรื่องการแชร์ไฟล์ด้วยนะครับ

เพิ่งโดนแต่ไม่จ่ายสักบาท

ผมเพิ่งโดนพวก RS มาจับลิขสิทธิ์เพลง โดนไป 8 เครื่อง ก็ปล่อยให้มันยึดไป บังเอิญตอนนั้นกำลังยุ่งๆอยู่ถ้ามีสติกว่านี้คงตะเพิดไม่ให้พวกเอี้ยนี้เข้าร้านแต่แรกแล้วเพราะมันม่ะมีหมายไรเลย แต่ก็ปล่อยให้มันยกไปและตั้งใจจะไม่คุยด้วยเพราะหาข้อมูลมาแล้วถ้าสู้คดีจริงๆโดนไม่เท่าไหร่และมีช่องทางสู้ด้วยเลยให้มันยึดไป 2 เดือนถึงได้คืนเนื่องจากรู้จักผู้ใหญ่แต่ก็ไม่ได้วิเต้นมากนักเพียงแต่ปรึกษารูปคดี จริงๆแล้วไอ้พวกนี้มันมีช่องทางเยอะแยะส่วนใหญ่คนที่โดนจับมักจะโดนพวกเครื่องแบบที่รู้ไม่จริงและไม่มีอำนาจตัดสินความผิดมาขู่อย่างนั้นอย่างนี้ ผมเคยเข้าไปดูข้อมูลของกรมทรัพย์สินทางปัญญาในคดีของ RS ถ้าเค้าผิดจริงก็โดนปรับไปไม่เท่าไหร่แต่เสียเวลามากกว่า ดังนั้นถ้าไม่อยากเสียตังค์ให้พวกเอี้ยนี์บางทีลองให้มันส่งฟ้องไปเลย คดีผมเค้ายกฟ้องในชั้นอัยการไอ้พวกนั้นก็ไม่เคยโผล่หัวมาเลยตั้งแต่มาจับเพาระผมไม่คุยกับมัน และอีกอย่างคดีอย่างนี้ตำรวจไม่มีสิทธิจับคุณเข้าคุกหรอก ขนาดผมถูกจับผมยังไม่สนใจจะเครียร์กับพวกมันเลยก็ปล่อยให้ตำรวจส่งฟ้องไปเพราะเมื่อตำรวจส่งฟ้องแล้วอำนาจทั้งหมดก็อยู่ที่อัยการ ตำรวจหมดสิทธิ์แดก ปัญหาอยู่ที่ว่าถ้าถูกจับแล้วธุรกิจคุณกระทบมากหรือเปล่าถ้ากระทบมากก็วิ่งเต้นหน่อยหาผู้ใหญ่ที่ไม่เห็นด้วยกับพวกเอี้ยนี้มาช่วยหรือส่งเรื่องไปให้ ITV ไปเลยจะได้เปิดเผยกันให้รู้กันทั้งประเทศถึงความเอี้ยของพวกมัน เป็นกำลังใจให้ละกัน

ZealKung

ดีครับมันทำนาบนหลังคน แจ้งก็ดี แต่หาที่มาของมันอาจยากหน่อย

ออฟไลน์ charnr

• VIP Group
  • สวัสดี
สวัสดีครับ
รบกวนขอคำแนะนำครับ มีวิธียังไงในการตรวจเช็คว่าเครื่องมีเพลงของ RS หรือไม่ครับ เพราะช่วงนี้ร้านแถวบ้านมีการจับบ่อยมากครับ
เมื่อคืนนี้ร้านเพื่อนของลูกอยู่แถวบางแค ก็โดนจับไป เห็นลูกบอกว่าพบ1เครื่องมี 2 เพลง แต่เขายึดไป 13 เครื่อง แถมขู่ค่าประกัน1แสนค่าลิขสิทธิ์เครื่องละ1หมื่น ช่วงนี้เครียดมากครับ และกลัวโดนยัดด้วยครับ

ปล.ร้านอยู่ฝั้งธนครับ
Signature cleanned by Admin

ZealKung

ก็ลองใช้ Search Results ดูพิมพ์พวก *.mp3 หรือ *.wma ลองSearchหาไฟร์พวกนี้ดูที่ชื่อด้วยนะครับ

ZealKung

อ้ายพวกนี้มิใช่ตัวแทนจาก Rs หรือ Gmm หรอกครับส่วนใหญ่

มันเป็นแก๊งมากะกากีแล้วหารกัน

แล้วก็มาซิว

ระวังไว้ละครับดีที่สุดเพราะผมยังเห็นมันเดินกันล่าน เหมือนเดิม

momoadisy

ผมก็โดน ครับ มารุ้ทีหลัง ว่าไม่มีหมายค้น เซงโคตร ตอนที่มันมายกเครื่อง ผมไม่อยู่ร้าน อย่างเซง

ยังก็ขอให้ ขอความ Shift Lost จงอยู่กับ RS ตลอดไป สาธุ [/size]

idos

จริงๆแล้วถ้าออกไปรับซ่อมและมีข้อความที่บอกว่าหากเป็นเครื่องที่มาจากลูกค้าจะไม่รับผิดชอบใดๆอันทำให้เกิดความเสียหายกับทางร้านน่าจะรอดนะครับเป็นการให้ลูกค้ารับไปเพราะว่าแบบนี้เท่ากับว่าทาง RS เป็นผู้ที่ทำให้เราละเมิดลิขสิทธิ์เอง ซึ่งจริงๆแล้วเราไม่ได้ละเมิดด้วยซ้ำ เค้าละเมิดของเค้าเองแต่มาเอาตังกะเราขอให้ RS จงเจริงลงไปเรื่อยๆละกันถ้าเป็นแบบนี้ สาธุ ::)

sodaxxx

:( :(ร้านพี่เราก็โดน  ไม่รู้คุณลูกค้าคนไหนเอามาลง  :-[ :-[ :-[

missusa

ผมแจ้งเบาะแสไปทางเรื่องจริงผ่านจอแล้วครับ เหอๆ พวกมันลอยนวลมานานมากแล้ว
ไม่มีหน่วยงานใดช่วยได้เลย เผื่อเค้าช่วยแฉก็ดีมากครับคนจะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อ

ออฟไลน์ beemza

• นักเรียนประถม
ยังงัยก็ต้องรอบคอบกันไว้นะครับ เราเป็นเป็นเป้านิ่งก็ต้องคอยตรวจสอบเรื่องล่อแหลมเหล่านี้ให้ดี อย่าให้ต้องตกเป็นเหยื่อของ "มิจฉาชีพ" นอกเครื่องแบบ ที่หากินบนความทุกข์ของคนอื่น

candyboy

ไอ่ ห่า พวกนี้นิสัยไม่ดีเลย  ทำนาบนหลังคนหรอว่ะ สาด   
    กุ เบื่อตำหนวด  เกลียดชิบ หา ย
พวกพี่ๆ ก็ระวังด้วยนะครับ

tiger

ขอถามหน่อยน่ะครับ ถ้ามีไฟล์เพลงต่างประเทศ เพลงเกาหลี แดจังกึมพวกเนี้ยะ จะโดนด้วยไหมครับ

hellboy_zjee

Re: อ่านกันนะครับ ร้านที่โดน RS เล่นไป3.5 หมื่น$
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2006, 01:44:22 pm »
ตามมาตรา 69 ว่าด้วยการละเมิดลิขสิทธิ์ไดๆๆ ก็ตาม ผู้ที่มีสิทธิ์ตรวจค้นหาหลักฐานในเคหะสถาน (บ้านหรือร้านเราเอง) ต้องมี  ใช่เปล่าว้า  อิอิ  จำได้ลางๆๆ
1หมายสารว่าด้วยการละเมิดลิขสิทธิ์ ต้องระบุชัดเจนว่า มีชื่อร้านเราจริงมั้ย
2 ขอดูบัตรประจำตัวประชาชน หรือเอกการผู้ถือสิทธิ์ของ บริษัท เค้ๆๆ  ที่กล่าวอ้างลิขสิทธิ์ ถ้าจะให้ดีถ่ายเอกกสารไว้
3 ตั้งสติให้ดีเรียกคนรู้จักมาให้หมด ดึงเกมส์
4 ห้ามยินยอมหรือเซ็น อะไรก็ตาม หรือ ห้ามไป โรงพักเด็ดขาด เพราะไปมะไหร่มานยัดข้อหาแน่นอน
5 ตามกฎหมาย ถ้าไม่มีหมายศาลตัวจริงที่ระบุว่าร้านเราละเมิดลิขสิทธิ์ ตำหนวดไม่มีสิทธิ์จับถุม เราไป โรงพัก
6 ถ้าเขาจะยึดเครื่องบอกไปเลยครับไปสู้กันที่ศาล  พร้อมทั้งขู่ไปเลยว่าจะแจ้งความข้อหายักยอกทรัพย์   หรืออะไรประมาณนี้ การที่มันขนเอาเครื่องเราไป ทำให้เราขาดรายได้ในการดำเนินธรุกิจ ฟ้องเอาค่าเสียหายกลับเลยครับ
  ห้ามอยู่คนเดียว ตามลำพัง   
การละเมิดลิขสิทธิ์ ตำหนวดไม่มีสิทธิ์ จับเราไป โรงพัก นะครับ โทษไม่แรง เหมือนกับค่าคนตาย  อย่ายอม

ทั้งหมดนี้ผมก็ได้ฟังๆๆพี่ในเวปนี้เค้ามาเลยมาเล่า  ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ด้วยนะครับ ถ้าใคร รู้เรื่องกฎหมาย ผมรบกวนมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ  เพื่อเป็นประโยนช์ กับคน ที่กำลังโดนมานมาขูดเงิน

nid_com

อันนี้ผมมีอะไรจะเล่าให้ฟังนะครับผม คือว่าผมเคยไปอ่านเจอ ประวัติ ของไอ้เจ้าของค่ายเพลง นี้มา (rs) มันนี้หล่ะ เป็นคนส่งแผ่นเสียงให้กับบริษัทขายแผ่นเสียงสมัยก่อน แล้วก็อยากจะรวย ก็เลย เอาเฉพาะเพลงที่มันเพราะ ๆ ของนักร้องแต่หล่ะคนมารวมกันแล้วเอาออกมาขาย นับจากวันนั้น รู้สึกถ้าผมจำไม่ผิดมันจะโดนจับในข้อหา ละเมิดลิขสิทธิ์ แล้วมันก็ทำให้มีกฏหมายการละเมิดลิขสิทธ์ของเพลงเกิดขึ้นเนี้ยหล่ะครับผม ตานี้มันก็กลัวจนหัวหดเลยไง ว่าใครจะมาละเมิดเพลงอันแสนจะเพาะของมันมั้งไงหล่ะครับผม เลวไหมพวกคุณคิดว่ายังไงครับผม

ง่า

เมื่อหัวค่ำมีมาขอโหลดเพลง พูดโต้งๆเลย ชัดๆเต็มสองหู "จะโหลดเพลงค่ะ" มาสามคน
ชาย1(แต๋วมั้ง) หญิง2 ผู้หญิง2คนนั่น ผมทำไฮไลท์ทองๆปนผมดำปกติ แน่นอนทั้ง3คนไม่เคยพบเห็นว่าเป็นคนแถวบ้านผม

ไม่รู้ว่าเป็นนกต่อหรือบริสุทธิ์ใจ แต่เพื่อความปลอดภัยของเรา เลยบอกปฏิเสธไปครับ

เหมือนกานเลยก่ะ..เมื่อสองวันที่ผ่านมา .....ก้อมีคล้ายๆ แบบที่บอกมาถามที่ร้านว่า
รับไรท์เพลงมั้ยคะ...เราก้อตะแหม่งๆๆ  ว่า อะไรของมันวะ.....

แต่เราก็ม่ายรับทำอยู๋แล้วอ่ะ ...อีกอย่างคิดว่าเป็นพวกนกต่อแหงเลยอ่ะ...เลยบอกไม่ค่ะ...สักพักมันก้อไป....

ถ้าใช่...อยากกาทืบให้ตายคาตีนจัง

เพราะก่อนหน้านี้ร้านเราก้อโดนพวกนี้ล่ะเล่นงาน....จากปากคำเพื่อนเราที่โดนล่าสุด....แก๊งเดวกันเลย
แต่เราไม่ได้จ่ายอะไรเลย  เพราะ.....ถามผู้พิพากษาที่รู้จักกันเค้าบอกว่า..........

"ถ้าไม่มีหมายค้นห้ามค้น....และถ้าไม่มีหมายจับมา...คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจับ" มันเป็นสิทธิและเสรีภาพที่ทุกคนมีอยู่

เราเลยสับคัตเอาท์ปิดร้านไล่มันออกไปเลย  มันก้อเหวอๆๆ  บอกว่า เออ ไว้จะมาเอาคืน
ตั้งนานแระยังไม่เห็นมันมาเอาคืนเลยยย

หรือว่า...นังผู้หญิงพวกนี้หว่า ที่มันจะมาเอาคืน เห๊อะๆๆๆๆๆ อย่าหวังเลย....

ตี๊น้อย

ผมคนหนึ่งก็โดนของGMเขาส่งคนมาเล่นเครื่องอื่น แต่มันไม่รู้เครื่องแม่เรามีเพลงของGMเป็นพันได้อย่างไงนะคับ  ใครมีความรู้ช้วยบอกหน่อยคับ   (!ขอถามอีกนิดนะคับว่าคนที่โดนจับลิขสิทธิ์เพลงนะจ่ายส่วยให้ตำรวยเปล่วนะคับมัน   เขาเลยส่งค่ายเพลงมาจับ    ***เพราะร่านผมไม่ได้จ่ายให้นะคับ เลยโดนแต่ร้านที่จ่ายไม่โดนเพราะตำรวจโทรไปบอกให้ปิดร้านนะคับดูตำรวจ ชาติเจริญเพราะมันนะ

nai

ทีหลังก็อย่าทำผิดกฎหมายอีก ถ้าไม่ทำผิดก็อย่างงี้แหละ รวยมาเยอะแล้วนิ 8) 8)

ตี๊น้อย

เครื่องผมมีโปรแกรมร้านCafe station3.29/และออฟฟิต ไม่ได้ลงเพลงเลยนะคับ    แต่เครื่องลูกลงรีคอบเวอร์รี5.0นะคับ   แต่ไม่รู้ส่งมาเครื่องแม่ได้อย่างยังงง    เขามีโปรแกรมส่งเครื่องเข้าเครื่องแม่ได้ด้วยหรือคับ  ใครรู้ตอบหน่อยคับ

ออฟไลน์ onkk

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
วันนี้วันที่18/8/2549 เมื่อเช้าฟังข่าว พนักงานจับลิขสิทธิ์ไปเพลง ไปจับตามร้าน   ถูกยิง ไป1  

ornor123

>:(    RS อีกและ  ดีแล้วจะบอกเพื่อนๆพี่น้องๆให้ไปช่วยกันซื้อ เทปผี ซีดีเถื่อนฟังกันมากๆ  555 สะใจ   

ecowboy55

ข้อมูลผมเป็นของร้านที่ผมสั่งเครื่องประกอบมาลงที่ร้านครับร้านอยู่ลำลูกกาคลอง 4 มีผู้หญิงมาสั่งเครื่องประกอบมัดจำ3000
แล้วให้ไปส่งที่ประตูนําพระอินทร์รังสิต ข้างๆโรงพักเลยครับ  ตอนสั่งเครื่องผู้หญิงถามเจ้าของร้านว่าพี่มีเพลงเพื่อชีวิตไหม ช่วยลงให้หน่อยเพราะเครื่องที่สั่งจะเอาไปให้น้องชายต่างจังหวัด คนประกอบก็ใจดีเลยลงไปให้ พอถึงวันนัดส่งสินค้า ก็เอาไปส่งที่แถวรังสิต ก็ขอลองเครื่อง ตอนแรกคนประกอบไม่ยอมบอกว่ามีปัญหายังไงก็แก้ไขให้อยู่แล้ว ตื้อกันอยู่จนยอมให้ลองเครื่อง พอเปิดเครื่องมาก็ล๊อกคอพาไปโรงพักเลยครับ เรียก35000 ต่อเหลือ 12000 ร้อยเวรก็เอากับเขาด้วย

ananda4753

ไอ้พวกนี้น่าจะให้พวกปติวัติจัดการนะ 

kanomgun

เพิ่งโดน RS ไป เมื่อวันที่ 4 ครับ เซงมากมาย วันนนี้เพื่อนโดนแกรมมี่อีก เอ้อ ไม่ยัดไฟล์ ก็ ล่อซื้อ หลอกล่อกันสารพัด

kanomgun

อ้อ อย่าสนับสนุนแผ่นผีเลยครับ บางทีพวกมันอาจจะทำมาขายเองรึเปล่าก็ไม่รู้
ก๊อบต่อๆกันดีกว่า ประหยัดด้วย เอิ้กๆๆ

sight

ที่ร้านผมก็โดนเหมือนกันครับ
  มันเข้ามาที่ร้านโดนที่ให้คนเข้ามานั่งเล่นเกมส์แล้วหาเพลงที่มีอยู่ในเครื่องมันเลยไปแจ้งความเพื่อจับ ผมบอกว่าผมไม่ได้มีเพื่อการค้า มันเลยบอกว่าถ้ามีในร้านถือว่าผิดทั้งนั้น
  มันมากันประมาณ 8 คน โดยที่มีคนที่ทำงานในบริษัท RS เพียงคนเดียว แต่ที่เหลือเป็นเพื่อนๆกันทั้งนั้น  พาอุปกรณ์มาพร้อม มีกล้องถ่ายวีดโอ เครื่องปริ้นเอกสาร ไร้สาย
  พอต่อไปต่อมา จาก 1 แสน มันลดให้เหลือ20000บาท แต่คนที่ทำงานบริษัท RS มันได้มีปากเสียงอะไรทั้งสิ้น คนที่เดินเรื่องกลายเป็นอีกคนหนึ่ง นอกจากมันจะมี เอกสารลิขสิทธิ์ของ RS มันยังมีเกี่ยวกับพวกเกมส์อื่นๆเหมือนกัน มันหาเงินบนหลังพวกเรา แม่ง...
  เคยถามทนาย คน หนึ่งเค้าบอกว่า ถ้าเรื่องนี้มันอยู่ที่เจตนา ถ้าเราไม่มีเจตนาที่จะทำเพื่อการขายนั้น  ให้ขึ้นาศาลไปเลย เพราะยังงัยเราไม่ผิด
  พวกนี้มันเอาช่องโหว่ มาหาผลประโยชน์กับเรา

ออฟไลน์ muujim

เรียนผู้ประกอบการนะครับ จากที่ผมทราบมานะครับเมื่อถึงอัยการนะครับ ส่วนใหญ่จะสั่งยกฟ้องครับ เพราะเราไม่ได้เป็นผู้ใส่ไว้ในเครื่องครับ มันเกิดจากการกลั่นแกล้งจากตัวเงินตัวทองครับ ลองสอบถามเพิ่มเติมจากอัยการประจำจังหวัดก็ดีนะครับ ท่านไม่ว่าหลอกครับสำหรับผู้ไม่มีความรู้ด้าน กม. โดยตรง อย่าถามเลยครับตำรวจเค้ารู้แค่ว่าจับยังงัยให้ได้เงินด้วยส่วนตำรวจที่ดีผมไม่ได้ว่าคุณนะครับ

batman

:c_laugh:      โหลดบิทดิครับ  ฟรีทุกอย่าง     :c_laugh:

kyo555

ใช้วิธีต่อต้านด้วยการติดป้ายหน้าร้านลยว่า"ร้านนี้ไม่ต้อนรับค่ายเพลงทุกค่าย  อย่าเอามาเพลงเพราะไม่อยากได้ยินเพลงเน่าจากเพลงทุกค่าย ฟังแล้วจะอ้วกถ้าทำเพลงแนวที่มีสาระไม่ดีก็กลับไปขายกล้วยทอด"    ๛emoticon52:

ออฟไลน์ napajohn

• นักเรียนมัธยม
มันขึ้นอยู่ที่ใจครับว่าต้องการสู้ถึงศาลไหม   มันข่มขู่สารพัดแหละ  พวกนี้มันหาคนที่ใจถึงหน้าดุๆหน่อย มาขู่มีนายทุนซื้อสิทะมาจับ  จะทำไงตัดสินใจนะครับ
ผมสู้ถึงศาล เต็มที่ผ่อนเดือนละ1500 เอาป่าว

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
สภาผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ตแห่งประเทศไทย
http://www.icct-th.com

ยินดีช่วยเหลือผู้ประกอบการทุกท่าน ครับ ตั้งกระทู้ถามได้ที่
http://www.icct-th.com/board/index.php?topic=185.0

โปรดเข้าไป post  ยังจังหวัดของท่านนะครับ

รบกวนท่านที่มีปัญหาโปรดสมัครสมาชิกก่อน นะครับ

http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

neoteam

ผมก็โดน มันเอาคนในจังหวัดนี่แหล่ะมาจับ
มันก็เอะใจตั้งแต่มันถามแล้ว ว่า อ้ายรับอัดเพลงบ่ออ้าย (ผู้หญิง)
ใส่เกงขาสั้นโชว์ก้น ขาวๆ เลยหลงกล
โดนยึดเครื่อง รอลงอาญาครับพี่น้อง

R.โจร

:'( ไม่รู้เหมือนกัน แต่ที่ร้านพึ่งโดนจับไปเมื่อวันจันทร์ ที่ 8 ม.ค. 50 นี้เองที่ สน.สายไหม ทางค่าย RS ส่งคนมากับตำรวจ ตอนประมาณ 17.35 น. ขอเข้าตรวจลิขสิทธิ์เพลงของ RS ทางร้านบอกเชิญตรวจตามสบาย เพราะหมั่นใจมาก ว่าเด็กที่เล็นในร้านไม่มีใครฟังเพลง MP3 กันอยู่แล้ว แต่พอตรวจผลปรากฏว่ามีเพลงของ RS อยู่ 2 เพลงชื่อเพลงกระสุนนัดสุดท้าย กับเพลงอะไรจำไม่ได้ อยู่ในไดร์ D ของเครื่อง 1 ในร้าน ในเครื่องอื่นไม่พบ แต่เครื่องที่มีเพลงอยู่ ได้Sharing ไดร์ D ไว้ ทำให้ทุกเครื่องในร้าน สามารถดึงเพลงมาฟังได้ เขาบอกว่าเป็นการเผยแพร่และเป็นการทำซ้ำ และดัดแปลง ให้เป็น MP3 แล้วทำการยกเครื่องทั้งหมดไปโรงพักแจ้งข้อหาดังกล่าว มีโทษ ปรับ 100,000-400,000 บาท ทางRS บอกขั้นต่ำ 100,000 บาท แต่วันนั้นโดนมา 2 ร้าน แต่อีกร้านมีเพลงทุกเครื่องและรับอัดเพลงด้วย ต่อรองกับทางRS ได้ที่ 40,000 บาท ทั้ง 2 ร้าน
     คิดดูซิครับมันมาตอนเย็นกว่าจะคุยกันเสร็จก็ 21.00 น. ถ้าไม่ยอมจายเงินเลยต้องนอนคุกแน่นเพราะตำรวจบอกว่าต้องใช้เงินประกัน 200,000 บาท แฟนผมจำได้ว่า 1 ใน3คน ของRS เคยมาเล่นที่ร้าน 2 ครั้งล่าสุดมาวันอาทิตย์ก่อนวันมาตรวจ 1 วันแล้วเครื่องที่เจอก็เป็นเครื่องที่มันนั้งเล่นด้วย แล้วเพลงกระสุนนัดสุดท้าย มันของใคร วางแผงเมื่อใหร่ ใครรู้ช่วยบอกที

ออฟไลน์ connect

• **
ผมร้าน Beauja ขอนแก่น มันเห็นที่เครื่องแม่เครื่องเดียวเหมือนกัน ถือว่าแชร์ไปทุกเครื่อง เอาไป 17 เครื่อง เครื่องละ 10000 รวม17 หมื่น เจ้าของร้านรู้จักคนเยอะ ท่านนั่น ท่านนี้ เบ็ดเสร็จต่อรองได้ สี่หมื่น หลังจากที่มันจับ เห็นแผ่นวางอยุ่บนหลังเคส 1 แผ่น เป็น แวมไพร์ .... เล่นเอาเซงไปตาม ๆ กันขนเครื่องออกไปหมด รื้อร้านทั้งหมด พอขนกลับมาต้องมาทำใหม่กันยกใหญ่ แสบมาก ๆ

cepsasonic

ชัก งง กระทู้ผมตอบ หายหรือเปล่า งง ๆ

it_tossawat

ไปจับลิขสิทธิ์ที่ นราเป่า กล้า..กล้า หน่อยเดียวรุ่ง :c_laugh:

-*-

นาย R. โจร
ทีหลังอย่าให้มันตรวจค้น เพราะมันไม่มีสิทธิ์ ถ้ามันมาอีก สับคัทเอาท์เลย บอกว่าไฟดับ มันก็ไม่เจอและ อิๆ

arcs

ทำไมพวกเราไม่ส่งเรื่องพวกนี้ไปทาง ITV หรืออะไรก็ได้ เพื่อให้ช่วยพวกเรา แฉสันดาน ความเลว ของพวกมันล่ะ !!

mangpodang

ที่ร้านเราก็โดนค่ะ แกรมมี่มาตรวจจับลิขสิทธิ์ แมร่ง ยกไปหมด มีเพลงอยู่จริงๆ 2 เครื่อง มันเอาช่างคอมมาตรวจ เห็นแป้บเดียวมีเพลงโผล่ทุกเครื่องเลย แล้วบอกว่ามาจับสื่อลามกด้วย ลูกค้าเอามาลงไว้ไม่ได้ลบออกแค่ช่วง 2 วันนะ มันมีสายมาลงไว้ด้วย แล้วมันมาถึงร้านเราก็เปิดเครื่องแล้วถ่ายรูปโป๊ไป มีทุกเครื่อง คลิปด้วย โดนหมดเลย เราก็มั่นใจมากว่าไม่มีไรผิดแน่ ดันมีภาพโป๊ ซวยสุดๆ แต่ที่เจ็บใจก็เรื่องที่เอามาลงไว้นี่แหละ เครื่องเราฟอร์แม็ตใหม่ๆเลยก็ยังเอาไปด้วย มันยังจะเอาเครื่องที่เสียไปด้วยนะ เหี๊...ย....สุดๆ คิดดู แล้วไอ้พวกที่มานะเด็ก20 ทั้งนั้น มีเบ่งอำนาจว่ากรูใหญ่คับฟ้าด้วย มากัน 10 คน มาแสดงบัตรตำรวจบอกว่ามาจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ไม่มีหมายค้นจากศาล มีแต่ใบแจ้งความกับทาง สภ.ต.ที่เราอยู่ในเขต แต่ตำรวจที่นี่ไม่มีส่วนเลย ไม่มาตรวจค้นด้วยซ้ำ ตร.นี่บอกว่าทางแกรมมี่เอา ตร.มาเอง ไม่เอา ตร.ที่นี่ไปด้วยเวลาตรวจค้น เวลาไอ้พวกนี้มานะ มันจะมาป่วนทำให้เรายุ่งสับสน คนนั้นก็เรียก คนโน้นก็เรียกให้ไปดูรูปโป๊ เพลงที่มีในเครื่องเรา เสร็จแล้วหลังจากที่มันถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน มันก็ยกเครื่องเราทั้งร้านขึ้นรถ รอเราไปโรงพักกับมัน แล้วไปคุยกันที่โรงพักลูกเดียว แล้วไอ้ที่เรางงอีกอย่างก็คือ ทำไมไอ้คนที่ได้รับมอบอำนาจจับมันไม่คุยกับเราในการต่อรองยอมความ มันให้ไปคุยกับอีกคนที่คอยวางท่าเป็นหัวหน้าทีม และมันก็ไม่ยอมบอกชื่อด้วยว่าเป็นใคร ยศอะไร ให้ถามร้อยเวรอย่างเดียวเลย แต่ตกลงเรื่องเงินกับมันได้ เรียกเรา 60000  ต่อรองได้แค่ 50000 เร่งรัดเวลาหาเงินด้วย แล้วช่วงที่รอเงินเรา มันก้อกลับไปอาบน้ำแต่งตัว มารอเงินแล้วจะไปเที่ยวต่อ เซ็งมั้ย ถ้าเป็นคุณ เราหาเงินมาทั้งปีแทบไม่มีเงินเก็บ มันมาแค่ 2 ชม. มันได้เงินก้อนไปเที่ยวสบายๆ แล้วคิดดู มันส่งค่ายเพลงกี่ตัง ทำไมทางค่ายไม่มีลิมิตในการต่อรองราคาหรอ หรือว่าใครอยากได้เงินเท่าไรก็ขูดเอากับเรางั้นหรอ ทางสมาคมเห็นว่าไงคะ ที่มาจับทางเหนือหมาดๆเลย ได้หลายตังเลยนะนั่น ตร.ไม่ช่วยเราได้หรอก นอกจากพวกเราจะช่วยกันให้มากที่สุด และช่วยเหลือตัวเอง พยุงร้านให้รอดไปเป็นปีๆ อยากฝากบอกร้านเน็ตว่าไต้องซื้อแผ่นมาฟังหรอก เราหาเงินมาแทบตายซื้อเพลงมาฟังก็ไม่เหลือเงินเก็บแล้ว ฟังออนไลน์ไปเลยเพื่อนๆ ร้านที่โดนยัดเยียดความผิดให้ก็มี แต่ทางนั้นไม่เอาความ เค้าฐานะดี เราสิแย่เลย ไม่มีเหลือยังมีหนี้เพิ่มอีก ได้ข่าวว่าไปมาหลายจังหวัดแล้ว บอกว่าชื่อ จี พาเทน เป็น บ.ย่อยของ จีเอ็มเอ็ม อีกที ระวังตัวหน่อยนะจ้ะ ร้านผู้ประกอบการทั้งหลาย ตอนนี้เลยหาโปรแกรมมาล้อคเครื่องเลย ปรับด้วยถ้ามีคนเอามาลงทิ้งไว้ เห็นๆ ล่าสุดก็มีเอามาลงไว้ ฝากให้ดูต่างหน้า หลังวันทำคดีกันเพียงวันเดียวเอง อยากวิงวอนให้ทางสมาคมให้ความช่วยเหลือ เป็นที่ปรึกษาทางกฎหมายให้กับทางร้านย่อยๆเล็กๆอย่างเรา ซึ่งเชื่อแน่ว่ามีอยุ่ทั่วประเทศ อ้อ..ลืมบอกไปว่าสายมันจะมาเป็นขาประจำที่ร้านด้วย จนเราไว้ใจ ฉะนั้นอย่าไว้ใจเด็ดขาด แต่พวกที่ขายซีดีเถื่อนทำไมไม่ไปจับกันเนาะ แบ็คดีก็เงี้ย เราไม่มีขาใหญ่หนุนก็คงจะอยู่ไม่ได้ในสังคมไทยปัจจุบัน เห็นแก่เงินกานทั้งน้าน คนธรรมดาอย่างเราๆจะหาความเป็นธรรมได้ที่ไหนกัน
บทเรียนราคาแพงมาก จำจนขึ้นใจ จะไม่ประมาทกับชีวิตอีก
เสียเงินก้อนโตไปคราวนี้ อาจจะมีลาภก้อนมหาศาลมาหาเราในภายภาคหน้า

mangpodang

แฉทางไอทีวีดีมั้ย พวกขูดรีด ทำนาบนหลังคนแบบนี้ เราทำมาหากินอยู่ดีๆ ดันมาเอาเงินเราไปใช้ ทวงความยุติธรรมให้คนธรรมดาอย่างเราๆ

mangpodang

แน่จริง ลงใต้ดิ จะได้รับข่าวดีตามๆกัน

zepelly

ตำรวจเข้ามาร้าน ก็รีบกดสั่ง รีสตาดเครื่องลูกทุกเครื่องเลย จากเครื่องแม่

ไหนล่ะหลักฐาณ มีแต่หลักฐาน ปลอม ผมแจ้ง หลักฐานเท็จ กับแจ้งความเท็จ กลับเลยครับ ขอค่าเสียหายเครื่องล่ะ แสนแล้วกัน

chango

ไม่ต้องอ่านมากก็รู้ พวกน้องที่ร้านผมก็ทำ แต่มันจะไปยัดเพลงใส่เครื่องเค้าพวกนี้จะมีคนทำเว็ปให้เข้าไปโหลดโดนคุณไม่รู้เรื่อง (มีเว็ปอยู่แต่ไม่ขอบอกนะ)เงินดีมากๆเด็กที่เอาเพลงไปใส่ได้วัน500ทำยอดได้ได้เพิ่มอีก[วันที่ไม่จับไม่ได้นะ]ร้านฝรั่งร้านล่ะ แสน ไม่มีลด ร้านคนไทยแล้วแต่การต่อลอง พวกนี้จะเดินสายไปทั่วประเทศมีหลายชุด ชุดนึงประมาณ15-20คน มีหมดเลยผู้ใหญ่.เด็ก.คนท้อง.วัยรุ่น ผมว่าทางที่ดีก็ซื้อ undo card แล้วก็ไม่ต้องไปลงให้ลูกค้าฟังเพลงหรอกให้มันเปิดเว็ปเอา

ไบรท์

RS มีแต่เพลง... ฟังเเล้วเสียดายตังที่ซื้อมาอ่ะ อย่าไปฟังมันเลย RSมันก้ดีแต่ก้อบเพลงจาก เกาหลี ญี่ปุ่น ฝรั่งเอามาเปลี่ยนเนื้อแล้วเอามาขาย มันก้ลอกเค้ามาเหมือนกันแหละ ยังหน้าด้านมาจับลิขสิทธิ์อีก ทุเรศว่ะ

patriot

ร้านผมอยู่ขอนแก่น ก็เพิ่งโดนไป เมื่อ 2-3 เดือนที่ผ่านมา ระแวกมหาวิทยาลัยขอนแก่นโดนไปเกือบทุกร้านเลย ลักษณะคล้ายๆ กัน มีคนในพื้นที่มานำจับ มีตำรวจนอกเครื่องแบบ (หน้าเหมือนโจร) มาด้วย มันเข้ามาหลายคน ส่วนใหญ่เป็นวัยรุ่น มันเข้ามา ถามว่าร้านเปิดมั้ย ตอนนั้นประมาณ 17.30 น. ไอ้เราก็นึกว่าเป็นลูกค้าก็ตอบว่า เปิดครับ เท่านั้นแหละมันแสดงตัวเลย มาจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เอาตราให้ดู เอาเอกสารการรับมอบอำนาจจากบริษัทเพลงมาให้ดู หนาเตอะเลย อ่านไม่ไหว ทำไรไม่ถูก  พอมันเข้ามาปุ๊บ ไอ้วัยรุ่นพวกมัน ก็นั่งประจำเครื่อง ค้นหาไฟล์ mp3 และหนังโป๊  ปรากฏว่าเจอแต่ไฟล์ mp3 อยู่ สองเครื่อง แต่มันบอกว่าเป็นระบบแลน แชร์ไฟล์กันได้ มันยกไปทั้งร้านเลย บอกให้ไปคุยที่โรงพัก มันถ่ายรูปไว้ด้วย
มาเจอไอ้หัวหน้าทีม เป็นทหารยศพันโท  (หากินแบบนี้ด้วยเหรอวะ) บอกให้ไปคุยนอกห้องพักตำรวจ (ตำรวจท้องที่ ร้อยวง ร้อยเวรไม่อยู่ในห้อง) ทีแรกมันเรียก 80,000 บาท ไอ้เราก็บอกรับปริ๊นงาน หน้าละ 1 บ. ค่าบริการอินเตอร์เน็ต ชม. 10 บ. จะเอาเงินที่ไหนมาจ่าย เพลงที่อยู่ในเครื่องก็ไม่มีหูฟัง หรือลำโพง เครื่องไรท์ก็ไม่มี  หัวหน้ามันบอกว่าเดี๋ยวนี้เขาใช้ flash drive ก็ได้แล้ว  (ขูดเลือดกับปูชัดๆ ชาติชั่วเอ้ย) ต่อรอง ลงมา เหลือ 15,000 บาท ผมก็เลยโทรไปยืมตังค์แม่ยาย (ช่วงนั้นเมียกำลังท้อง อยู่คนเดียว เลยอยากให้มันจบๆ ไป) แล้วก็ยกเครื่องกลับ ส่วนร้านอื่นที่โดนจับเหมือนกัน ก็กำลังต่อรองราคาอยู่ ผมคุยกับมันว่าร้านบนห้างที่ก๊อปแผ่นขายมีเยอะแยะไม่ไปจับ มันบอกว่า พวกนั้นเส้นใหญ่ มีสายเขารู้ตัวกันก่อนแล้ว

ตอนนี้ผมฟอร์แมตเครื่องทุกเครื่องและลง norton goback ไว้  ดูซิมันจะมาไม้ไหน ผมจะสู้ให้ถึงที่สุดเลย

ออฟไลน์ Hey_CJ

• **
ชาตชั่วเจงๆ ยังงี้แหละประเทศไทยเลยมะเจริญสะที  โกงได้กุโกง แสดด

killer555

ร้านผมก็มีมาครับ มีเด็กวัยรุ่นชาย2คน ไม่เคยเห็นมาก่อน มาถึงก็มานั่งที่เครื่องครับ ผมก็ถามว่าทำอะไร เล่นเนตหรือเกม มันบอกเล่นเนต สักพักมันเอาโทรศัพแบบที่ต่อUSB มาเสียบเฉยเลย ผมก็ถามมันอีกว่าทำอะไร มันบอกจะโหลดเพลง (หรือมันจะเอาเพลงมาใส่ไม่รู้) ผมก็บอกว่าร้านนี้ใช้USBไม่ได้ เซพไม่ได้ ห้ามดาวโหลด ไม่มี cd ให้ใช้ปริ้นได้อย่างเดียว ผมLockไว้อย่างนั้นจริงๆ แล้วมันก็ซุบซิบกันแล้วก็ไป....  แปลกที่ว่า 1.มันไม่ไช่เด็กแถวนี้แต่มันเดินกันมา(มันคงเอารถไปซ่อนกลัวจำทะเบียนได้) 2.หน้าอายุเยอะแล้วแต่ใส่ชุดนักศึกษา(25-30)  3.แล้วมันก็ใชโทรศัพท์อย่างแพงใส่ทองเต็มตัว 4.หลังจากวันนั้นผมก็ไม่เจอพวกมันอีกเลย(มันไช่แน่ๆ :c_laugh:

luang

ถ้ามีใครมาจ้างให้ไรท์เพลง ก็แกล้งทำไปไรท์ แล้วส่งแผ่นเปล่าให้พวกมันดู ถ้ากรูกันเข้ามาจับก็แจ้งกลับซะให้เข็ด อิอิ

khonjon

อย่างงี้ต้องเอาให้มันเจ้งครับพี่น้องครับ

ออฟไลน์ kratays

ผมก็โดนเหมือนกันแต่แกรมมี่ ในโคราชเมื่อมีนาเสียไปสี่หมื่นถือว่าเราผิดที่มีแต่ที่ไหนได้กลับมาถึงบ้านหาเพลงกับคลิปวดีโอไม่เจอเพิ่งรู้ว่าโดนยัดของเข้าเครื่องโดยการบีบเพลงประมาณ 100 เพลงเข้ากันด้วยซิบฟายแล้วก๊อปลงเครื่องและใช้วิธิฮิดดิ้งไว้อีกทีต่อให้เสริซยังไงก็ไม่เจอในสภาพพปกติ ผมอ่านเจอในเว็ปเขาบอกให้เปิดฮิดดิ้งฟายก่อนแล้วค่อยเสริซถึงจะเจอปรากฏว่าเจอจริงๆด้วยเป็นฮิดดิ้งฟายบีบเป็นซิบที่เขาทำแบบนี้เพื่อที่ว่าเราไม่รู้วันหลังจะได้กลบมาเอาอีก แต่วันนี้ผมมีวิธีรับมือแล้วครับพี่น้อง เจ็บใจมาตลอดกำลังรอให้มันกลับมาอีกนับวันรอก็ว่าได้จะให้ลูกกระสุนมันสักกะหน่อยขอขาของพวกมันคนละข้างก็พอมันจะได้ทำมาหากินแบบนี้กับคนอื่นไม่ได้ ผมถามรองผู้กบกับที่เกียวกับคนตรวจร้านเราเขาบอกว่าให้เราร้อง สสก เพราะถือว่าเป็นคดีเศรษฐกิจเขาเจอบ่อยมากๆกับเรื่องนี้ แต่รองอีกคนกับสาดไม่รู้เรื่องไถ่เงินไปเฉยหนาตาดื้อๆมันน่าเจ็บใจ

lnwshadow

ไม่ได้โดนเพราะเล่นที่บ้านแต่.เห็นใจคนที่โดนมากไม่รู้มันเอาเงินที่ได้ไปไปใช้หรือมันเอาสะสมไว้ใช้ตอนตาย ถึงได้ทำแบบนี้ ขอให้ทางRS ช่วยตรวจสอบด้วยว่า พวกนี้มันของจริงหรือของปลอม  เห็นใจ เห็นใจ เงินตั้งหลายหมื่น

kentaro111

ใครมีโปรแกรมสืบค้นไฟล์ *.mp3 ในวงแลนบ้างขอหน่อยครับ

ออฟไลน์ bankxmen

• นักเรียนมัธยม
เพิ่งโดนแกรมมี่ไปเมื่อวาน 35000
ตอนมันมาตรวจผมไม่อยู่เด็กที่ร้านยื้อเครื่องไว้รอผมไม่ได้ยกไป23เครื่องจ่ายตังเสดกลับมาร้านมาเช็คดูมีอยู9เครื่องอ่ะ
พูดไม่ออกทีหลังต้องระวังอ่ะ

pkaun182

เฮ้อ . . . หากินกันแบบนี้แล้วเหรอ . . เค้าเรียกปล้นกันชัดๆ

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
R.S. ห มหา ช น

เมื่อก่อนเป็น Rose Sound   ผมจำได้ดีเมื่อ 20 กว่าปีที่แล้วก็ copy เพลงชาวบ้านเค้ามาขาย หากใคร ยังเป็นวัยรุ่นอย่างผม ที่เคยฟังเพลง สกอเปี้ยน BeeGee คารเปนเตอร์  อื่นๆ อีกมายหมาย ก็ขโมย ของมีลิขสิทธิ์ เค้ามา copy ขาย จน......
เคยโดน บ.เจ้าของสิทธิ์ มาจับปรับ (หากจำไม่ผิดโดนไปหลายล้านบาทครับ ขอยอมความแต่ ฝรั่งไม่ยอมครับ ขึ้นศาลอยู่หลายปี)

เค้าก็มาใช้วิธีเดียว นี้หากินกับเราครับ ฉะนั้นเราโดนจับเรื่อง นี้ ขอประกันตัวแล้วสู้กันในศาล อย่างเดียวครับ ทุกคนสู้หมด มานก็หมดทางหากินครับ

สู้ ๆ ครับ
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

1234

เอาไปโพสให้ รายการITV ดูครับเชื่อผม ผมเคยเอาไปโพส เรื่องโกงๆประมาณนี่เหละ แล้วเค้าก็ให้ส่ง เบอร์โทร มาทางเมลล์เค้า ก็มาคุยๆกับเรา

แต่คุยแล้วสบายใจขึ้นนะ ไม่รู้ว่าเค้าได้ช่วยไรรึปล่าว

joker_jman

ผมว่ามันไม่ได้เกี่ยวกับบริษัทโดยตรงหรอกครับ อาจเป็นพวกกึ่งมิจฉาชีพ หมายถึงกึ่งจริงกึ่งปลอม ทำนอกเหนือกฏ เรื่องแบบนี้คนไทยถนัดครับ
ส่วนเรื่องละเมิดผมว่า ก็จริงครับ เราบริโภคแต่ของปลอมเลียนแบบ ใช่ไหมครับ บางทีของจริงหน้าตาเป็นไงปกเป็นไง ไม่ได้รู้จักหรอกครับ โหลดดะ

sitmongkol

ไอพวกที่มันมายัดเพลงในเครื่องเราเนี่ยเป้นพวกขาดฟามอบอุ่นจากพ่อ   เกี่ยวกันไม๊นิ    เกี่ยวดิเพราะว่าเมื่อก่อนพ่อมันไม่ค่อยอยู่บ้าน  มารดามันก็เลยต้องนอนแหกโยนีให้สุนัขเอาลึงค์มาแหย่  จนได้เกิดมาเป็นคนสันดานหมาอย่างที่เห็นนี่ไง  เลว

tstcca6x

ตอนนี้เราฟังเพลงผ่านผู้ให้บริการเพลงออนไลน์  ยักษ์ใหญ่  2  เจ้า  ไม่ได้ฟังRSมาหลายปีแล้ว  ไม่มีการพัฒนา  ผู้นำมานฮ่วยหน่ะ นักแต่งเพลงหรอ  แต่งแล้วก็ยัดๆให้ศิลปินร้อง  น่าเบื่อ

ออฟไลน์ Lamborghini``

• อดีตมีไว้ให้เราคิดถึง แต่..ไม่ได้มีไว้ให้เราเดินย้อนกลับไป
  • สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
ระวังให้ดีนะครับพวกมิจฉาชีพมันเยอะ

MAZZ

ขอแจมนิด การจับลิขสิทธิ์ต้องมีหมายค้นต้องมีหนังสือมอบอำนาจจากบริษัทเจ้าของลิขสิทธิ์ ไอ้หนังสสือมอบอำนาจเนี่ยบางคนทำเป็นอาชีพคือซื้อใบมอบอำนาจมา20000 ไปจับก็บวกนิดนึงเท่าไรคิดเอาแต่มันต้องมีเป้าหมายก่อน ที่เล่ามาเป็นเรื่องจริงป่าวคิดก็เอามีความเห็นอย่างไรก็ตอบด้วยละกัน

artzart

zผมจะไประเบิดโรงพักคัยจาไปกับผมบ้าง ผมก้อเคยโดนตำรวจจะมาขอค้นที่ร้านทั้งๆที่ไม่มีหมาย  ดูดูมานทำมันมั่วเข้ามาเลย แมร่งแสบจีง เรื่องของเรื่องจะมาเอาเงินละดิ มาขอดูบัตรคนที่เล่นเกมในร้านผมอีก ดูมานทำกับร้านพี่ผมสิคับมันใม่เกรงใจผมเลย นี่คือหนแรกมะมีอารัย  มีหนสอง มาใหม่อีก คราวนี้มีกลางคืนมานหาว่าร้านผมเปิดเกินเวลา ก็จีงของมานนะ ก็มานมาตอนประมาณตีหนึ่งกว่าๆ ซึ่งร้านพี่ผมนั้น เปิดตลอด24 ชม[ เด็กเส้นก้ออย่างงี้แหละอิอิ ]มานมาขอตรวจบัตรคนในร้านอีกและมาฟอร์มเดิมเลยอะ มานบอกว่าร้านผมเปิดเกินเวลามานจะมายกคอมที่ร้านผม ดูมานสิพูดมาดื้อๆหมายก้อไม่มีมา แล้วมาขู๋ผมแต่ผมไม่ยอมหรอกถ่วงเวลาไปซัก  มานให้ผมเซนต์ผมก้อดันไปเซนต์แต่ผมอ่านแล้วเซนต์ได้มะมีรัยหรอกมันเป็นแค่ สมุดบันทึกคนที่เฝ้าร้าน มันขอทุกร้านเลย ร้านอื่นก้อโดน แหมมานจะมาเก็บรายเดือนกับผม แต่เสียใจด้วยนะผมเสียให้ที่อื่นแล้ว มานก้อขอเบอโทผมกะพี่ผม ผมเลยจัดให้มานซะสมใจ เช้ามามานโทมาขอโทดพี่ผม   ที่จีงแล้วร้านพี่ผมเสียให้กะตำรวจยุ่แล้ว ดูมันจะมาล้ำเส้นกัน  มันจะมาหนักที่ร้านพี่ผมละดิเสีย 2ทาง   ที่เล่ามาก้อไม่มีรัยนะ ตำรวจไม่ช่ายว่าจะดีกับประชาชนอย่างเรา ตำรวจไม่ดีก้อมีเยอะมานทำตัวเหมือนมิจฉาชีพดีดีนี่เองระวังกันด้วยนะคับ

somnuk9820

กำ....ก็สู้ความซิครับ ถ้าไม่ผิดจริงยอมเขาทำไม ชนะความแล้วก็เรียกค่าเสียหาย ค่าเสียเวลา ค่าเสียโอกาส ฯลฯ ให้มันเลี้ยงเราตลอดชีวิตยังได้เลย ยอมอย่างนี้มันก็ได้ใจเรื่อยไปละครับ

ออฟไลน์ pongpanpy

• **
ร้านผมนะคับลง deepfreez ,Netlimit,Winguard แล้วก็โปรแกรมคิดตัง
แล้วก็รีสตาร์ททุกครั้งที่ลูกค้าเลิกเล่น แค่นี้ก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ T^T

nathuo1978

โดนครับ เดือนเดียว2ครั้ง วิธีเป็นแบบนี้ครับ ในเครื่องไม่มีอะไรครับ เพิ่งลงใหม่ ก่อนวันมาจับ จ้างเด็กในพื้นที่ เอาHandy มาเสียบ copy เพลงลง ตอนมันมาขอตรวจ ก็มั่นใจว่าไม่มี ก็ให้มันตรวจ เพลงของมันโพล่มาจากไหนไม่รู้ มันจะพาไปโรงพักอย่างเดียว เราไม่ไป มันยกเครื่องที่จะยึดยกขึ้นรถ แล้วมันก็ปล่อยเครื่องเราลงพื้นให้แตก.สุดท้ายเลยต้องยอมไปกับมัน ไปถึงแล้วมันจะเอาเงินอย่างเดียว บอกไม่มี สู้ถึงศาลก็จะสู้ แล้วจะแจ้งความกลับที่มันทำเครื่องเราเสียหาย ทั้งพวกมันทั้งตำรวจ ขู่ เราจนยอมเสียไปอีก1000 รอบต้นเดือนโดนไป 40000 แล้ว

wayrius

ช่วยๆ กัน
ขั้นแรก ตั้งสติ สับคัตเอาท์
ขั้นต่อมา อย่าให้มันคุยในร้าน เพราะ ว่ามันอาจยัดของ
ขั้นที่สาม ขอดูหมายค้น
ขั้นที่สี่ เรียกถามหานายตำรวจที่มาด้วย

อ่านดูครับ

ตำรวจที่เข้าตรวจค้น  ข้าราชการตำรวจมียศตั้งแต่ร้อยตำรวจตรีขึ้นไป
หน้า ๑๖
เล่ม ๑๒๕ ตอนพิเศษ ๑๖๖ ง ราชกิจจานุเบกษา ๑๗ ตุลาคม ๒๕๕๑
ประกาศกระทรวงวัฒนธรรม
เรื่อง แต่งตั้งพนักงานเจ้าหน้าที่เพิ่มเติม
ตามพระราชบัญญัติภาพยนตร์และวีดิทัศน์
พ.ศ. ๒๕๕๑
ตามประกาศกระทรวงวัฒนธรรม ลงวันที่ ๑๑ มิถุนายน ๒๕๕๑ ได้แต่งตั้งนายทะเบียนและ
พนักงานเจ้าหน้าที่ ตามพระราชบัญญัติภาพยนตร์และวีดิทัศน์ พ.ศ. ๒๕๕๑ นั้น
เพื่อให้การปฏิบัติงานของพนักงานเจ้าหน้าที่เป็นไปด้วยความเรียบร้อยและมีประสิทธิภาพ
อาศัยอำนาจตามความในบทนิยาม คำว่า “พนักงานเจ้าหน้าที่” ในมาตรา ๔ และมาตรา ๖
แห่งพระราชบัญญัติภาพยนตร์และวีดิทัศน์ พ.ศ. ๒๕๕๑ อันเป็นกฎหมายที่มีบทบัญญัติบางประการ
เกี่ยวกับการจำกัดสิทธิและเสรีภาพของบุคคล ซึ่งมาตรา ๒๙ ประกอบกับมาตรา ๓๓ มาตรา ๔๑
มาตรา ๔๓ และมาตรา ๔๕ ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย บัญญัติให้กระทำได้โดยอาศัย
อำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรมออกประกาศไว้ ดังต่อไปนี้
ข้อ ๑ ให้เจ้าหน้าที่ของรัฐดังต่อไปนี้ เป็นพนักงานเจ้าหน้าที่เพิ่มเติม ตามพระราชบัญญัติ
ภาพยนตร์และวีดิทัศน์ พ.ศ. ๒๕๕๑
(๑) ในเขตกรุงเทพมหานคร
ข้าราชการตำรวจมียศตั้งแต่ร้อยตำรวจตรีขึ้นไป ที่ปฏิบัติหน้าที่ในสายงานสืบสวนและ
งานป้องกันปราบปรามในสังกัดกองบัญชาการตำรวจนครบาล และกองบังคับการปราบปราม
การกระทำผิดต่อเด็ก เยาวชน และสตรี กองบัญชาการตำรวจสอบสวนกลาง
(๒) ในเขตจังหวัดอื่น
ข้าราชการตำรวจมียศตั้งแต่ร้อยตำรวจตรีขึ้นไป ที่ปฏิบัติหน้าที่ในสายงานสืบสวนและ
ป้องกันปราบปรามในสังกัดตำรวจภูธรภาค ๑ - ๙ และกองบังคับการปราบปรามการกระทำผิดต่อเด็ก
เยาวชน และสตรี กองบัญชาการตำรวจสอบสวนกลาง
ข้อ ๒ ให้พนักงานเจ้าหน้าที่ตามข้อ ๑ ซึ่งมียศตั้งแต่ร้อยตำรวจตรีขึ้นไป มีอำนาจเข้าไปใน
โรงภาพยนตร์ ร้านวีดิทัศน์ สถานที่ประกอบกิจการให้เช่า แลกเปลี่ยน หรือจำหน่ายภาพยนตร์
หรือวีดิทัศน์ เพื่อปฏิบัติการให้เป็นไปตามที่บัญญัติไว้ในมาตรา ๖๑ แห่งพระราชบัญญัติภาพยนตร์
และวีดิทัศน์ พ.ศ. ๒๕๕๑
หน้า ๑๗
เล่ม ๑๒๕ ตอนพิเศษ ๑๖๖ ง ราชกิจจานุเบกษา ๑๗ ตุลาคม ๒๕๕๑
นอกเหนืออำนาจตามวรรคหนึ่ง ให้พนักงานเจ้าหน้าที่ตามข้อ ๑ ซึ่งมียศเทียบเท่าไม่ต่ำกว่า
ข้าราชการพลเรือนสามัญ ระดับ ๗ มีอำนาจเข้าไปในสถานที่ที่มีการสร้างภาพยนตร์ได้
ประกาศ ณ วันที่ ๘ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๑
สมศักดิ์ เกียรติสุรนนท์
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม

ออฟไลน์ gun11mm

• **
ให้มันทำขายเพลง 2เพลง 1บาทสิ กรูจะซื้อ อีกหน่อยค่ายเพลงก็จะโดนกรรมสนองตัวมันเอง ชาวบิตเค้าแจกกันฟรีๆ เอิ๊กๆ

ออฟไลน์ toncom

• มือใหม่
  • *
ขอบคุณที่ให้ข้อมูล เป็นประโยชน์มาก

ออฟไลน์ ozzy_dnet

• มือใหม่
  • *
อย่าจ่าย อย่าจ่าย อย่าจ่าย อย่าจ่าย อย่าจ่าย อย่าจ่าย อย่าจ่าย อย่าจ่าย อย่าจ่าย อย่าจ่าย  ของผมเรียก 60000  ผมไม่จ่ายสักบาท อย่ายอมมัน ตำรวจเองก็มั่วไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรหรอก ค้นหา-ศึกษาวิธีการจัดการกับพวกนี้ให้ดี  ๛emo1015

ออฟไลน์ jakkapatp

• มือใหม่
  • *
ใช่ครับ ตั้งสติดีๆ  จากบทความ จขท.

แค่ตำรวจมาล๊อคคอ ก็ฟ้องกลับไปเรยครับ ไม่มีสิทธิ์ -*-

แล้วไม่มีสิทธิ์ค้นหรือ เปิดคอมฯเราด้วย  ต้องมีหมายศาล  เกิดคอมฯมีข้อมูลสำคัญ หรือภาพ หรืองานที่เป็น ลิขสิทธ์ของเราละครับ ใครกันที่จะโดนละเมิดลิขสิทธิ์

อีกอย่างคนที่เอามาลงอะ คุณ been ที่บอกว่ามีเพลงเครื่องเดียว ร้านไม่มีกล้องวงจรปิดหรอครับ เก็บไว้ แล้วแอบฟ้องกลับ  ขึ้นศาลก็ขึ้นครับ มันไม่กล้าหรอก เพราะศาลจะยกฟ้องหมด และมันจะได้ไม่คุ้มเสีย

และ hell_boyzeeza  ใช่ครับเครื่องซ่อมเป็นของลูกค้า มันละเมิดลิขสิทธิ์ตัวเอง