บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับแต่งจูนหน่วยความจํา..ให้..Ram เร็ว..Ram ลื่น..Ramไหล..: ด้วย Cache และ Disk  (อ่าน 23959 ครั้ง)

ZealKung

• บุคคลทั่วไป

หลังจากหายไปสอบมานานโขอยู่กลับมาแล้วก๊าบ กลับมาพร้อมทริปเล็กๆน้อยๆ ให้..Ram เร็ว..Ram ลื่น..Ramไหลลื่น...(ฝืด)

หน่วยความจํา [Ram]..เป็นอุปกรณ์ที่มีสําคัญชิ้นหนึ่งบน คอมพิวเตอร์ ซึ่งถ้าไม่มีมัน ซี พี ยู ก็เดี้ยงเหมือนกันแหละครับ..แล้วที่สําคัญ..ก็ราคาสูงเอาการเหมือนกัน.. [ ถึงแม้ราคาจะลดลงมาจากอดีตมากแล้วก็ตามละครับ.. ]

เรามาเจาะ Ram ..ทะลวงหน่วยความจําเพิ่มความเร็วให้กับการใฃ้งานหน่วยความจํากันดีกว่า..ครับ [เรียกว่า..ใช้ให้คุ้ม..ครับ]เข้าเรื่องดีกว่า..ครับ..

ปกติ  Windows XP จะเก็บข้อมูลต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นไฟล์ข้อมูลระบบ[SystemFiles]หรือ ข้อมูลย่อย ต่าง ๆ[Data Files] ที่เราสร้างขึ้นมาหรือ วินโดว์สร้างขึ้นมา..อย่าเพิ่งงงครับ..เอาง่าย ๆบทความนี้ คือ จูนหน่วยความจํา..ให้..Ram เร็ว..Ram ลื่น..Ramไหล..ครับ

เพื่อใช้งานก็ตาม เทคนิคนี้เราจะสั่งงาน..ให้ไฟล์ระบบไปใช้งานแคช[Cache] แทน
เพราะเนื่องจาก..แคช[Cache]ทํางานได้เร็วกว่า ฮาร์ดดิสค์ เพราะอยู่ใกล้กว่า
[เอาไว้วันหลังจะเล่าให้ฟังครับ..เรื่องมันยาว]และเราจะล็อค Windows XP ไม่ให้สร้าง
เพจไฟล์ ไว้ในฮาร์ดดิสค์ โดยข้อมูลยังคงถูกเก็บไว้ในหน่วยความจําอีกทั้ง ขยาย
Disk Caching ด้วย..ซึ่งจะทําให้การทํางานต่าง ๆ ทํางานได้รวดเร็วขึ้น..ครับ..อย่าเพิ่งงงครับ..เอาง่าย ๆ..
บทความนี้ คือ จูนหน่วยความจํา..ให้..Ram เร็ว..Ram ลื่น..Ramไหล..ครับ..เริ่มกันเลยแล้วกันครับ..
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Session Manager\Memory Management
1. คลิก Run พิมพ์คําว่า Regedit  ตอบ OK

2. ที่  HKEY_LOCAL_MACHINE\

3. คลิกเครื่องหมาย + หน้า \SYSTEM\

4. คลิกเครื่องหมาย + หน้า\CurrentControlSet\

5. คลิกเครื่องหมาย + หน้า\Control\

6. คลิกเครื่องหมาย + หน้า\Session Manager\

7. คลิกบนตัว \Memory Management

8.มองหาค่าชื่อ DisablePagingExecutive

9. Value Data ใส่ ค่า = 1   แล้วตอบ OK

10.มองหาค่าชื่อ LargeSystemCache

11. Value Data ใส่ ค่า = 1   แล้วตอบ OK

12.ออกจาก Regedit แล้ว Restart เครื่อง..เป็นอันว่าเรียบร้อยครับ

นาย ก

แจ่มครับแจ่ม  :)

snoopy

ขอนำไปเผยแพร่ได้ไหมครับ ;)

ZealKung

ได้ครับผม  ::)

CC ด้วยนะ

Oops

แจ่มไปเลยอะ :)

snoopy

ขอนำไปเผยแพร่ได้ไหมครับ ;)

ผมใช้ link เข้ามาหน้านี้แล้วกันนะครับ ขอบรคุณครับ ;)

ZealKung

jasda2003

เยี่ยม เลยครับ  :)

ZealKung

ขอบคุณฮะ

มะยอมหลอกปล่อยให้ดังได๊อย่างไรคุณเล่นเอา Squid NT.2.5

มาโมเล่นกันสนุกเลย ฮิๆๆๆๆ

แจ่มแจ่มมั่กๆเลยอะ

jasda2003

ผมว่าน่าทำเป็นแบบว่าบอรด์หัวข้อ Tip แก้ไข Registry รวมทุกอย่างที่ว่าเด็ดๆเอาไว้ที่เดียวกันให้หมดก็ดีนะครับจะได้ไม่ต้องไปตามหาใน link อื่นๆ  :) (ท่าขยันนะ & ปูทางให้คนเข้าใจก่อนว่าหน้าตาเป็นเช่นไรการแก้ไขต้องทำไงประมาณนี้อะครับหลังจากนั้นก็ไม่ต้องลงรูปกันแระ โม หยังเดียว อิอิ)  :-*

trwetefget

พี่ ปีศาจ คับ ถ้า หน่วยความจำดิสก์เเคช มันเต็ม มันจะไปเขียนที่ Swap file ที่เป็นพื่นที่บนของฮาร์ดดิสก์   เเบบอัตโนมัติ ใช่ป่าวคับ   ทำให้ความเร็วของเครื่องตกลงช้าลงด้วย
 ปัญหาอีกอย่าง คือเเอพพลิเคชั่นที่ใช้งาน มักจะไม่ยอม คืนเเรมที่ใช้ไปกับดิสก์เเคช  เเรมจึงถูกใช่หมดไปเรื่อยๆ  ทำให้เครื่องช้าลงอีก  นี้ผมอ่านดูในหนังสือ นะ     จิงป่าวคับ    

ออฟไลน์ ¹Ò§¿éÒ ¹Òà´ÕÂ

• ¤Ò¹·Í§¹ÔàÇÈ â»Ãà¨ç¤ËÅÕ´à´ÍÃì
  • มหาลัยรัฐบาล
  • ¹Ò§¿éÒ ¡Ò´Øê¡ ¡Ò´Ôê¡
ผมว่าน่าทำเป็นแบบว่าบอรด์หัวข้อ Tip แก้ไข Registry รวมทุกอย่างที่ว่าเด็ดๆเอาไว้ที่เดียวกันให้หมดก็ดีนะครับจะได้ไม่ต้องไปตามหาใน link อื่นๆ  :) (ท่าขยันนะ & ปูทางให้คนเข้าใจก่อนว่าหน้าตาเป็นเช่นไรการแก้ไขต้องทำไงประมาณนี้อะครับหลังจากนั้นก็ไม่ต้องลงรูปกันแระ โม หยังเดียว อิอิ)  :-*
พี่บอมเปิดหัวข้อม tip registor ที เด๋ว นู๋เป็น คนดูบอร์ดให้ :D
Signature cleanned by Admin

gge

ช่วยบอกด้วยครับว่าค่าที่แก้ไปมันคืออะไรและมีประโยชน์อย่างไรครับไม่งั้นก็งงกันอยู่อย่างงี้(หรือคนอื่นไม่งงครับ)

l2umors

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคร้าบบบบบบบบบ

RZ-Jay

ช่วยอธิบายหน่อยได้มั้ยครับว่ามันเร็วขึ้นมาได้ยังไงอะครับ คือไม่เข้าใจว่าการมาเปลี่ยนค่าพวกนี้เป็นค่าอื่นจะมีผลอย่างไรบ้าง  :-\
เอาแบบแจ่มๆเรยนะ

ออฟไลน์ panumas2

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
  • ลูกสาวป่ะป๋าเอง
ขอบคุณคร๊าบ  8)

SiamCafeLover

ใช้ได้เฉพาะ Windows XP อย่างเดียวหรือป่าวคับ ใช้กับอันอื่นได้ป่าวอย่าง Windows 2000 อย่างงี้อะคับ  ;)

ZealKung

ได้หมดฮับ

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
พี่บอมเปิดหัวข้อม tip registor ที เด๋ว นู๋เป็น คนดูบอร์ดให้ :D

ไปอยู่กับ board network ก็ได้หนิ ไม่งั้น board เยอะแล้วตาลาย

surapong

คับ ถ้า หน่วยความจำดิสก์เเคช มันเต็ม มันจะไปเขียนที่ Swap file ที่เป็นพื่นที่บนของฮาร์ดดิสก์   เเบบอัตโนมัติ ใช่ป่าวคับ   ทำให้ความเร็วของเครื่องตกลงช้าลงด้วย
 ปัญหาอีกอย่าง คือเเอพพลิเคชั่นที่ใช้งาน มักจะไม่ยอม คืนเเรมที่ใช้ไปกับดิสก์เเคช  เเรมจึงถูกใช่หมดไปเรื่อยๆ  ทำให้เครื่องช้าลงอีก  นี้ผมอ่านดูในหนังสือ นะ

เอ่  ผมมัน คนอ่อนประสบการนะครับ

ถ้าหากเป็นอย่างนี้แล้วทำไม Microsoft ไม่แก้ไขตรงจุดนี้ละเพราะถ้าพูดตามหลักแล้ว นี่คือจุดบอดของทุก Os เลยก็ว่าได้ อือ อยากให้ช่วยอธิบายการทำงานของ
ตัว registry ของตัวนี้หน่อยครับ

อือ ไหนๆๆ ก็อธิบายแล้ว อิอิ ขอบคุณมากๆๆ ครับ  ::) ::) ::) :)

ZealKung

ที่กล่าวมา ล้วนถูกต้องแล้วครับ

kkhim008

ขอบคุงคร๊าบพี่ ได้ฟามรู้ประดับหัว[สมุดด้วย]อีกแล้ว เวปนี้ดีเจงๆเยย :-*
อิอิ

candyboy

quote author=trwetefget link=topic=9385.msg34701#msg34701 date=1133987300]
 พี่ ปีศาจ คับ ถ้า หน่วยความจำดิสก์เเคช มันเต็ม มันจะไปเขียนที่ Swap file ที่เป็นพื่นที่บนของฮาร์ดดิสก์   เเบบอัตโนมัติ ใช่ป่าวคับ   ทำให้ความเร็วของเครื่องตกลงช้าลงด้วย
 ปัญหาอีกอย่าง คือเเอพพลิเคชั่นที่ใช้งาน มักจะไม่ยอม คืนเเรมที่ใช้ไปกับดิสก์เเคช  เเรมจึงถูกใช่หมดไปเรื่อยๆ  ทำให้เครื่องช้าลงอีก  นี้ผมอ่านดูในหนังสือ นะ     จิงป่าวคับ    
[/quote]
ต่ออีกนิดส์ นะครับ  สำหรับคำที่ว่า "ปัญหาอีกอย่าง คือเเอพพลิเคชั่นที่ใช้งาน มักจะไม่ยอม คืนเเรมที่ใช้ไปกับดิสก์เเคช  เเรมจึงถูกใช่หมดไปเรื่อยๆ  ทำให้เครื่องช้าลงอีก"    ตรงนี้สามารถแก้ได้โดย การคืนแรม เมื่อมีการปิด แอพพลิเคชั่น  วิฑีการก็คือ
1. คลิกปุ่ม Start เลือก Run พิมพ์คำสั่ง regdit   คลิกปุ่ม OK
2. ในกรอบทางด้านซ้ายมือของโปรแกรม Registry Editor ให้คุณคลิกเข้าไปที่

HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer

3. สร้างคีย์ย่อย (sub-key) โดยคลิกขวาบนคีย์ Explorer เลือกคำสั่ง New ตามด้วย Key พิมพ์ชื่อ AlwaysUnloadDLL จากนั้นเข้าไปดูในกรอบด้านขวา ดับเบิ้ลคลิกบนรายการที่เขียนว่า (Default) REG_SZ กำหนดค่าเป็น 1 เพื่อยกเลิกการจัดเก็บ DLL ไว้ในหน่วยความจำ
4. รีสตาร์ท Windows
ลองดูนะครับ  ถ้าผิดพลาดก็ขอโทษด้วย  แต่วิธีนี้ผมก็ใช้อยู่

cafe1930

เหวอ  :o มะกล้าเปลี่ยนเลยเรา  ;D กัวมีผลตามมาทีหลังยี่งขี้เกียจ ลงใหม่ซะด้วยอ่ะ  ???

surapong

เหวอ  :o มะกล้าเปลี่ยนเลยเรา  ;D กัวมีผลตามมาทีหลังยี่งขี้เกียจ ลงใหม่ซะด้วยอ่ะ  ???
ไม่อยากลงใหม่ ก็ Ghost ไว้เป็น image ก่อน จิ
ถ้ามีปัญัหาค่อย Image file คืน 

ความคิดผมนะ   อิอิ

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
ขอบคุณครับ  :D

@korn

อย่างที่ พวก เครื่อง มี RAM 1 GB ละ ครับ มัน มี ผล ช่วย ได้ เยอะ ป่ะ บอก หน่อย  :emoticon294: :emoticon294: :emoticon294:

toonro33

ขอบคุณครับ

toonro33

ลองแล้วไม่เกิด อาการ เป็นไข้ตัวร้อนเลยครับ :c_laugh:

kajoe

:c_laugh:

ขอบคุงค้า

tattoo

:'(  ทำไมของผมหา  DisablePagingExecutive  ไม่เจออะครับ งงมักๆ ช่วยหน่อยครับ

polla003

ชอบมากๆๆ เลยคับท่าน  ;)

cooooool

:'(ขอบคุณครับ เป็นเทคนิคที่ดีจริงๆ

bitsonic

ขอบคุณครับ

DRAGONF

ขอบคุณครับ

oomu

ออฟไลน์ ไม่เก่ง

• นักเรียนประถม
ขอบคุณนะครับ

JuNin

แจ่มครับ
อิอิ มีรวมเทคนิค Registry ยิ่งดีมั๊ก ๆ

ขอบคุณครับ

pouys

Un..Un

:'(  ทำไมของผมหา  DisablePagingExecutive  ไม่เจออะครับ งงมักๆ ช่วยหน่อยครับ

8) ไม่มีก็สร้างเองเลยครับ คลิ๊กขวา ที่ Folder นั้นแล้วเลือก NEW>DWORD Value
แล้วก็ใส่ชื่อกับค่าให้เหมือนกันก็จบแล้วคราบบบ

อืมแก้ค่า DisablePagingExecutive นี่ถ้าแรมน้อย ผมคิดว่าอาจจะไม่แจ่มนะ เพราะว่ามันจะต้องคอยรอพื่นที่จาก Mem อย่างเดียว ซึ่งปรกติมันจะเขียนบน Harddisk เลยถึงแม้จะช้าไปหน่อยก็เหอะหุๆๆๆ :)

korn5879

ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ jjbob

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ขอบคุณครับท่าน จะนำไปทำดูครับ..!