เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Boot ใช้งาน Windows XP ไม่ได้เพราะโดนไวรัสเล่นงานมีวิธีแก้ไขนะ  (อ่าน 5613 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจ้าของร้านทีโอเน็ต

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
  • ลูกค้าคือผู้มีพระคุณ
มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นนะครับ คือการซ่อมแซม Windows นั่นเอง
Boot Windows ด้วยแผ่น CD-Roms ก่อนนะครับ
เมื่อถึงจุดนี้ให้กดปุ่ม R

ในกรณีที่ในคอมเรามีหลาย OS ก็จะเกิด Choice ให้เลือกแบบนี้ หากเรามีแค่ OS เดียว ก็จะมี ข้อ 1 ข้อเดียว

จากนั้นเรากดเลข 1 ในกรณีที่ Windows เราอยู่ใน Partition แรก ก็คือ ไดร์ว ซี ถ้านอกเหนือจากนี้ก็เลือกข้อถัดไปครับ

จากนั้นเขาจะมาอยู่ที่ C:>Windows นะครับ เหมือนในเมนู Dos Mode
ส่วนคำสั่งที่ใช้งาน ก็จะมีหลายคำสั่ง แต่ผมจะยกมาแค่ 2 คำสั่งที่นิยมใช้งานกันนะครับ
1. คำสั่ง fixboot นี้คือคำสั่งจัดการตรวจสอบและแก้ไขหรือซ่อมแซม ไฟล์สำหรับ Boot System เพื่อให้สามารถ Boot เข้าสู่ Windows ได้
2. คำสั่ง chkdsk /r นี้คือคำสั่งจัดการตรวจสอบแก้ไขและซ่อมแซม System Files ที่โดนไวรัสเล่นงานหรือเสียหายครับ
ในส่วนข้อที่ 2 นี้ค่อนข้างจะใช้เวลาพอสมควร สำหรับเครื่องคอมฯที่ช้า หรือ มีขนาดฮาร์ดดิสก์ที่มีความจุสูงๆครับ
จากข้อ 2 นี้ เมื่อซ่อมแซมเสร็จแล้ว จะมาอยู่ที่ C:>Windows ให้เราพิมพ์คำสั่ง fixboot แล้วกด Enter แล้วใช้คำสั่ง exit เพื่อ Reboot ครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ kritsana

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ขอบคุณครับ
Signature cleanned by Admin