เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังเพลงออนไลน์ที่ร้านเน็ตผิดลิขสิทธิ์มั้ย  (อ่าน 7596 ครั้ง)

ออฟไลน์ pazu

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ไม่ทราบว่าถ้าเราเปิดเพลงออนไลน์ฟังเราจะผิดลิขสิทธิ์มั้ยแล้วถ้าลูกค้าเปิดฟังดูคาราโอเกะผ่านเวปที่ร้านเรา เจ้าของร้านจะมีความผิดไหมครับ
Signature cleanned by Admin

keepout

• บุคคลทั่วไป
Re: ฟังเพลงออนไลน์ที่ร้านเน็ตผิดลิขสิทธิ์มั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 07:26:02 pm »
ไม่ได้ทำซ้ำ หรือ ดัดแปลง อะไร ก็ไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ siam

• Hi !!! ... ??? %~~//--๓$$#2 มีก็จะแจก ไม่มีก็จะพยายามหามาแจก...
  • มหาลัยรัฐบาล
Re: ฟังเพลงออนไลน์ที่ร้านเน็ตผิดลิขสิทธิ์มั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 07:50:00 pm »
ไม่ได้ทำซ้ำ หรือ ดัดแปลง อะไร ก็ไม่ผิดครับ

ใช่ครับ... แต่เผยแพร่ หล่ะท่าน น่าคิด ๆ ครับ... รอท่านอื่นมาชี้แจงครับ

totnarak

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 08:01:22 pm »
ไม่ผิดครับผมหาเรื่องมั่วนิ่มก็ให้  ๛emoticon52: มันไป

keepout

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 08:10:42 pm »
ใช่ครับ... แต่เผยแพร่ หล่ะท่าน น่าคิด ๆ ครับ... รอท่านอื่นมาชี้แจงครับ

เราไม่ได้เผยแพร่ อะไรนิครับ ทางเวปสิที่เผยแพร่อะครับ ถ้าเราผิดเวปก็ผิดด้วย ไม่งั้นเราผิดวิทยุด้วย คงผิดด้วยอะจิ

ออฟไลน์ ไม่เก่ง

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 08:45:59 pm »
 :)ผมว่าถ้าผิดก็ไม่ต้องทำอะไรแล้วละครับ  :laugh:

ออฟไลน์ siam

• Hi !!! ... ??? %~~//--๓$$#2 มีก็จะแจก ไม่มีก็จะพยายามหามาแจก...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 09:34:56 pm »
เราไม่ได้เผยแพร่ อะไรนิครับ ทางเวปสิที่เผยแพร่อะครับ ถ้าเราผิดเวปก็ผิดด้วย ไม่งั้นเราผิดวิทยุด้วย คงผิดด้วยอะจิ

น่าคิดครับ...

ออฟไลน์ Killer-G

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 09:57:26 pm »
จะไปผิดได้ไง งั้นคนฟังวิทยุก็โดนจับหมดหน่ะสิ 555 ;D
ไม่ได้มีไว้ในเครื่องสักหน่อย
อีกอย่าง...ถ้าทำเพลงมาไม่ให้คนฟังแล้วจะทำมาทำแมวอะไร  :c_laugh:

nuttagan92

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 10:22:38 pm »
ถ้ามันไม่ได้อยู่ใน hdd ก็ไม่ผิด หลอกครับ

wongta007

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 05:33:08 pm »
ไปผิดครับ ถ้าเราไม่ได้ไปทำการค้านะไรล์ แจกยังไม่ผิดเลย ยกเย้นไปทำการค้าเพื่อหาผลกำไร

tk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 09:10:44 am »
ส่วนตัว คิดว่าไม่ผิด เพราะคนที่เอามาเผยแพร่คือเจ้าของเว็บ เราเป็นผู้รับข้อมูลครับจึงไม่ผิด แต่ถ้าเรานำเพลงจากเว็บมาเก็บ ในเครื่องไว้ฟังแบบนี้ผิด ในข้อหาดัดแปลง ก้อปปี้ครับ

ออฟไลน์ Killer-G

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2007, 01:48:24 pm »
ไปผิดครับ ถ้าเราไม่ได้ไปทำการค้านะไรล์ แจกยังไม่ผิดเลย ยกเย้นไปทำการค้าเพื่อหาผลกำไร

เอ่อ...ไรท์แจกก็ผิดนะครับ ถึงจะไม่ใช่การค้าก็ถือว่าเป็นการทำซ้ำ แจกจ่าย เผยแพร่ โดยไม่ได้รับอนุญาต

B_thoji

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 02:21:14 pm »
ผิดได้ไง มันเป่งกานฟังเพลงออนไลน์นะ

ออฟไลน์ Escudo

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 02:40:28 pm »
เคยสังเกตมั้ย ฟังเพลงบางเว็บ มันจาโหลดมาเก็บไว้ใน Temporary Internet Files ด้วย
ฝากให้ท่านอื่นดูให้ที ว่าเป็นเช่นเดียวกันป่าวครับ

Tmaster

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 05:29:31 pm »
มายืนยันไม่ผิดครับ ถ้าไม่ได้ดาวน์โหลดมาเก็บไว้นะ

jimm2355

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 09:54:43 pm »
ผมว่า ผิด ครับ เพราะว่าการฟังเพลงผ่านอินเตอร์เน็ต จะมีการบันทึก โดย ได้ยิน ผ่านหู และเขียนลงในสมอง และ นำไปเผยแพร่ทาง ปากโดยการร้องเพลงได้ครับ   น่าคิด

ออฟไลน์ scrolllock

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2007, 01:52:16 pm »
 :o น่าคิดๆ คิดว่าถ้าคิดมากไปกว่านี้จะไมเกนรับประทาน

popopopo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 06:33:58 pm »
ฟังออนไลท์ไม่ผิดนะครับ(เน้นนะครับออนไลท์ไม่ใช่มีในเครื่อง) อย่าไปยอมสู้คดีไปเลย อย่าไปกลัวที่มันขู่(ถ้าโดนอะนะ) แต่ก็ต้องป้องกันตัวเองก่อนคือ หาโปรแกรมหรือกาดอันดู มาใช้ ....    เพราะจะหลีกปัญหาการโดนยัดไฟล์ไปด้วย  ยุ่งยากอีกนิด(กรณีใช่โปรแกรม)หรือเสียเงินอีกหน่อย(กรณีใช่กาด)ก็สบายใจครับ

sirowate

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 03:25:06 pm »
เท่าที่ผมทราบมาคือ ใบอนุญาติจากค่ายเพลงต่างๆ เขาออกมาให้  1 ใบ ให้ใช้ได้แค่ 1 ครั้ง ต่อการจับ (เฉพาะลิขสิทธิ์เพลงเท่านั้นนะครับที่รู้)

แต่ปัจจุบันสังเกตได้ว่าเจ้าพวกลิขสิทธิ์ มักจะเอาไปถ่ายเอกสารมาเพื่อจับ เพราะว่าจะใช้ในการขู่ เพื่อให้จ่ายเงินยอมความ แล้วจะไม่ดำเนินคดี โดยบางครั้งจะมีพวกเจ้าหน้าทีตำรวจมาช่วยต่อรองด้วยซ้ำอีกต่างหาก จริงๆแล้วขึ้นศาลโดนปรับไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่อุปกรณ์โดนยึดนี่สิ ถึงกับเซ็ง

XI3ULE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 10:23:03 pm »
ไม่เสียคับ ตั่งแต่ลิขสิทธิ์เกมส์ออนไลท์ เลย ฟันธง ที่จะไม่ได้ก็แค่ IP หรือAP โบนัสไรเนี้ยแร๊ะ เพิ่งเปิดใหม่เหมือนกันครับ
 ??? ช่องว่างทางกฎหมายมันเยอะ ขึ้นศาลจริงๆเราชนะอยู่แล้ว ใสๆฟ้องกลับมันเลย  :c_laugh:

kangt9999

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2008, 11:26:03 am »
 ๛emoticon54: ๛emoticon54: ๛emoticon54: อืม...จาจำไว้คับ

ออฟไลน์ racingboy

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 04:33:54 pm »
 :laugh: :laugh: :omg: :omg:

ออฟไลน์ akenet SKP CM

• To be Administrator
    • akenet
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 03:03:37 am »
 :hehe: :vvv: :clap:

eagleman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 04:30:54 am »
ขึ้นหลังเสือแล้ว ไม่ต้องกลัวเสือกัดครับ ยังงัยก็สู้ๆครับอย่าถอยแม้แต่ก้าวเดียว.... :vvv:

ออฟไลน์ tunaparty

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 01:12:46 am »
ไม่น่าจะผิดนะเราไม่ได้เป็นผู้เผยแพร่ซักหน่อยอ่ะน่ะ :umm:

ออฟไลน์ ovannal

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 02:02:26 am »
ถ้าผิดก้อผิดตั้งแต่คนทำเว็บแล้ว

ออฟไลน์ beeboynet

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 02:13:02 am »
พี่ๆๆทั้งหลายครับผมมีเรื่องรบกวนนิดหนึ่งอยากทราบว่าโปรแกรม  Adobe มีเป็นพวกฟรีแวร์เปล่าครับถ้ามีหาโหลดได้ที่ไหนหรือว่าใช้โปรแกรมอะไรแทนได้บ้างครับ รบกวนพวกพี่ๆหน่อยครับ

ออฟไลน์ tumvb

• ปี 1 เทอม 2
Re: ฟังเพลงออนไลน์ที่ร้านเน็ตผิดลิขสิทธิ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 08:06:32 am »
ผมว่าผิดครับ  ถ้าเจ้าของร้านเปิดให้ลูกค้าฟัง เพราะถือว่าเผยแพร่ ขนาดร้านขายแผ่นเพลง หรือร้านอาหารอย่าง Mc Donual ยังต่อมีใบอนุญาตจากบริษัทเพลงเลย ถ้าจำไม่ผิดนะ

ออฟไลน์ SayHi.Net กาญจนบุรี

• ร้อยทัพหมื่นอาชา มิอาจต้านเชิงยุทธ
  • ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 02:14:49 am »
ผมว่าผิดครับ  ถ้าเจ้าของร้านเปิดให้ลูกค้าฟัง เพราะถือว่าเผยแพร่ ขนาดร้านขายแผ่นเพลง หรือร้านอาหารอย่าง Mc Donual ยังต่อมีใบอนุญาตจากบริษัทเพลงเลย ถ้าจำไม่ผิดนะ

มันมี 2 กรณีค่ะ
ผิด
1 เปิดจาก แผ่น  CD  เทป  VDO

ไม่ผิด
2 เปิดจาก   วิทยุ FM AM   Radio online

ออฟไลน์ sira

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 10:20:27 pm »
ผิดชัวร์ 100 % ครับ  shout

blaaเพราะเราต้องพาพวกมากะทึบมันถ้ายังขืนหน้าด้านจะจับแล้วยันให้เราผิด ครับ แจก sonteen ให้มัน

ออฟไลน์ kelmos

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 05:01:55 am »
แล้วทีเจ้าของลิขสิทธิ์  ปล่อยให้เพลงของตัวเองออกมาสู่สาธารณะ  เหมือนวางยาล่อคนฟังคนใช้บริการให้มาติดกับดักที่วางไว้อย่างนี่อ่ะ  แย่มากๆ   wah