บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อหารือเรื่องกฏกระทรวงฉบับที่ 12 กับ กท.มหาดไทย  (อ่าน 9811 ครั้ง)

trazano

• บุคคลทั่วไป
ทางกลุ่มผู้ประกอบการร้าเนทและเกมอิสระ ได้เข้าร่วมประชุมกับคณะกรรมร่างกฏกระทรวง ว่าด้วยเรื่องระเบียบข้อปฏิบัติ ต่างๆ แยกเป็นประเด็น ได้ดังนี้

1. เวลาเปิด-ปิด ในขั้นต้น ยังคงมีความหลากหลายในเรื่องนี้ แต่ยังคงไว้ซึ้งเวลา 10.00-22.00 น. แต่ท่านประธาน (รองปลัด กท.มหาดไทย) ได้ให้ข้อหารือไว้คือ ให้นายทะเบียน (ปัจจุบันคือ ปลัด กท.วัฒนธรรม แต่อนาคต ย้ายงานไปให้ เลขาฯ สวช.) ไปหาคำชี้แจง ลงในใบ ทท.5 (ใบฉายฯ) ว่าเวลาดังกล่าวคือเวลาจำกัดการฉายเกมการเล่นทุกชนิด แก่เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี หรือให้ทำเอกสารแนบท้ายใบฉายฯ เพื่อชี้แจงต่อ เจ้าหน้าที่ตำรวจจะได้เข้าใจในเบื้องต้น ว่าเวลาดังกล่าวมิได้ เป็นเวลาเปิด-ปิดกิจการ ซึ่งทางกลุ่มฯ ได้เสนอข้อคิดเห็นเรื่องตำรวจสนใจในเรื่องเวลาที่ปรากฏในใบฉายเท่านั้น ซึ่งท่านประธาน ได้อธิบายชัดเจนว่า กฏหมายฉบับนี้ให้ดูแลเฉพาะเด็กต่ำกว่า 18 ปี ห้ามเล่นเกมเกินกว่าเวลาที่กำหนด หากเลยเวลาที่กำหนดผู้ใหญ่ก็มีสิทธิที่จะใช้บริการทั้งเกมและอินเตอร์เนทได้ และร้านก็สามารถเปิดบริการได้ 24 ชม. เพียงแต่ผู้ประกอบการต้องให้ความร่วมมือกับภาครัฐดูแลเรื่องเยาวชน อย่าให้ใช้บริการเกินกว่าเวลาที่กำหนด มิเช่นนั้นจะผิดกฏหมาย   (ข้อสังเกตุ 10.00-14.00 น. ระเบียบใหม่ระบุชัดเจนว่า ห้ามรับเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี (กฏหมายใช้เกณฑ์อายุ มิได้ใช้เกณฑ์ว่า แต่งชุดนักเรียน หรือไม่แต่งชุดนักเรียน ขอให้เข้าใจตรงกันตามนี้ครับ) ก่อนเวลา 14.00 น. ดังนั้น เวลาที่ผู้ประกอบการสามารถรับได้คือ 14.00-22.00 น. ของวันจันทร์-ศุกร์ ยกเว้นวันหยุดราชการ หากรับก่อน 14.00 น ก็ถือว่าผิดกฏหมาย)

อนึ่ง เรื่องของข้อกำหนดกรอบเวลา ยังมิได้ข้อสรุป เนื่องจาก ทางสมาคมผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ตไทย ได้นำเสนอข้อเรียกร้อง ต่อคณะกรรมการร่างกฏกระทรวง ไป 6 ข้อ ซึ่ง 1 ในนั้นคือการ กำหนดเวลาเปิด-ปิด ร้าน เป็น 08.00-02.00 น. เหมือนกันทั่วประเทศ เหตุผลเบื้องต้นคือ เพื่อความเท่าเทียมกันของทุกพื้นที่ในประเทศไทย และเพื่อความเรียบร้อย  ซึ่งในเรื่องนี้ผมได้เสนอข้อโต้แย้งไปบ้างแล้วบางส่วนว่าเจตนารมณ์กฏหมายระบุชัดเจนว่าดูแลเฉพาะเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี ห้ามใช้บริการก่อนเวลา 14.00 น. และหลังเวลา 22.00 น. ซึ่งในส่วนนี้ผุ้ประกอบการเองก็มีส่วนช่วยเหลือสังคมไปได้บางส่วน ซึ่งทางกลุ่มฯ ได้เน้นย้ำเสมอว่า เมื่อกฏหมายเปิดช่องให้ผู้ประกอบการสามารถเปิดให้บริการได้ 24 ชม ทั้งเกมและเนท ทางกลุ่มฯ ก็พอใจกับระเบียบนี้ และควรมีมาตรการลงโทษผู้ประกอบการที่ยังแอบให้บริการกับเด็กที่มีอายุต่ำกว่า 18 ปี หลังเวลา 22.00 น. หากพบเห็นร้านใดกระทำการเช่นนี้ ภาครัฐก็สามารถลงโทษด้วยการ 1. ยึดใบอนุญาต  2. ดำเนินคดีตามกฏหมาย 3. ไม่ออกใบอนุญาตให้ทำกิจการประเภทนี้ต่อไป ซึ่งทางกลุ่มฯ ก็เห็นควรกับมาตรการนี้ เพราะทางกลุ่มฯ เล็งเห็นว่าเมื่อรัฐ ออกกฏหมาย มาเพื่อดูแลเด็ก ดังนั้นในส่วนของประชาชนทั่วไป ที่มีอายุมากกว่า 18 ปี นั้นก็สมควรได้รับสิทธิอันพึงได้ ที่จะเลือกใช้บริการทั้งเกม และ เนท หลังเวลาที่กำหนด มิควรต้องมีการกำหนดเวลาเปิด-ปิด ตามที่สมาคมฯ เสนอ เพราะจะผิดไปจากเจตนารมณ์ของกฏกระทรวงดังกล่าว

2. รายละเอียดปลีกย่อยเกี่ยวกับผู้ประกอบการ จะได้นำมาเสนอในโอกาสต่อไป

ทางกลุ่มฯ ขอแจ้งว่า ในระยะเวลาอันใกล้นี้ ทางกลุ่มฯ จะดำเนินการก่อตั้งสมาคมฯ ถูกต้องตามกฏหมาย และตั้งเวปไซค์ เพื่อจุดมุ่งหมายหลักคือ รักษาผลประโยชน์ของผู้ประกอบการเป็นสำคัญ  รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบในโอกาสต่อไปครับ

ขอแสดงความนับคือ
กลุ่มผู้ประกอบการร้านเนทและเกมอิสระ

manastorm

Re: ข้อหารือเรื่องกฏกระทรวงฉบับที่ 12 กับ กท.มหาดไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 08:04:24 pm »
ขอบคุณ คุณ trazano มากๆ ครับที่ต่อสู้เพื่อพวกเรา

darkside

Re: ข้อหารือเรื่องกฏกระทรวงฉบับที่ 12 กับ กท.มหาดไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 08:31:08 pm »
สู้ๆครับพี่มด มีการประชุมอีกเมื่อไหร่ ขอให้แจ้ง ให้ทราบด้วยนะครับ อยากไปฟังการประชุมด้วยเหมือนกัน ;) ;) ;)

Dynax505

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 02:59:27 am »
ข้อสรุปตามนี้ทั่วประเทศใช่มั้ยครับ แล้วสรุปแล้วเปิดร้านได้นี้ต้องมีใบอณุญาติอะไรบ้างครับ ผมได้ไปทำให้ครบ  เพราะฟังมาหลายคนไม่เห็นจะตรงกันเลย  :o

jasda2003

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 03:11:08 am »
น.ส.ลัดดา ตั้งศุภาชัย ผอ.ศูนย์เฝ้าระวังทางวัฒนธรรม กระทรวงวัฒนธรรม กล่าวว่า เมื่อวันที่ 27 ธันวาคม 2548 คณะรัฐมนตรี (ครม.) มอบหมายให้กลุ่มเฝ้าระวังทางวัฒนธรรม เป็นผู้ดูแลการจัดเรตติ้งสื่อโทรทัศน์และอินเทอร์เน็ต ขณะนี้อยู่ระหว่างแก้ไขกฎหมายและรอการพิจารณาจากสภา จึงยังไม่สามารถกำหนดเรตติ้งได้อย่างเป็นรูปธรรม มีเพียงการเซ็นเซอร์ภาพที่ไม่เหมาะสมเท่านั้น ในส่วนของเกมอินเทอร์เน็ตนั้น จะกำหนดเวลาให้เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี เข้าไปเล่นได้ระหว่างเวลา 14.00-22.00 น.เท่านั้น หากร้านใดปล่อยให้เด็กเล่นเกินเวลาที่กำหนด จะถูกยึดใบอนุญาต สั่งปิดร้านทันที และหมดสิทธิประกอบกิจการนี้ตลอดชีพ คาดว่ากฎหมายเรตติ้งน่าจะแล้วเสร็จภายในเดือนมิถุนายน 2549

โหดน่าดู   เล่นหมดสิทธิ์ประกอบกิจการ 

ปล. แต่ก็หยังว่าแหละท่ามีเงินจ่ายตำรวจ + ไม่ทำผิดซ้ำๆซากๆก็คงไม่โดนยึดใบอณุญาตหรอกครับ คุณว่ามะ

m150

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 04:25:06 am »
ขอขอบคุณสำหรับการคัดค้านเรื่องที่ไม่เป็นธรรมสำหรับผู้ประกอบการนะครับ
ต่อไปผมจะย้ายมาบอร์ดนี้แทนบอร์ดชั่วๆบางบอร์ดแล้วครับ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

trazano

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 04:55:13 am »
มีปัญหาข้อติดขัดเรื่องกฏกระทรวงฉบับนี้ ขั้นต้นผมแนะนำให้รวมกลุ่มผู้ประกอบการในเขตพื้นที่ของท่าน แล้วแจ้งปัญหาของท่านมาได้ที่ 09-782-9383 , 04-118-7878 หรือ ส่งเอกสารมยัง [email protected] ครับ แจ้งได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับข้อเสียหายของผู้ประกอบการ ..........ผมขอเน้นให้ทุกคนเข้าใจน่ะครับว่า กฏกระทรวงฉบับที่ 12 นี้ มีเจตนารมณ์เพื่อให้ผู้ประกอบการดูแลเรื่องเด็กต่ำกว่า 18 ปีเกี่ยวกับการเล่นเกมการเล่นทุกชนิด ไม่ว่าจะออนแลน ออนไลน์ ให้อยู่ในกรอบที่กฏหมายกำหนด  นอกเหนือจากนี้ กฏหมาย ยังไม่ความอิสระแก่ผู้ประกอบการ....... หากเจ้าหน้าที่รัฐผู้ใด มิได้ปฏิบัติให้เป็นไปตามเจตนารมณ์ของกฏหมายนี้ ให้ถือว่าการปฏิบัติ หรือสั่งการใดๆ มิชอบด้วยกฏหมาย.... ชัดเจนน่ะครับ ยังไงก็อย่านิ่งดูดาย แจ้งปัญหาของท่านเข้ามาน่ะครับ หากมีเอกสารหลักฐานจะดีมาก เพื่อสะดวกในการแจ้ง ต้นสังกัดของเจ้าหน้าที่ผู้นั้น เช่น มีปัญหากับผู้ว่าฯ เราก็ต้องแจ้งไปยัง กท.มหาดไทย ให้จัดการแก้ไข  ผมก็เป็นคนตัวเล็กๆ ยังมีใจสู้เพื่อท่าน แล้วหากท่านไม่สู้เพื่อตัวท่านเอง ผมว่าปัญหาต่างๆ ก็ยังจะรุมพวกท่านต่อไป...ขอให้สู้น่ะครับ อย่าท้อ กับข้าราชการที่ทำตัวมิชอบด้วยกฏหมาย

ออฟไลน์ dsnpthip

• กาลเวลาก็เหมือนสายน้ำ
  • นักเรียนมัธยม
  • This my life >.< This my love.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 07:13:31 am »
ผมก็ไม่อยากจ่ายตัง หุหุ
Signature cleanned by Admin

ไฮเนเก้น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 07:56:40 am »
คุณมดสู้ๆ เป็นกำลังใจให้เราต้องการเปิด 24 ใครไม่อยากเปิด24ก็เชิญ แต่อย่าเสนอเรื่องปังย่าอ่อน

เน็ตสุราษฎร์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 08:56:05 am »
เป็นกำลังใจให้คุณมดด้วยครับ ...

แต่ตอนนี้ที่ สุราษฎร์ธานี  นโยบายมั่วมากเลยครับ
ร้านไหนที่เจ้าหน้าที่ ตำรวจ/สารวัตรนักเรียน เข้ามาก็จะสั่งให้เปิดปิด
16.00 - 22.00 แบบไม่ฟังใครเลย (เพราะทางผู้ว่า สั่งลงมา)

ส่วนร้านที่ไม่ได้เข้าตรวจ ก็เปิดกันไป ... หลายๆร้านก็เล่นลงดินไปก็เยอะ
(ยิ่งทำให้การควบคุมเรื่อง เยาวชน ยิ่งดูแย่ไปกันใหญ่)

ยังไง ช่วงที่ก่อน กฎหมายหลักจะออก อยากแนะนำให้ทาง
กระทรวงวัฒนธรรมออก หนังสือหลักเกณฑ์ชั่วคราวที่ บังคับใช้
ทั่วประเทศได้ จะดีมากเลยครับ

(ผมไม่อยากบอกเลย ว่าพ่อเมืองที่นี่ ไม่แยกร้านเน็ต ร้านเน็ตและเกมส์ และร้านเกมส์
อะไรที่ดูเข้าข่าย ทำให้เยาวชนมีปัญหา ท่านคงต้องการให้ปิดให้หมด เหอๆ)

tavesook3000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 12:23:32 pm »
หากเลยเวลาที่กำหนดผู้ใหญ่เกิน18ปีก็มีสิทธิที่จะใช้บริการทั้งเกมและอินเตอร์เนทได้ (เกมส์ได้จริงเหรอครับ) แน่ใจไหมครับตอนที่ไปวันที่ 14 เขาห้ามเกมส์เปิดเกิน 22.00 น. ทุกกรณีนี้งับ :-\

โหน่ง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 12:44:20 pm »
แล้วร้าน play ละครับเปิด-ปิดกี่โมงครับ อยากให้ เปิด-ปิดเท่าพร้อมๆกับร้าน เน็ต จังเลย ฝากถามด้วยนะครับ

beem

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 01:59:55 pm »
คือว่าวันนี้ป๋มไปงานอินเทล  แต่ได้มีทางสมาคมมาให้ความคิดเห็นเกี่ยวกับกฎหมาย  ป๋มข้องใจอย่างหนึ่งครับ ใครทราบบอกหน่อยนะครับ  ในเอกสารที่เค้าแจกมา  เค้าบอกว่าท่าเกมส์ใดไม่ได้รับอนุญาตให้มีการฉายไม่สามารถเอามาลงได้  และต้องบอกรายละเอียดเกี่ยวกับเกมส์ที่จะเอามาลงในร้านของเรา  เห็นแล้วกลุ้มครับ  เค้าบอกว่าห้ามดาวน์โหลดเกมส์ต่างประเทศมาลงในฮาร์ดดิสด้วย  แล้วเกมส์ออนไลน์ต่างประเทศเราจะได้เล่นยังไงอะครับ  แล้วเกมส์ประเภทประเทืองปัญญาเยอะแยะของต่างประเทศที่ไม่ได้เข้ามาจดทะเบียนในประเทศ   ยังงี้เราก็ต้องจ่ายส่วยอีกแล้วสิครับ  รบกวนผู้รู้หน่อยครับ  ขอบคุณครับ

trazano

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2006, 12:07:23 pm »
ชี้แจงเบื้องต้น เรื่อง กรอบเวลา ให้เข้าใจตรงกันอีกครั้งว่า กฏกระทรวงฉบับที่ 12 นี้ ออกมาเพื่อประโยชน์ในการรักษาความสงบเรียบร้อยและศีลธรรมอันดีของประชาชน จุดประสงค์หลักคือ ดูแลเด็กและเยาวชน ที่มีอายุ ต่ำกว่า 18 ปี ในการเข้าใช้บริการเกมการเล่นทุกชนิด ในร้านให้บริการเกมการเล่นทุกชนิด ที่ใช้ ฮาร์ดดิสก์ บันทึกหรือถ่ายทอด ภายในร้าน
สาระสำคัญที่ยังหาข้อสรุปยังไม่ได้ในตอนนี้คือ กรอบเวลา  ซึ่งในส่วนตัวอยากจะอัดสำเนาเทปการประชุม ที่มีเสียงของหลายๆ ฝ่าย หลายๆ กระทรวง ซึ่งเป็นผู้ทรงคุณวุฒิทางด้านกฏหมาย ในห้องประชุมคณะกรรมการร่างกฏกระทรวงมหาดไทย วันที่ 29 มีนาคม 2549 มาให้ทุกท่านรับทราบและรับฟัง แต่ก็มิอาจทำได้ เพราะเป็นข้อหารือของทางราชการ  สาระสำคัญหลักที่ทำให้ผมยินยอมให้นายทะเบียนระบุเวลาเดิมคือ 10.00-22.00 น. ลงใบแบบ ทท.5 (ใบฉายฯ) เนื่องจากผมได้สอบถามเน้นในเรื่องนี้ว่า ในสภาพการณ์ปัจจุบันตำรวจท้องที่ สนใจเวลาที่ปรารกฏในใบฉาย เท่านั้นว่ากำหนดเป็นเท่าใด และผมก็เน้นถามเรื่องนี้ กับท่านรองปลัด กท.มหาดไทย ซึ่งเป็นประธานในที่ประชุมวันดังกล่าว ได้รับข้อมูลที่ชัดเจนแล้วว่า ให้นายทะเบียน ไปหาคำจำกัด หรือคำอธิบาย ลงไปในแบบ ทท.5 (ใบฉายฯ) ว่าเวลาดังกล่าวมิได้เป็นเวลาเปิด-ปิด กิจการ เป็นเพียงเวลาจำกัดการเล่นเกมการเล่นทุกชนิด ของเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี ก่อนเวลา และ หลังเวลา ที่ปรากฏในใบฉายฯ  ซึ่งถ้านายทะเบียนกลาง และนายทะเบียนท้องถิ่น (ตจว.) ได้เข้าใจตามระเบียบนี้ ปัญหาต่างๆ ก็สมควรจะยุติลงด้วยดี เพราะกฏหมายดังกล่าว มิได้เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับผู้ใหญ่ที่มีอายุมากกว่า 18 ปี และมิได้มีข้อกำหนดเรื่องเวลาเปิด-ปิด กิจการร้านเนทและเกม แต่อย่างใด เพียงแต่ต้องดูแลห้ามเด็กต่ำกว่า 18 ปี ให้เล่นได้ในระยะเวลาที่กำหนดเท่านั้น
ส่วนเรื่องเวลาเปิด-ปิดที่ไม่เท่าเทียมกันของแต่ละพื้นที่ ผมตั้งข้อสังเกตุตามกฏหมายไว้คือ หากกฏหมายมีความชัดเจนแล้ว ทุกพื้นที่ จะต้องระบบเวลา 10.00-22.00 น. ตามกฏหมายกำหนด หากเพียงแต่พื้นที่มีความเสี่ยงต่อความมั่นคง อาจจะขึ้นอยู่กับดุลยพินิจ ของเจ้าหน้าที่ผู้ออกใบอนุญาตในการกำหนดกรอบเวลาเฉพาะได้  เพราะหากพื้นที่ใด ที่มิได้มีความเสี่ยงต่อความมั่นคงหรือปลอดภัยแล้วนั้น เจ้าหน้าที่ไปกำหนดกรอบเวลาที่ทำให้ผู้ประกอบการเดือดร้อน กฏกระทรวงฉบับนี้ก็ได้เขียนกรอบไว้แล้วคือ หากการออกกฏกระทรวงฉบับนี้ออกมาแล้วมีผลกระทบต่อผุ้ประกอบการเป็นส่วนใหญ่ก็อาจมีการแก้ไขให้เหมาะสมได้ภายหลัง.........
หวังว่าทุกท่านคงจะพอเข้าใจเรื่องกรอบเวลา เพราะติดต่อสอบถามเข้ามามาก ในขั้นต้นผมจึงขออธิบายเท่านี้ครับ มีอะไรคืบหน้าจะรายงานสด ทันที....จบข่าว

popopopo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2006, 04:35:57 pm »
ขอบคุณมากคับ และ รับทราบคับปม  ;D
ปล.ร้านผมติดมหาลัยสบายหน่อย ร้านไหนอยู่ติดต่ำกว่ามหาลัยก็พยายามนิดคับ เอาใจช่วย คนอาชีพเดียวกัน ;)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2006, 10:30:52 pm »
ครับ ปกติ ก็งดรับเด็กนักเรียนในเครื่องแบบ  ALL Time อยู่แล้ว ถ้าปิด 4 ทุ่มผมลา ไปขายเต้าฮวยน่าจะรุ่งกว่าครับ ;D

julehot

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2006, 01:03:38 am »
ระวังนะพี่ ขายเต้าฮวยนะ เดี๋ยวสงสัยต้องขอใบอนุญาตเอานะ แฮะๆ ข้อหาสงเสริมให้วัยรุ่นเที่ยวกันอีก พอเที่ยวเสร็จ ไม่มีไรกินไงพี่ต้องไปกินเต้าฮวยร้อนๆ เหอๆ

JuNin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2006, 01:44:30 pm »
แย่ครับผมงานนี้ ร้านผมอยู่ แถวหอ เด็ก ปวช. ปวส. ครับ เช้าไม่ได้เล่น
บ่ายไปเรียน เรียนเลิก 21.00 กว่าจะมาเล่น คิดเอาเองครับ
ลูกค้าผมหายอีกแล้ว :-[

.::: Wath :::.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2006, 05:11:01 am »
แหะๆ ถ้าเปิดสมาคมอิสระจริง ผมยกมือร่วมด้วย เพราะชอบแบบไม่เก็บตังค์
ยกเว้นไปนั่งด้วยแล้วเก็บค่าโต๊ะอันนี้ไม่ว่ากัน   :)

ส่วนแบบที่เก็บตังค์... คิดว่าร้านเล็กๆ มีรายได้นิดๆ แข่งกันแทบตาย เก็บเงินกันเป็นเดือน
กว่าจะสะสมได้ค่าสมาชิกรายปี จะทนเข้าเป็นสมาชิก แล้วรักษาสมาชิกภาพได้หรือ
แม้ว่าจะมีมือกฏหมายคอยช่วยก็เถอะ ไม่เข้ามันเลยซะดีกว่า หาคนอิงนั่งเมากันไม่ดีกว่ารึ

ขออภัย.. หากแรงไปนิด   :(

kotchamon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2006, 07:14:28 am »
ที่ร้านเป็นร้านเล็กๆจริงๆค่ะอยู่ย่านฝั่งธนยอมรับค่ะลูกค้าส่วนมากเป็นเด็กเล็กๆในช่วงประมาณ10.00น.ของวันปิดภาคเรียนและวันหยุดราชการ และก็มีลูกค้าที่เป็นเด็กโตบ้างแต่ก็ไม่มากนักที่ร้านไม่ได้มีลูกค้าเต็มตลอดทั้งวัน ตามกฎระเบียบที่ออกมาว่าไม่ให้รับเยาวชนอายุต่ำกว่า18ปีใช้บริการหลัง22.00น.ดิฉันเห็นด้วยและก็ปฏิบัติอยู่แล้ว และก่อนเวลา14.00น.ของวันเปิดภาคเรียนก็ปฏิบัติอยู่ แต่ติดตรงที่ว่า วันปิดภาคเรียนจะห้ามไม่ให้รับลูกค้าที่อายุต่ำกว่า18ปีก่อนเวลา14.00น. นี่ซิคะดิฉันรู้สึกอึดอัดใจมากเลยอะ เฮ้อๆๆๆๆ อยากจะไปหาทำเลที่มีแต่เด็กโตๆเหมือนกันแต่ไม่มีปัญญาอะเพราะ บ่จี๊
อย่าเพิ่งเบื่อนะคะขอแค่ระบายอะค่ะ  ถ้ามีรับสมัครสมาชิกร้านเน็ตอิสระขอร่วมด้วยนะคะคงไม่รังเกลียดร้านเน็ตจนๆและไม่มีความรู้อะไรมากนักร้านนี้นะคะ :) :) :) :)

trazano

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2006, 04:42:25 pm »
ปลายอาทิตย์หน้า จะมีความคืบหน้า เรื่องการจัดตั้งสมาคมฯ ร้านเนท ใหม่ครับ แต่กลางๆ อาทิตย์จะมีข้อสรุปเรื่องกฏกระทรวงให้ทราบถึงแนวทางปฏิบัติ (กิลวอร์กำลังจะเริ่ม ใครอยากเข้ากิล รีบเลยน่ะ เหอๆ)

ออฟไลน์ jocom

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 02:56:16 pm »
 :P :-[ :-[ :-X :-\  :-* :'( ;D >:( :) :D ;D >:( :( :o 8) ??? ::) :P :-[ :-X :-*
Signature cleanned by Admin

bubpar saeung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 01:58:52 pm »
ขอบคุณคะที่ให้ความรู้แทบทุกเรื่อง :c_laugh: :c_laugh:

oldman2545

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 08:08:37 am »
ที่ร้านเป็นร้านเล็กๆจริงๆค่ะอยู่ย่านฝั่งธนยอมรับค่ะลูกค้าส่วนมากเป็นเด็กเล็กๆในช่วงประมาณ10.00น.ของวันปิดภาคเรียนและวันหยุดราชการ และก็มีลูกค้าที่เป็นเด็กโตบ้างแต่ก็ไม่มากนักที่ร้านไม่ได้มีลูกค้าเต็มตลอดทั้งวัน ตามกฎระเบียบที่ออกมาว่าไม่ให้รับเยาวชนอายุต่ำกว่า18ปีใช้บริการหลัง22.00น.ดิฉันเห็นด้วยและก็ปฏิบัติอยู่แล้ว และก่อนเวลา14.00น.ของวันเปิดภาคเรียนก็ปฏิบัติอยู่ แต่ติดตรงที่ว่า วันปิดภาคเรียนจะห้ามไม่ให้รับลูกค้าที่อายุต่ำกว่า18ปีก่อนเวลา14.00น. นี่ซิคะดิฉันรู้สึกอึดอัดใจมากเลยอะ เฮ้อๆๆๆๆ อยากจะไปหาทำเลที่มีแต่เด็กโตๆเหมือนกันแต่ไม่มีปัญญาอะเพราะ บ่จี๊
อย่าเพิ่งเบื่อนะคะขอแค่ระบายอะค่ะ  ถ้ามีรับสมัครสมาชิกร้านเน็ตอิสระขอร่วมด้วยนะคะคงไม่รังเกลียดร้านเน็ตจนๆและไม่มีความรู้อะไรมากนักร้านนี้นะคะ :) :) :) :)

ฝากคุณ trazano ช่วยติดตามเรื่อง เวลาเปิดรับเด็กในช่วงปิดเทอม ด้วยนะครับ เพราะเป็นปัญหาที่ตำรวจมักอ้างว่าไม่ใช่วันหยุดราชการ ...ขอบคุณครับ