เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเน็ต 2 เส้นในร้าน คับ ใช่ เร้าเตอร กับ squid nt สอบถาม เรื่อง เซ็ตIP คับ  (อ่าน 4177 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChoiN@Rak

• นักเรียนประถม
  • ตามหาความรักมาแสนนาน(แถวทองหล่อ)
ร้านผมใช้เร้าเตอร 1 ตัว IP 192.168.0.1 ใช้SERVER 1 ตัว ใช้ Squid NT แต่ว่า ตัว server มีการ์ดแลน 2 ใบ ใบแรก ต่อ กับ เร้าเตอร์ ที่มี 4 พอรต์  ของ ทรู รับIP Auto     IP เร้าเตอร์คือ 192.168.1.1    แลนการ์ดใบที่ สอง ผม ต่อ เข้ากับฮับในร้าน IP 192.168.0.2 มีสองคำถามคับ ผมต้อง เซ็ตเกตเวย ของการ์ดแลนใบที่สอง เป็น อะไรดี แล้ว จะให้เครื่อง ลูกใช้เนตเปิดเวป จาก Squid NT  โดยไม่ไปดึง จะเร้าเตอร์ จะต้องเซ็ต IP แบบไหนคับ รบ กวน สอบถามหน่อยนะคับ
Signature cleanned by Admin

• ตามหาความรักมาแสนนาน(แถวทองหล่อ)
ขอบคุนมากคับ รุ้แจ้งแล้ว คับ อิอิ

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
การ์ดแลนดใบแรก  แต่ต้อง Fix ip ให้กับ Router ก่อนนะครับ 
ip 192.168.1.100
subnet 255.255.255.0
gatway 192.168.1.1   

ข้อควรระมัดระวัง อย่านำสายแลนด์จาก Router ตัวนี้ไปเสียบใน Hub ของร้านนะครับ ยิ่งถ้าท่าน ปล่อย แบบ DHCP ยิ่งไปใหญ่เลยครับ  :'(

DNS 192.168.1.1
การ็ดแลนใบที่ 2

ip 192.168.0.2
subnnet 255.255.255.0
gatway   ไม่ต้องใส่

แล้วทดลอง เข้าเน็ตดูครับ หากเข้าได้แล้วก็สามารทำ Proxy ได้แล้วครับ 

http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

ขอบคุนคับ รบกวน ถามอีกนิดนะคับ ว่า ระหว่าง  ใช่ การ์ดแลน 2 ใบ กับ เอา เร้าเตอร์ เขา ฮับ ก่อน แล้ว ค่อย ตั้ง server squit nt  อันไหน จะแรงกว่า กันคับ

numb

• บุคคลทั่วไป
Proxy คื่อไรครับ

combocom

ใช้การ์ดแลนใบเดียวก็ได้ครับ ให้ gateway กับ proxy ชี้มาที่ เครื่องที่ลง squid ก็พอ

amnartsu

ถ้าใช้ squidNT ใช้ การ์ดแลนใบเดียวต่อเข้ากับ hub ง่ายกว่าครับ แล้ว rounter ต่อเข้ากับ hub เช่นกันครับ ให้ IP ของเครื่องที่ลง squidNT ชี้ไปที่ IP rounter และไป set proxy ของเครื่องอื่นๆ ให้ชี้มาที่ IP ของเครื่องที่ลง squidNT แบบนี้ก็ได้เหมือนกันครับผม :)