บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: LinuxSIS ต่อกันด้วยโมเด็ม DSL ได้อย่างไรครับ  (อ่าน 3518 ครั้ง)

tophy33113

• บุคคลทั่วไป
LinuxSIS ต่อกันด้วยโมเด็ม DSL ได้อย่างไรครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 04:56:21 am »
มีเรื่องอยู่ว่า ที่โรงเรียนที่จะไปประจำการนั้น ใช้ลีนุกซ์ เป็นเซอร์เวอร์ครับ อยู่คนละอาคาร อาคาร1ใช้อินเตอร์เน็ตดาวเทียม ก็ใช้ได้ครับ แชร์ได้ทุกเครื่องแต่ก็ช้า
ส่วนอีกอาคาร ก็ต่อจากอาคาร1ไปครับ แต่ใช้โมเด็ม DSL ซึ่งผมก็ยังงงอยู่กับระบบนี้ มันต่อกันได้อย่างไร อาคารอยู่ห่างกันประมาณ 250 เมตร ครับ
ช่างเขาทำไว้ให้แล้ว แต่ผมยังไม่เข้าใจระบบนี้ ท่านผู้รู้ หรือท่านผู้เคยทำระบบนี้ ช่วยอธิบายให้ผมได้เข้าใจหน่อยครับ ว่ามันเชื่อมต่อกันอย่างไร
เพราะไม่เคยทำแบบนี้มาก่อนเลย แต่จำเป็นจะต้องไปประจำและได้รับหน้าที่นี้แน่นอน หลีกไม่ได้เลย ส่วนเรื่องระบบแลนนั้นพอเข้าใจและทำได้ครับ
เพราะทำอยู่แล้ว แต่ไม่เข้าใจเรื่องโมเด็มนี่ล่ะ มันโทรหากัน หรือติดต่อกันอย่างไร ต่างเครื่องก็ใช้ ลีนุกซ์ทั้งคู่ครับ
ถ้าเป็นไกล้ๆกันก็พอว่าครับ ใช้เร้าเตอร์ได้เลย แต่นี่มัน 250 เมตรขึ้นไป ก็เลยอยากทราบรายละเอียดครับ
เพราะช่างเขาเล่นตัวมาก ตามมาซ่อมแต่ละที ง้อแล้วง้ออีก

ขอบคุณทุกท่านครับ