บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปิดร้านอินเทอร์เน็ต กับ เกมส์ออนไลน์ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 6302 ครั้ง)

giantza

• บุคคลทั่วไป
จะเปิด ราว 10 เครื่อง ใช้เน็ต Hi speed 1MB ของ TOT จะกระตุกมั้ยครับ อีกอย่างผมต่อแบบ คอม>router>hub>แล้วไปยัง client แต่ละเครื่องครับ
สเปคเครื่องก้อ AMD Athlon 3800+ RAM 1 GB 7300GT 256MB ครับ มีคนบอกว่า เน็ต TT&T เร็วกว่าของ TOT จริงรึเปล่าครับ
ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ
** เน็ต TOT กับ TT&T (Maxnet) อันไหนเร็วกว่ากันครับ ข้อนี้อยากรู้เหลือเกิน ::) ::)

ออฟไลน์ siam

• Hi !!! ... ??? %~~//--๓$$#2 มีก็จะแจก ไม่มีก็จะพยายามหามาแจก...
  • มหาลัยรัฐบาล
จะเปิด ราว 10 เครื่อง ใช้เน็ต Hi speed 1MB ของ TOT จะกระตุกมั้ยครับ อีกอย่างผมต่อแบบ คอม>router>hub>แล้วไปยัง client แต่ละเครื่องครับ
สเปคเครื่องก้อ AMD Athlon 3800+ RAM 1 GB 7300GT 256MB ครับ มีคนบอกว่า เน็ต TT&T เร็วกว่าของ TOT จริงรึเปล่าครับ
ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ
** เน็ต TOT กับ TT&T (Maxnet) อันไหนเร็วกว่ากันครับ ข้อนี้อยากรู้เหลือเกิน ::) ::)

ผมว่า TOT เลิกคิดเถอะครับจริง ๆ ประสบพบเจอมาแล้วครับ...สเปคเครรื่องน่าจะบอกให้ละเอียดกว่านี้เน๊อบิกไม่ถูกเลยว่าเป็นไงอาครับ
Signature cleanned by Admin

giantza

สเปคเครื่อง
 CPU AMD Athlon 3800+ 
Ram ddr2  1GB (533)
Mainboard ASUS M2N-X
VGA 7300GT 256 MB
HDD 80 GB
LCD 19" ปามานนี้ครับ

ออฟไลน์ siam

• Hi !!! ... ??? %~~//--๓$$#2 มีก็จะแจก ไม่มีก็จะพยายามหามาแจก...
  • มหาลัยรัฐบาล
สเปคเครื่อง
 CPU AMD Athlon 3800+  <----- เป็น  x2 ไม๊ท่าน
Ram ddr2  1GB (533) 
Mainboard ASUS M2N-X
VGA 7300GT 256 MB <----- งบประมาณใหนครับ
HDD 80 GB
LCD 19" ปามานนี้ครับ

นอกนั้นตามแต่ใจครับ ขอทราบรายละเอียด 2 ตัวครับตามข้างบนครับ...

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
ผมว่าอยู่กับพื้นที่ นะครับผมเคยใช้ tot แถวแจ้งวัฒนะ ขอบอกว่าเร็วสุดๆๆ ครับ ไม่ค่อยมีปัญหา แต่พอมาใช้แถว บางเขน นี้ เน่าๆๆๆ ครับ

http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

BJCOM

ผมก็เหมือนกันครับ พอดีพี่สาวเปิดร้านอยู่ ระบบยังไม่เรียบร้อยเลย อยากหาคนที่ทำได้ มาช่วยหน่อย ช่วยทีครับ ติดต่อมาที 083-602-8333 ด่วน ต้องการด่วนครับ พอดีพี่เฝ้าร้านเองไม่มีความรู้เรื่องคอมฯ มากนัก ยากล้างระบบทำใหม่ ใครก็ได้ช่วยที ด่วน

id88in

ที่ร้านผมใช้ของ TOT นะครับ เพราะว่ามีผู้ให้บริการรายเดียวตอนผมเปิดร้าน TT&T เพิ่งมาเปิด แต่เห็นคนใน TOT บอกว่าใช้วงจรเดียวกันนะครับ เพราะต้องเช่าเอา ผมก็ไม่เข้าใจ  แต่ความเร็วดีเลยนะครับไม่มีปัญหา  มีบ้างเวลาเซิร์ฟเน็ตเน่า บางครั้งเน่าทั้งวัน  แต่นาน ๆ ทีนะครับ

iconcafe

ตอบคุณBJCOM ค่ะ
ไม่ทราบว่าร้านอยู่แถวไหนค่ะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ เราอยู่ตจว. ขอแนะนำว่า
1. ถ้าให้ดีนะค่ะ ใช้เน็ต 2 สายค่ะ TT&Tกะ TOTทั้ง 2 เส้นเลยค่ะ เพราะว่ามันก็มีโอกาสล่มได้ทั้งนั้น เผื่อเอาไว้ค่ะ
2. ถ้าต่ออย่างง่ายๆ ค่ะrouterเข้า hub เลยค่ะ ที่เหลือก็เซ็คคอนพิกเอาว่าต้องการให้ออกเส้นไหนบ้างค่ะ เล่น เครื่อ 1--5 ออก TT&T 6-10 ออก TOT ประมาณนั้นค่ะ
3. ใช้คอมอีก 1 เครื่องไว้คุมโปรแกรมเอา ง่ายดีค่ะ ไม่ต้องลงทุนมากไม่ต้องตั้ง server หรือว่าถ้าต้องการตั้งก็ต้องเสียเงินอีกอย่างน้อยๆๆ ก็เกือบ 2 หมื่น( เครื่องคอม 1 เครื่องกับค่าลงโปรแกรมอีก)
ถ้าตั้ง server ก็มีข้อเสียอีกว่าถ้า server ล่ม ทั้งร้านก็ล้มค่ะ ถ้าไม่ตั้ง ถ้าเน็ตหรือว่าเครื่องที่ใช้คุมโปรแกรมคิดเงินล่ม เครื่องลูกก็ยังคงเล่นต่อไปได้ค่ะ  (จากประสบการณ์นะค่ะ ที่ร้านล้มมาแล้ว 2 รอบ) อิอิ ที่เหลือ มีอะไรก็เมล์มาถามเอาแล้วกันค่ะ ให้คำปรึกษาได้ [email protected] ค่ะ

theerapan

ที่ร้านเด็กเล่น pucca racing หลายเครื่องแล้ว เกมส์ในร้าน lag
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 11:39:13 am »
ที่ร้านเพื่อนๆ เป็นกันป่าวคับ เห็นเด็กเค้าบอกว่า pucca กินเน็ท  พอเด็กเลิกเล่น pucca แล้ว เกมส์ก็หาย lag อะคับ ขอบคุณมากคับ

theerapan

โทดทีคับ จะตั้งกระทู้ใหม่   ๛emoticon295:

ออฟไลน์ Maxtrix

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
1 M ผมว่าน้อยไปนะครับ

อย่างน้อยควรจะ 2.5 - 4 M เส้นเดียวนะ

Tmaster

ความเร็วสัก 2.5M  2 สาย แยกเน็ตกับเกมส์

sikukase

สเปกปานกลางน่ะครับ
ส่วนเรื่องการต่อ

สเปก ปนากลางน่ะครับ
ส่วนเรื่องการต่อเน็ตเอาจาก hub ออกไปต่อเครื่อง เครื่อข่ายเลย ความเร็ว 1 เมก ไม่พอครับ

แนะนํา
1.สเปกไม่น่ามีปัญหา
2.ส่วนอินเตอร์เน็ตใช้อินเตอร์เน็ต ทรู 1 เม็ก+1เม็ก
1เม็กที่1สาย1 ใช้เล่นเกมส์
2.เม็กที่2 สายที่ 2ใช้เล่นเน็ต แยกเน็ตและเกมส์ ขอมา 2เบอร์ครับคํานวนอย่าให้เกินเดือนล่ะ 1500บาท/เดือนสําหรับอินเตอร์เน็ต(ใช้เน็ตบ้านน่ะครับไม่แนะนําSMEอินเตอร์เน็ตเพราะแพง)
3.หรือขอเน็ตฟรี จากเม็กเน็ต 2 เม็ก แต่ต้องเป็นเจ้าของตึกหรือบ้านหรือเช่าสัญญาเช่าต้อง 2 ปี ครับ
4.ส่วนต่อไปหจะเพิ่มความเร็วอินเตอร์เน็ตหรือไม่นั้นดูลูกค้าว่าเราเยอะไหมเพิ่มแล้วคุ้มไหม สัก 3 เดือนรู้แน่ครับ หรือ 6 เดือนก็ได้
นอกนั้นก็เรื่องออื่นไม่แนะนําอ่ะครับเพราะไม่ได้ถาม

ออฟไลน์ aumsza

• นักเรียนมัธยม
ปี 2007 ยังจะไปขุดมานะครับ นี่ :dizzy:

ออฟไลน์ arkeerat

• นักเรียนมัธยม
เรื่องเน็ตผมฟันธง ให้เลือก tt&t ครับ ถึงแม้จะใช้จงจรเดียวกัน กับ tot แต่อัตราการแชร์คู่สายน้อยกว่ามาก คือ tt&t แชร์ 20 คู่สายต่อ 1 พอร์ท แต่ tot แชร์ 50 คู่สายต่อ 1 พอร์ท ซึ่งจะทำให้ความเร็วและความเสถียรลดลงมาก จริงๆควรใช้เจ้าละเส้น ไว้สำรอง เอา ttt  เป็นหลัก ถ้าให้ดีทำเซิฟเวอร์ ฟร้อกซี่ด้วย จะแล่มมาก ร้านผมทำอยู่ครับ ทำเอง ใช้เอง ประหยัดไปหลายหมื่น ขอให้โชคดี หมวยๆนะครับ :bbye: