เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: SquidNT กะเน็ต 2 สาย งง มาก ๆ ครับ  (อ่าน 6718 ครั้ง)

kumjam

• บุคคลทั่วไป
SquidNT กะเน็ต 2 สาย งง มาก ๆ ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 03:32:56 pm »
รูป(ประกอบ)ที่อยากให้ดูครับ
1. ถ้าผมอยากให้เครื่องลูกออกเน็ต ที่ Router ทั้งสองตัวพร้อม ๆ กัน ให้ได้ไหมครับ อยากให้ x 2 ครับ
2. แล้วถ้า ใช้ router 2 ตัว อย่างที่เห็น SquidNT เราต้อง config อะไรเพิ่มบ้างครับ เพื่อที่จะให้มัน เริ่มเล่นทันทีที่อีกตัวหนึ่งหลุด เพราะ Gateways เครื่องที่ลง SquidNT มันชชี้ไปที่ 192.168.0.* (ตัวใดตัวหนึ่งเท่านั้น)
3. ต้องผมศึกษาเรื่องลีนุก เพื่อที่จะนำมาใช้แทน SquidNT มันจะแตกต่าง กันมากไหมครับ

sine939

Re: SquidNT กะเน็ต 2 สาย งง มาก ๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2006, 04:44:54 pm »
แยกเน็ตเกมส์เอาสิครับง่ายกว่าเยอะ ถ้าอยากให้มันx2 ก็ใช้โหลดบาล้านซ์สิครับ พิมพ์ถูกไหม๊เนี้ยเหอๆ

nadiayaa

Re: SquidNT กะเน็ต 2 สาย งง มาก ๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 10:54:52 pm »
squidNT ที่พูดถึงกันเนี่ยค่ะ ใช้กับwinxpปะค่ะ ตอบทีนะคะงง :'(

zerotomy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 04:14:05 am »
ใช้ได้แย้ว อ่ะคับ แต่ ติด ตรง นี้อ่ะ คับ เรื่อง ip bonus ของ asiasoft อ่ะ ถ้าใช้ squidnt แล้ว ต้องทำไง อ่ะคับ ให้ ใช้ ipbonut ได้อ่ะ

ออฟไลน์ soul11464

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 01:16:03 pm »
ท้า อยากให้ เน็ต สายที่1 เป็นเน็ต และ เน็ต สายที่ 2 เป็น เกมส์ต้องทำไงอะ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ soul11464

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 01:17:24 pm »
อื่มๆๆ  ลืม และก็ เก็มที่ อับ อะ อย่าport FTP อะ Squidnt จะทำไงให้เก็บอะ

ออฟไลน์ hs5xdj

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2007, 11:19:24 am »
mail มาคุยกันได้ครับ อิอิ พอจะให้คำปรึกษาได้  [email protected]

noname2

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 06:56:54 am »
ท้า อยากให้ เน็ต สายที่1 เป็นเน็ต และ เน็ต สายที่ 2 เป็น เกมส์ต้องทำไงอะ

นั่นสิครับ ต้องทำยังไง

BotCfe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 07:05:14 am »
ลองทำตามจาก  แยก เน้ต+เกมส์ 2 สาย  ดูคับ

golfberserk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 07:05:58 am »
ใส่ proxy ที่ IE ให้เส้นใช้ ip address ตามเครื่องที่ลง squidNT ไว้  ----------> เพื่อให้เล่นเนต
ใส่ gateway เป็น ip address ตาม router ที่อยากให้เล่นเกม    ----------> เพื่อให้เล่นเกม

ปล. การทำ squidNT ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาการโหลดแพชเกมลื่นทั้งหมดทุกเกมนะครับ มันช่วยแค่ เปิดเวปได้เร็ว (ย้ำนะครับ แค่เปิดเวปได้เร็ว ไม่ได้รวมถึงพวกคลิก VDO ด้วยนะครับ)  เท่านั้นนะครับ  ระวังไว้ด้วยครับ

noname2

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 07:28:39 am »
ลองทำตามจาก  แยก เน้ต+เกมส์ 2 สาย  ดูคับ

ผมเข้าไปอ่านแล้วครับเกี่ยวกับ SquidNT จากรูปเข้าใจว่าผมต้องมี ADSL Router 2 ตัว Hub 1 ตัว
ส่วน PC นั้น หาเครื่อง PC หลักที่ไม่ได้ให้ลูกค้าใช้ คงเอาเครื่องที่คิดเงินมาเป็นเครื่องที่ลง SqiudNT ใช่ไหมครับ
และจากรูป Proxy Server คือเครื่องที่ลง SquidNT ซึ่ง IP คือ 192.168.1.250
ส่วน Gateway ก็เอา IP ของ Router ตัวสำหรับออก Net มาใช้ นั้นก็คือ 192.168.1.252

เครื่อง Client ที่ให้ลูกค้าใช้นั้นใน IE ส่วนของ Internet Option ให้เอา IP ของ Proxy Server ไปใส่ในช่อง
Proxy ของ IE ส่วน Gateway ก็เอา IP ของ Router ตัวสำหรับออก Game มาใช้ นั้นก็คือ 192.168.1.251

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า ส่วนโปรแกรม SquidNT นั้น ผมตาม http://www.siamcafe.net/board/index.php/topic,9932.0.html
เลยครับ อ่านๆดูมันยาวจัง งงด้วย จะทำได้ไหมเนี่ยผม -_-"

golfberserk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 08:07:36 am »
ถูกต้องแล้วครับ ไม่ผิดเพี้ยน ทำตามนั้นเลย

แต่มันก็เก็บแคชได้แค่ http นะครับ อย่าลืม   ถ้าโหลดพวก audition Rag Yulgang ก็ยังแลคนะครับ

noname2

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 12:46:13 pm »
ทำตามนั้น แต่ยังไงต้องลง SquidNT ก่อนแล้ว Config ตาม http://www.siamcafe.net/b...dex.php/topic,9932.0.html
ใช่ไหมครับ อันที่ผมห่วงคือตอนลงและ Config ตัว SquidNT นี่ล่ะครับ อ่านจาก URL ที่ว่าไว้ไม่ค่อยเข้าใจครับ
ผม Web ไหนสอนการลงและ Config ที่ง่ายกว่านี้ไหมเนี่ย หรืออันนี้ดีสุดแล้วครับ

อีกอย่างที่บอกผมว่า " ถ้าโหลดพวก audition Rag Yulgang ก็ยังแลค" นั้น จะมีวิธีแก้ไหมครับ
ถ้ามีต้องใช้ H/W หรือ S/W อะไรเข้ามาช่วยครับ

ช่วงนี้ลอง Search ดูจะได้ยินแต่ SquidNT กับ IPCOP ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

golfberserk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 01:34:14 pm »
ก็คงต้องทำ server แหละครับ อยากเก็บ FTP มันมีหลายตัว

ถึงจะงง แต่ถ้าลองทำเองได้ ก็จะภูมิใจนะครับ  ถ้าไม่มีความอดทนที่จะลองทำเนี้ย ผมแนะนำให้จ้างคนอื่นทำนะครับ
ถือเป็นค่าครูให้คนอื่น 

อันนี้ไม่ได้ว่านะครับ  ผมแค่แนะนำในฐานะที่อยู่สถานะเดียวกับคุณมาก่อน  ถ้าคุณทำเองได้ ก็จะไม่ต้องจ้างคนอื่น

คนสร้างคอม ไม่ใช่คอมสร้างคนนะครับ  เพราะงั้น เราควบคุมมันได้หมดแหละ

อยากให้ลองทำก่อนจะถามครับ  เวปทุกเวป มีคำอธิบายหมดแล้ว  ถ้าไม่ไหว ก็ค่อยจ้างคนอื่นละกันครับ

noname2

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 11:48:55 am »
ถอยอีกแล้ว My Godddddddddddddddddddddd  :o :o :o

mang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 11:03:51 am »
 :) :)