เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เดินสายโทรศัพท์ผ่านท่อ ทำให้หลุดบ่อย จริงเหรอครับ? [หาข้อสรุปได้แล้วครับ]  (อ่าน 6698 ครั้ง)

revolvet

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ผมใช้ MaxNet 1024/512
พบปัญหาหลุดบ่อยมาก เล่นเกมออนไลน์ได้ไม่ถึง 1 ชั่วโมง ก็หลุดตลอดเลยครับ
บางทีหลุดทุกๆ 1-2 นาที ด้วยซ้ำไป

ผมใช้ router ของ Hatari HW-AA101 ที่ให้มานั่นแหละ

ช่างเขาบอกว่าที่บ้านผมเดินสายโทรศัพท์ผ่านท่อวางพื้นดิน (เขาบอกว่ามันทำให้ชื้น)
เดินท่อตั้งแต่จุดแยกจากเสาหน้าบ้าน ไปจนถึง surge protector แล้วก็เดินท่อมายังจุดต่อโทรศัพท์

ที่บ้านต่อโทรศัพท์เครื่องเดียว คือจาก splitter ก็เป็นโทรศัพท์กับ router เลย

ผมอยากทราบว่าการเดินสายผ่านท่อ ทำให้เน็ทหลุดบ่อยหรือเปล่าครับ??
เพราะถ้าผมต้องยกสายขึ้นมา มันเสียเงินและเสียเวลามากครับ

แล้วผมมีทางเลือกอื่นที่สามารถแก้ไขได้หรือไม่ครับ
 รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

Downstream/Upstream
SNR Margin :4.5 /12.0 db [/color]
Line Attenuation :37.5 /27.5 db
Data Rate :928/512 kbps

revolvet

.... ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป...  ๛emoticon295:

๛emoticon251:ไม่มีใครตอบเลย

ออฟไลน์ NoNgNoK

• นักเรียนมัธยม
ไม่น่าจะมีนะถ้าไม่เดินผ่านสายไฟ ac นะครับ แล้วที่ท่อซื้นมากหรอป่าว
Signature cleanned by Admin

revolvet

คือ จะมีท่อโทรศัพท์หนึ่งท่อ แล้วก็ท่อสายไฟฟ้า อีกหนึ่งท่อ

วางติดกันบนพื้นดินอะครับ

ส่วนท่อก็คล้ายการเดินท่อน้ำปกติอะครับ แล้วก็ใช้งานได้ไม่ถึงครึ่งปีเลย ทำบ้านใหม่ เดินสายใหม่หมดอะครับ

ออฟไลน์ xewet

• มหาลัยรัฐบาล
ความชื้นเกี่ยวแน่นอน แต่ว่าเดินแบบท่อน่าจะชื้นน้อยกว่าสายอีก ถ้าฝนตก สายโดนเต็มฟๆ....รอท่านอื่นมาตอบดีกว่าครับ ....... ๛emoticon315:

ออฟไลน์ NewweN

• รุ่น The ปู่โรงเรียน
ไม่น่าเกียวมั้งคับ บ้านผมสายโทรตากฝน(ลากจากนอกบ้านเข้ามาอะ) ยังใช้งานได้ตามปกติ

art_krab26

สายชื่นทำให้เกิดปัญหาแน่ครับเดินท่อวางกับพื้นถ้าน้ำซืมเข้าไปขังในท่อละเรื่อง  ยังลองโทรไปถามที่ maxnet ดูครับว่าปัญหาเกิดจากอะไร ต้องโทรไปจนกว่าเขาจะส่งช่างมาดูที่ร้านให้น่ะครับ เพราะช่างเขามีเครื่องเช็ค   จะได้รู้ว่าปัญหาเกิดขึ้นภายในร้าน หรือนอกร้าน  สู้ๆครับ     :)

ออฟไลน์ aumsza

SNR Margin :4.5 /12.0 db                 <<<<<<<< ต่ำนะครับไม่ค่อยดีอาจจะทำให้หลุดบ่อย
Line Attenuation :37.5 /27.5 db       <<<<<<<< อันนี้สูงไปแต่เคยเจอสูงกว่านี้ ยังพอเล่นได้ สำหรับ 1 m

ถ้า สายในท่อชื้นขนาดนั้นผมว่ามีไรผิดปรกติแล้ว ล่ะ
ปล. ไม่น่าจะหลุดบ่อยขนาดนั้นครับ

revolvet

รูปล้กษณะการวางท่อนอกบ้านครับ สายเดินใหม่ทั้งหมด เพราะเพิ่งสร้างบ้านใหม่ ไม่เกิน 6 เดือน

ตอนนี้เซ็งมากครับ หลุดบ่อยเกินไปแล้ว ช่วยหน่อยนะครับ

ต่อตรงก็ไม่ดีขึ้นเลยครับ  :oops:

SNR Margin :8.5/16.0 db
Line Attenuation :43.0/27.5 db
Data Rate :1024/512 kbps

revolvet

:'(  HELP ME PLEASE!

ออฟไลน์ konyjack

• ปี 1 เทอม 2
SNR Margin :4.5 /12.0 db [/color]
Line Attenuation :37.5 /27.5 db

ระยะทางจากชุมสายโทรศัพท์มาบังบ้านเท่าไรครับ????
ถ้ามากกว่า 5 กิโลก็จะใช้ได้ไม่ค่อยดี

แต่จากที่เห็นค่า SNR Margin :4.5 /12.0 db  ต่ำมากเกินไปครับ ค่าทางช่างที่ยอมรับได้คือ 15+ ครับ
ซึงอาจมาจากหลายสาเหตุ เช่นสายชื้นสูง  สายเตะ สายมีความต้านทานมากเกินไป  มีการพ่วงโหลดมากเกินไป  สายมีการแท็บก่อนเข้าโมเด็มครับ
แนะนำให้ตามช่างมาวัดสัญญานที่กันฟ้าหน้าบ้านก่อนเพื่อจะได้รู้ว่าเป็นที่บ้านเราหรือเปล่าครับ
ปล.ช่างเขาจะใช้ ADSL TESTER วัดสัญญาณให้ครับ

ออฟไลน์ giftonline

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ผมก็เคยเดียวนี้หายแล้ว ปัญหาของผมที่แก้ไปช่างบอกว่าอยู่จากชุมสายมากเกินไป ระยะจากชุมประมาณเกือบ 5 กม.
ช่างก็แก้ไขให้ ร่วมทั้งเปลี่ยนสายใหม่ให้ด้วยคือ เปลี่ยนจากคู่สายจนถึงที่ร้านคับ ประมาณ 350 เมตร ตอนอาการก็เลยดีขึ้นมากนานจะมีหลุดบ้าง

revolvet

โอวววว เดินสายใหม่เหรอครับ เรื่องใหญ่ทีเดียว  :o

ออฟไลน์ rapinprivan

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
ขอทราบข้อมูลอีกนิดได้ไหมครับ  อยู่จังหวัดไหนครับ และรบกวนช่วยโทรสอบถามทาง ศูนย์ทีทีแอนด์ทีในจังหวัดให้หน่อยครับ ว่าบ้านท่านกับชุมสายทีท่านใช้ ADSL ระยะทางรวมทั้งหมดเท่าไร
เดี่นวจะมาช่วยต่อครับ ใจเย็นๆๆน่ะครับ

revolvet

ผมได้ข้อสรุปแล้วครับ

วัันนี้ช่างได้มาเดินสายแบบชั่วคราว โดยใช้สายสีขาว/แดง ลองต่อจากเสามาจนถึงกล่องกันฟ้า

พบว่า

SNR Margin :40.5/24.0 db
Line Attenuation :37.5/23.5 db
Data Rate :1024/512 kbps

สรุป การเดินสาย drop wire ผ่านท่อ PVC แล้ววางพื้นดิน ทำให้หลุดบ่อย

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือครับ ;)

ออฟไลน์ Killer-G

noise margin downstream: 15 db
output power upstream: 16 db
attenuation downstream: 56 db

ของผมเป็นยังงี้อ่ะ ไม่ทราบว่าทำไงถึงจะได้ค่า noise margin downstream เยอะๆมั่ง
สายก็ต่อจากข้างนอกเข้าผ่านทางฝ้าด้านบนแล้วก็ลงมาด้านหลังโต๊ะคอมฯ
ลองเปลี่ยน splitter ก็เหมือนดีขึ้นนิดหน่อย ไม่รู้ว่าจะทำไง
แต่สายโทรศัพท์ที่ต่อเข้ามามันเหลือประมาณ 5 เมตรได้มั๊ง ช่างเข้าขดไว้ด้วยกัน
ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันรึเปล่า
ปล.1 บ้านผมใช้แค่ 2 เครื่องเอง
ปล.2 noise margin upstream: 23 db
        output power downstream: 12 db
        attenuation upstream: 31 db
        อัพสตรีมนี่คนละเรื่องเลย

ออฟไลน์ akenet SKP CM

• To be Administrator
    • akenet
ลองยกหูโทรศัพท์ดู ว่ามีเสียงซ่าเสียงฮัม หรือป่าวนะครับ ถ้ามีก็แสดงว่าคุณภาพสายเริ่มแย่แล้ว หรือ สายชื้นน่ะครับ

ออฟไลน์ pongsatorn

• นักเรียนประถม
ชื้นกับเปียกไม่เหมือนกันนะครับลักษณะ
ชื้นคือมีการซึมผ่านฉนวนเข้าไปข้างในทำให้ทองแดง2เส้นซ๊อตกันได้
แต่เปียกแบบฝนตกมันแค่ภายนอกยังไม่ผ่านฉนวนหุ้มสายเลยไม่ซ็อต

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
โอว ได้ความรู้ใหม่
ขอบคุณ จขกท ครับ

athaphol

อย่างน้อยก็ได้ความรู้ขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง ขอบคุณครับ ::)

ออฟไลน์ preechan_ss

• นักเรียนประถม
ผมเป็น ลูกค้า TT&T คนนึงที่พอจะหาผลสรุปได้ (รึเปล่า) ดังนี้
1.สายโทรศัพท์ที่ร้อยท่อมา มีแผลตอนเดินสายหรือเปล่า เพราะเวลาฝนตกถ้าน้ำเข้าท่อได้มันทำให้สายเกิดสนิมทองแดง (เป็นสีเขียวๆหรือดำบริเวณทองแดง)สายจะมี lose ขึ้นมา
2.ที่บ้านห่างจากชุมสายเท่าไหร่ โปรโมชั่น 1 Mb ถ้าเกิน 5 กิโลแล้วหลุดบ่อยลองลด Speed ลง 512/256 หรือ 256/128
3.ลองยืม Router คนอื่นมาลองดูเพราะแต่ละยี่ห้อได้ระยะทางอาจแตกต่างกัน หรือ router มีปัญหา ของใหม่ไม่ใช่ว่าจะดี 100%
4.อีกอย่างถ้าจะยกสายขึ้นมาผมว่าซื้อสายมาเดินใหม่ต่อจาก Protecter TT&T ดีกว่าขุดขึ้นมาเหนื่อยเปล่า
5.กด 1103 เขาจะเช็ค สภาพคู่สายให้คุณได้ด้วย
6.ลองวิธีดังกล่าวเองก่อนก็ดีเพราะโทรไปแจ้งช่างก็จะทำตามเสตปนี้เหมือนกัน