บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: คืนชีพแฟลชไดรฟ์  (อ่าน 10748 ครั้ง)

trazano

• บุคคลทั่วไป
คืนชีพแฟลชไดรฟ์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 04:50:03 pm »

ปฏิเสธไม่ได้ว่า ปัจจุบันผู้ใช้ส่วนใหญ่จะมีธัมบ์ไดรฟ์ หรือแฟลชไดรฟ์ไว้สำรองข้อมูลกันแทบทุกคน โดยเฉพาะเพื่อนๆ สมาชิกคอมพิวเตอร์.ทูเดย์ เพราะทางนิตยสาร เพิ่งจะแจก “กิ๊ก” (แฟลชไดรฟ์ความจุ 1กิกะไบต์) ให้กับสมาชิกราย 2 ปี ซึ่งยี่ห้อนี้ดีมากๆ ขอบอก! (อันนี้นายเกาเหลาไม่ได้ค่าโฆษณา หรือค่าบทความเพิ่มแต่อย่างใด)

อย่างไรก็ตาม ขึ้นชื่อว่า หน่วยความจำสำรอง ไม่ว่าจะเป็นฮาร์ดดิสก์ หรือโซลิดสเตท ก็ไม่อาจหนีสัจธรรมที่ว่า ใดๆ ในโลกล้วนอนิจจัง สังขารไม่เที่ยง แฟลชไดรฟ์ก็มีโอกาสที่จะพัง หรือเกิดข้อผิดพลาดจนใช้การไม่ได้เช่นกัน เพียงแต่โอกาสน้อยกว่าฮาร์ดไดรฟ์เท่านั้น พวกเราเคยฟังเรื่องของการกู้ข้อมูล หรือคืนชีพให้ฮาร์ดดิสก์ด้วยวิธีต่างๆ มามากแล้ว ตั้งแต่ใช้ซอฟต์แวร์แก้ไขไปจนถึงแช่ตู้เย็น ??? แต่ครั้งนี้นายเกาเหลามีวิธีคืนชีพแฟลชไดรฟ์มาฝากเพื่อนๆ ครับ

ปัญหาแฟลชไดรฟ์เดี๊ยงในลักษณะที่พอจะเยียวยาได้ สาเหตุ และอาการที่พบก็คือ ในขณะที่ต่อธัมบ์ไดรฟ์ถ่ายโอนไฟล์อย่างเมามันอยู่นั้น จู่ๆ Windows XP ก็แช่แข็งตัวเองซะงั้น พอบูตเครื่องเสร็จ My Computer ตรวจพบว่า ธัมบ์ไดรฟ์มีความจุเหลือ 0 เมกะไบต์ แม้จะพยายามฟอร์แมตมันใหม่ก็ไม่สำเร็จ...หรือจะซื้อของใหม่ไปเลย

อย่างไรก็ตาม ก่อนด่วนตัดสินใจทำเช่นนั้น นายเกาเหลาอยากให้ลองใช้วิธีต่อไปนี้ดูก่อนจะดีไหมครับ อย่างน้อยจะได้ถือว่า พยายามแล้ว โดยมีขั้นตอนดังนี้

1. ดาวน์โหลด และติดตั้งยูทิลิตีชื่อว่า HP Drive Key Boot ซึ่งสามารถดาวน์โหลดได้ที่นี่ ดับเบิลคลิ้กไอคอนโปรแกรมบนเดสก์ทอป เลือกแฟลชไดรฟ์ที่ต้องการซ่อม ภายใต้เซ็กชัน Device
2. เลือกระบบไฟล์ที่ต้องการฟอร์แมตให้กับไดรฟ์ ซึ่งได้แก่ FAT, FAT32 หรือ NTFS
3. เลือกเช็กบ็อกซ์ Quick Format
4. คลิ้กปุ่ม Start ของโปรแกรม

หลังจากฟอร์แมตเสร็จแล้ว ทดลองใช้งานดูนะครับ ซึ่งถ้ายังไม่ได้ ให้เพื่อนๆ ทดลองทำตามขั้นตอนต่อไปนี้

1. เชื่อมต่อแฟลชไดรฟ์เข้ากับพอร์ตยูเอสบี
2. เรียกโปรแกรม HP Drive Key Boot Utility ภายใต้โฟลเดอร์ HP System Tools
3. โปรแกรมจะแนะนำขั้นตอนการแฟลชเฟิร์มแวร์ ตลอดจนการทำให้บูตได้ เพียงแค่คลิ้กตามขั้นตอนของมันเท่านั้นครับ

ในระหว่างที่โปรแกรมสอบถามเกี่ยวกับแฟลชไดรฟ์ จะมีการร้องขอให้เลือกชื่ออักษรไดรฟ์ที่แฟลชไดรฟ์ใช้อยู่ (E:, F:…) ถ้าดรอปดาวน์ของโปรแกรมไม่มีการแสดงชื่ออักษรของแฟลชไดรฟ์ออกมา นั่นอาจหมายความว่า แฟลชไดรฟ์เสียบไม่แน่น หรือเป็นแฟลชไดรฟ์ที่โปรแกรมมองว่าเป็นชนิด “fixed disk” วิธีตรวจสอบว่า แฟลชไดรฟ์ของเพื่อนอยู่ในสถานะใด สามารถทำได้โดยดับเบิลคลิ้กบนไอคอน My Computer บนเดสก์ทอป คลิ้กขวาบนไอคอนของแฟลชไดรฟ์ตัวปัญหา เลือกคำสั่ง Properties ชนิดของไดรฟ์จะแสดงขึ้นมา ถ้าไดรฟ์ถูกระบุว่า เป็น “fixed disk” หรือ “local disk” ขั้นตอนต่อไปจะเป็นการกำหนดชื่ออักษรไดรฟ์ (drive letter) ให้กับแฟลชไดรฟ์ของคุณ ซึ่งต้องผ่านขั้นตอนต่อไปนี้ก่อน จึงจะไปใช้ HP Drive Key Boot Utility ได้ครับ รายละเอียดมีดังนี้

1. เชื่อมต่อแฟลชไดรฟ์เข้ากับพอร์ต USB
2. ล็อกอินระบบเป็น Administrator
3. เลือก Start -> Control Panel -> Administrative Tools -> Computer Management
4. เลือก Computer Mangagement (local) -> Storage -> Disk Management (local)
5. เลือก Change/Add Drive Letter สำหรับแมปดิสก์ให้กับแฟลชไดรฟ์
6. เลือกชื่ออักษรไดรฟ์ที่ต้องการ

ปกติซอฟต์แวร์ HP Drive Key Boot Utility ได้รับการออกแบบมาเพื่อใช้กับไดรฟ์ของ HP เท่านั้น แต่มันดูเหมือนว่าจะสามารถใช้ฟอร์แมตแฟลชไดรฟ์ส่วนใหญ่ที่มีอยู่ในท้องตลาดได้ด้วย แม้แต่การ์ดหน่วยความจำของกล้องดิจิตอล นายเกาเหลาแนะนำทิปนี้ ก็เพื่อเป็นอีกทางเลือกหนึ่งของการแก้ปัญหาเท่านั้น ซึ่งหากมันใช้ได้กับผู้ที่กำลังประสบปัญหาในลักษณะนี้อยู่ ก็น่าจะเป็นการดียิ่ง แต่ถ้าเพื่อนๆ ไม่ได้เจอปัญหานี้ อย่างน้อยที่สุด คุณผู้อ่านก็ได้ทราบว่า ปัญหานี้ยังมีโอกาสแก้ไขได้เหมือนกัน ขอให้โชคดีนะครับ

แหล่งข้อมูล

มาบอกอีกวิธีนะคับ ผมอ่านกระทู้นี้แล้วทำคล้ายๆกันบังเอินได้หายเหมือนกัน

อาการเครื่อง mp ผมนะคับ
1.ใช้งานได้ตามปกติ แต่จะช้ามาก เช่นเปิดเครื่องปกติ1นาทีนับว่านาน แต่ตอนมันเสียจะนานมาก จนบางทีลืมไปแล้วว่าเปิดไว้
2.เวลาเสียบกับคอมพ์ แล้วถ่ายโอนไฟล์จะช้ามากเช่นกัน ไฟล์เพลง1เพลงประมาน5M ใช้เวลา 10นาทีได้ (ของผมเปงUsb1.0 นะ ปกติ 1นาทีนับว่านานมาก)
3.พอกดformat จาก window ใช้เวลานานมาก แล้วมันไม่cpmplete ด้วย มันจะแจ้งตอนหลัง ว่าไม่complete สรุปคือ formatไม่ได้ ลดลบไฟล์ข้างในก็ไม่ได้  ;D

วิธีแก้ แบบเดาๆ มั่วๆ อยู่ๆหายเอง
1.ไปโหลด เฟิมแวร์ของmpตัวเองมาอันไหนก็ได้ใหม่สุดยิ่งดีมั้ง
2.แฟรช เฟิมแวร์ซะ แล้วติ๊กให้มัน format ให้ด้วย ถ้าไม่ได้ก็เอาออก หรือถ้าไม่มีก็แฟรชไปก่อนเพื่อหาย  :D

แค่นั้นแหละคับ ทริกเดาๆ ฟลุกๆของผม ;D ;D ;D
ปล.แอบedit นิดนึงนะจ๊ะ จะได้รวมๆไว้ในกระทู้บนสุด ^^"

ออฟไลน์ wpphcr วัยรุ่นตอนปลายสายอาชีพ

• นักเรียนมัธยม
Re: คืนชีพแฟลชไดรฟ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2008, 06:47:28 pm »
เข้าท่าดี  8)
Signature cleanned by Admin

mogol

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 02:00:18 am »
ทิ้งไปหลายตัวแล้ว กำจริงๆ แต่ก็ขอบคุณมากครับ

candyboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 02:04:33 am »
ความรู้ดีๆ อิอิ ขอบคุณครับ

โหลดโปรแกรมแก้จากด้านบน ตรงนี้ครับ

HP Drive Key Boot Utility 7.41.3790.0

ออฟไลน์ Pangtor

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 03:36:52 am »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pencil

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 04:37:47 am »
แหล่มเลย :c_laugh:

thammarong04

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 07:01:15 am »
ขอบคุณครับ  :c_laugh:

jacksmile018

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 08:59:00 am »
Flash driver เสียพอดีเลย ของคุณครับ  ::) ::)

wenoaction

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:38:00 am »
รอทิ้งอยู่1อัน .... ไม่ต้องทิ้งแล้วงานนี้ ขอบคุณนะจ๊ะที่ทำให้ไม่ต้องเสียตังค์ซื้ออันใหม่ :)

ออฟไลน์ PitNu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:43:40 am »
Thanks

ออฟไลน์ jamesborn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 10:21:20 am »

ออฟไลน์ yeah

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 11:37:55 am »
thank u ::) :) :c_laugh:

luang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 02:41:48 pm »
ยังดีอยู่ แต่ดูดไว้ก่อน ใจมาก ๆ จ้า

tunamtrel

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:51:12 pm »
ของลอง ด้วยคน

ว่าแต่ถ้ามันตกน้ำจะช่วยได้มั้ย

JuNin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 03:10:58 am »
ความรู้ ๆ
ขอบคุณมากมายครับ

Elixir

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 04:23:17 am »
ขอบคุณมากครับ  :D

littlejeaw

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 06:53:24 am »
แล้วแบบที่มันไฟช๊อตมาอ่ะคร้าบ

ทิ้งไปแล้ว เสียดายๆ  :c_laugh:

kob262

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 11:05:46 am »
เพิ่มความรู้ ขอบคุณมากครับ

xmenvoy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 04:05:59 pm »
เยี่ยมมาก :-*

athaphol

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 07:28:27 am »
 ::) ขอบคุณหลาย ๆ เลยครับ  ::)

ออฟไลน์ deer1144

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 09:31:52 am »
ขอบคุณหลายหลาย

ออฟไลน์ NewweN

• รุ่น The ปู่โรงเรียน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:20:01 pm »
มาบอกอีกวิธีนะคับ ผมอ่านกระทู้นี้แล้วทำคล้ายๆกันบังเอินได้หายเหมือนกัน

อาการเครื่อง mp ผมนะคับ
1.ใช้งานได้ตามปกติ แต่จะช้ามาก เช่นเปิดเครื่องปกติ1นาทีนับว่านาน แต่ตอนมันเสียจะนานมาก จนบางทีลืมไปแล้วว่าเปิดไว้
2.เวลาเสียบกับคอมพ์ แล้วถ่ายโอนไฟล์จะช้ามากเช่นกัน ไฟล์เพลง1เพลงประมาน5M ใช้เวลา 10นาทีได้ (ของผมเปงUsb1.0 นะ ปกติ 1นาทีนับว่านานมาก)
3.พอกดformat จาก window ใช้เวลานานมาก แล้วมันไม่cpmplete ด้วย มันจะแจ้งตอนหลัง ว่าไม่complete สรุปคือ formatไม่ได้ ลดลบไฟล์ข้างในก็ไม่ได้  ;D

วิธีแก้ แบบเดาๆ มั่วๆ อยู่ๆหายเอง
1.ไปโหลด เฟิมแวร์ของmpตัวเองมาอันไหนก็ได้ใหม่สุดยิ่งดีมั้ง
2.แฟรช เฟิมแวร์ซะ แล้วติ๊กให้มัน format ให้ด้วย ถ้าไม่ได้ก็เอาออก หรือถ้าไม่มีก็แฟรชไปก่อนเพื่อหาย  :D

แค่นั้นแหละคับ ทริกเดาๆ ฟลุกๆของผม ;D ;D ;D

ออฟไลน์ soboy

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 01:02:44 am »
ขอบคุณ

ออฟไลน์ praserttscom

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 04:20:32 am »
ขอบคุณที่ให้แนวทางครับ

ออฟไลน์ Built_in

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 04:43:17 am »
 :yes: ??? ???

Elixir

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 05:00:22 am »
ขอบคุณมากครับ จะเอาไปลองทำดูครับ  :aha:

crazypompam

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 05:51:57 am »
 :bah:

clack

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 06:38:13 am »
 :what: :what: :what:

bonet

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 12:27:52 pm »
เข้าท่าอยู่ mad mad mad