บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับ เร้าเตอร์ ว่าควรซื้อแบบไหน  (อ่าน 3508 ครั้ง)

mumuzerza

• บุคคลทั่วไป
มีเร้าเตอร์ตัวไหน ยี่ห้อบ้าง สามารถ  อินเตอร์เน็ต  ของ  ทรู  2M
- กำหนด ความเร็วเน็ตแต่ละ port ได้บ้างครับ
- ขอแบบมี ไวโอแรต ด้วยครับ
- ราคาประมาณสัก 1000-3000

**ประมาณว่าที่บ้านมี 3 เครื่อง แล้วน้องผม มันชอบโหลด โน้น โหลดนี้ ผมก็เล่นเกมเปิดเว็บ ก็แรค จัง ส่วนอีกเครื่องไม่ค่อยได้เปิด

ขอบคุณ สำหรับทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
Re: ขอถามเกี่ยวกับ เร้าเตอร์ ว่าควรซื้อแบบไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 02:02:15 pm »
ถ้าเอาไปใช้เป็น Router ต่อตรงๆไม่ได้ผ่าน SERVER ( Bridge Mode )  นะครับ

ถ้ากรณีเครื่อง ลูกหรือ CLient ไม่มากเท่าไหร่ ( ไม่เกิน 20 เครื่อง )

ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ เพราะว่าปัจจุบันแทบจะเท่าๆกันหมด

เอาถูกๆก็ TP-LINK ครับ

เอามีระดับ ดูดี้ ดูดี หน่อย ก็ Linksys เพราะ ว่า Cisso เป็น การันตีให้แต่ราคาสูงกว่านิดหน่อย

แต่ถ้าเอามาจำกัดความเร็วเนตนี่ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน ( QOS ) เพราะว่าเทคโนโลยี่นี้ส่วนใหญ่จะอยู่ใน พวก Router Load Balance บางรุ่นนะครับเท่าที่ทราบ

ลองสอบถามร้านที่ขายดูก็ได้ครับว่ามี ฟังคชั่น "QOS" ให้ด้วยหรือเปล่า จะให้ดีก็ถามด้วยว่า FORWARD PORT ได้สูงสุดกี่ IP ( สำหรับ Cretea DOTA )

นอกนั้นก็เฉยๆครับเพราะว่าผมจะเน้นโมเด็มยิ่งเก่ายิ่งห่วย ยิ่งถูก มาใช้มากกว่าครับ เพราะว่าเอามาทำเป็น BRIGE MODE ( ต่อผ่าน SERVER )

แต่ถ้าคุณขอ Net จาก True มา เขาแถมโมเด็ม WiFI ให้แล้วหนิครับรู้สึกจะได้ Billion อีกตะหาก

สรุปก็คือ.. :) ไม่ต้องซื้อเลยครับ  8) 

mumuzerza

Re: ขอถามเกี่ยวกับ เร้าเตอร์ ว่าควรซื้อแบบไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 05:03:09 pm »
ครับ  ขบอคุณครับสำหรับคำตอบ   

คือที่อยากเปลี่ยน อ่ะ   อยากจะกำหนดความเร็วเน็ต  ของแต่ล่ะ port  เพราะ น้องมันชอบ โหลด โน้นโหลด นี้ อ่ะ  ผมเล่นเกม,เปิดเว็บ แล้วมันช้า , แลค

anuchit wing7

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 04:55:41 pm »
 :sleezy: :sleezy: