บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ความยุติธรรมหมดไปจากเมืองไทยแล้วเหรอครับ มันอยากยัดอยากข่มขู่ ก็ทำได้ตามใจมัน  (อ่าน 8155 ครั้ง)

toyboysx

• บุคคลทั่วไป
ผมทำธุรกิจร้านร้านเน็ต+เกม อยู่ใน จ.ระยอง  นะครับ
 วันนี้ (อาทิตย์  20/4/08 เวลาประมาณ 15.00 น.) ขณะเปิดให้บริการตามปกติ มีรถเก๋ง โตโยต้า รุ่น ยาริส สีฟ้า  ทะเบียน  กฉ. 146X ระยอง มาจอดที่หน้าร้าน แล้วมี ผู้ชายคนหนึ่ง เข้ามาขอใช้บริการอินเตอร์เน็ต ในร้าน โดยผมเปิดเครื่องให้ใช้ 1 เครื่อง สักพัก เขาก็ได้ลุกขึ้นไปพาผู้หญิง อีก 2 คนลงมาจากรถ โดยได้ถือ ตอมฯโน็ตบุ๊ค เข้ามาด้วย เข้ามาก็มานั่งอยู่ด้วยกัน แล้วนำ แฮนดี้ไดร์ท เสียบใช้งานที่เครื่อง ที่เปิดให้ใช้งานครับ ขณะที่ผู้หญิง 2 คนนั้นก็เปิดโน็ตบุ๊ค เพื่อพยายามทำอะไรสักอย่างไม่แน่ใจ แต่ดูท่าทางแปลกๆ  ตอนแรกผมก็สงสัยว่า มันน่าจะมีอะไรที่ไม่ชอบมาพากล พยายามลองลุกขึ้นไปดู หลายหนหลายรอบ และรีโม็ทเรียกหน้าจอเครื่องนั้นมาดูก็ไม่เห็นมีอะไรผิดปกติ เพียงแค่พูดกับแฟนว่าน่าสงสัยนะ แต่ก็ทำไงได้อยู่เมืองท่องเทียวแบบนี้มีลูกค้าแปลกหน้ามาใช้บริการอยู่บ่อยๆครับ ลูกค้ากลุ่มนี้ใช้งานอยู่แค่ ประมาณ 15 นาที ก็ลุกมาชำระเงินโดยเปิดโปรแกรม Out look ค้างเอาไว้ด้วย ผมยังพูดกับแฟนเลยหลังจากที่เดินไปปิดเครื่องว่าตลกดี ทำไมเปิดเมล์ ค้างเอาไว้ไม่ยอมปิด (แต่ที่จริงปิดไม่ได้เพราะโปรแกรมที่ผมลงไว้ป้องกันมันล๊อคเอาไว้)
            ก็ไม่ได้ติดใจสงสัยอะไรครับ พอดีว่างๆนึกสนุกก็เลยออกไปดูและตัดตกแต่งไม้ดอกที่ปลูกอยู่หน้าร้าน แหมดอกเล็บมือนางออกดอกพราวหอมฟุ้งเชียว  กำลังเพลินๆอยู่นั้น รถคันเดิม(ยาริส) ก็มาจอด และขอใช้งานอีกครั้ง โดยขอใช้เครื่องเดิม และใช้เพียงแป๊บเดียว ส่วนผมตอนนั้นเพลินแล้วให้แฟนดูร้าน ตัวเองก็ง่วนอยู่กับไม้ ที่หลังบ้าน
            อยู่ดีๆแฟนตะโกนเรียกเสียงหลง ว่าลิขสิทธิ์ มาตรวจ จะด้วยอะไรก็ไม่รู้ล่ะ ผมสำนึกได้ทันทีว่างานนี้โดนยัดไฟล์แน่นอน รีบออกมาแล้วก็เจอกับกลุ่มชายฉกรรจ์ ราว 10 ถึง 12 คน ยืนจับกลุ่มอยู่หน้าร้านและมีเจ้าหน้าที่ตำรวจ 2 นายยืนอยู่ด้านนอก บางคนถือโอกาสเดิน เข้ามาในร้านแล้วทั้งๆที่แฟนผมพยามห้ามว่าให้รอตรงหน้าร้านก่อน พอผมเดินมาถึงจึงพูดว่า มีหมายศาลไหม ขอดูหมายค้นหน่อย คนที่แสดงตัวเหมือนเป็นหัวหน้ากลุ่ม ก็อ้างเหมือนกับที่เคยได้ยินมาว่า “ร้านแบบนี้ไม่ต้องมีหมาย” และเขามีสิทธิที่จะตรวจสอบได้เต็มที่  ผมไม่ยอมจึงโวยวายว่า หากไม่มีหมายศาล ก็เชิญออกไปให้หมด พร้อมทั้งดึงแขนพวกที่ถือโอกาศเข้ามาในร้านแล้วให้ออกไป พวกกุ๊ยส์พวกนั้นนอกจากไม่ยอมออกแล้วยังแสดงกริยาไม่พอใจและข่มขู่กลับมาอีกด้วย  หนึ่งในหัวหน้าของพวกมันได้พูดบอกว่าไม่จำเป็นต้องมีหมายหรอก เพราะได้ไปแจ้งตำรวจท้องที่ มาด้วยแล้ว ผมก็ไม่ยอม บอกไปว่าหากไม่มีหมายศาลมาและไม่ยอมออกไปจะถือว่าบุกรุก พร้อมทั้งหยิบไม้กระบองอันเบ้อเริ่ม(ที่เตรียมไว้เพื่อเหตุการณ์นี้โดยเฉพาะ ไม่นึกว่าจะมีโอกาสได้ใช้) ขึ้นมาถือพร้อมทั้งบอกให้พวกนั้นออกไป สงสัยว่ากริยาของผมแบบนี้จะกระตุ้นให้พวกมันเหลื่ออดเหมือนกัน จึงเกิดการชุลมุนวุ่นวาย พวกมัน ทั้งหมดรุมด่าผมกับแฟนน่าดู ไอ้หัวหน้าตะโกนใส่หน้าว่าเดียวให้ตำรวจค้นเจอทั้งตลิปและภาพลามก ล่ะน่าดู จะเอาให้ติดคุกหัวโตเลยมรึง พร้อมทั้งสั่งให้พวกเข้ามามันถ่ายวีดีโอ ตัวผมและแฟนไว้ โดยตะโกนว่าถ่ายให้หมด ใช้เป็นหลักฐานฟ้องร้อง ในศาล และไอ้คนถ่าย ก็เดินมาถ่ายไปทั่ว และถ่ายใบอนุญาตเผยแพร่ภาพที่ติดไว้หน้าร้านด้วย ผมเห็นจึงไปดึงออกไม่ให้ถ่าย  แฟนผมก็ตะโกนว่าให้โทรไปแจ้งตำรวจท้องที่เลยว่ามีคนมาอ้างเป็นตำรวจท้องที่มาข่มขู่  ตอนนั้นชุลมุนสิ้นดีทำอะไรแทบไม่ถูกเลยทั้งๆที่เคยซักซ้อมรับมือกับเหตุการณ์แบบนี้กันไว้แล้ว พวกมันได้ยินแบบนั้นก็ตะโกนตอบทำนองเยาะเย้ยว่า ที่มาด้วยนี้ก็ตำรวจท้องที่ แต่ผมดูแล้วไม่ใช่แน่ๆ จึงพูดกับตำรวจว่า พี่เป็นตำรวจที่เพ นี้เหรอ นายตำรวจตนนั้นแกก็อ้ำๆอึ้งๆ ชอบกล ผมเลยบอกว่าคดีลิขสิทธิ์ ไม่ใช่ความผิดซึ่งหน้านะครับจะเข้ามาตรวจค้นไม่ได้ถ้าไม่มีหมาย  ดูเหมือนแกกลัวจะพลอยเดือดร้อนไปด้วย จึงพยายามบอกให้พวกนั้นมันออกมาจากร้านแต่ พวกมันไม่สนใจกลับพยามข่มขู่ผมต่อ พูดว่ารับเด็กต่ำกว่า 18 ปี ผิดกฎหมายอยู่แล้วเดียวโดนแน่มรึง
 ประโยคนี้เองทำเอาผมฟิวส์ขาด ตะโกนด่ามันว่า ไอ้ตว—ายไปหลอกเด็กเหอะ มรึงไม่ใช่เจ้าหน้าที่ตามกฎหมาย อย่ามาหลอกกรูเลย เถึยงกันอยู่แบบนี้ มันก็อ้างโน้นอ้างนี้ตามฟอร์ม และยังไงก็ไม่ยอมออกไปจากร้าน ยังดีที่ผมสะกดใจไว้ได้ว่าไม่อยากให้เรื่องบานปลาย (เพราะพรรคพวกเพื่อนฝูงหายไปไหนหมดก็ไม่รู้ในตอนนั้น) เหลือแต่พวกมัน 10 กว่าคนกับผมและแฟนแค่ 2 คนเท่านั้น ลูกค้าก็มีแต่เด็กๆ จึงพยามๆพูดด้วยเหตุผลอีกครั้งให้มันออกไป มันก็ยังหน้าด้านอ้างว่าร้านยังเปิดบริการอยู่ใครๆก็มีสิทธิเข้ามาได้ พอผมเดินไปสับสวิทซ์ไฟทั้งร้านลง บอกว่าปิดร้านแล้ว มันก็ยังไม่ยอมออก อ้างว่าเด็กยังอยู่เต็มร้าน โน้นต้องไล่เด็กออกไปหมดนั้นแหล่ะ มันถึงยอมถอยทัพ พร้อมทั้งชี้มือชี้ไม้ด่าและขู่อาฆาตไว้อีกด้วย มันบอกว่า พวกมันมีลิขสิทธิ์ ของทุกๆค่าย มรึงระวังตัวไว้ให้ดีเถอะไอ้สาดมรึงเดือดร้อนแน่ ขนาดมันเดินไปขึ้นท้ายรถกระบะแล้ว ยังชี้หน้าด่าทอและขู่ว่าไอ้สาดมรึงโดนแน่ งานนี้เจ็บตัวแน่  ผมมองไปก็เห็นว่ามันมากันด้วยรถกระบะแค๊ป IZUSU สีบรอนส์กลางเก่ากลางใหม่ ทะเบียน ราชบุรี ปพ. 987X ที่ท้ายรถมีสติ๊กเกอร์ เขียนไว้ว่า เขยตนโปรด ส่วนตำรวจ มาด้วยรถสายตรวจของตำรวจท่องเที่ยว (เกี่ยวกันไหมเนี้ย) จอดเลยร้านไปหน่อย
    เห้อๆ กรรมแท้ๆ ไม่รู้ว่าเมืองไทยเราเป็นอะไรไปแล้ว ทำมาหากินอยู่ดีๆ ก็ต้องมาเจอแบบนี้ และที่ร้านก็ไม่มีไฟล์เพลงอะไรของมันแม้แค่ไฟล์เดียวครับ ให้ฟรีแถมเงินอีกด้วยยังไม่ฟังเลย จะมีก็แต่ผมเองนี้แหล่ะที่เคยเตือนพวกร้านเน็ต ด้วยกันว่าอย่าได้มีไว้เชียวนะไม่ว่าเครื่องไหนทั้งนั้นะ ดีนะที่ได้ป้องกันเครื่องในร้านตัวเองเอาไว้ หลายชั้นไม่ให้เปิดแฮนดี้ไดร์ท หรือดาวน์โหลด ไฟล์ ได้ถ้าลูกค้าไม่ขอกับเราก่อน แต่เหลือเชื่อว่ามันยังใช้โปรแกรม Out look express ดูดเอาไฟล์มาลงในเครื่องได้อีก
   พอพวกมันไปแล้วผมจัดการปิดร้าน ขับรถออกไปแจ้งความไว้ที สภต.เพ  ตอนที่เข้าไป ก็เจอรถกระบะคันที่ว่าจอดอยู่ เห็นมีผู้หญิงท่าทางชาวบ้านๆนอนอยู่ในรถ คงเป็นเมียของพวกมันนั้นแหล่ะ  พอเดินเข้าไป ดันสวนกับไอ้หนึ่งในคนที่เถียงกับผม ผมเผลอไปยกนิ้วชี้ไปทางมัน มันเห็นก็ตะโกนด่า (ในบริเวณ สภต. นั้นแหล่ะ) มาชี้หน้ากรูเหรอคุณอยากตายเหรอเดียวก็ไม่ได้ตายดีหรอก อยากเจอใช่ไหม แฟนผมเห็นว่าเรื่องราวจะไปกันใหญ่ จึงคึงผมเข้าไปข้างใน หลังจากลงบันทึกประจำวันแล้ว เจอจ่า พรรคพวกกันแกชี้ให้เข้าไปหาร้อยเวร จึงไปเล่าให้ร้อยเวรฟัง แกก็เลยเรียกตำรวจให้ไปตามตัวพวกนั้นมา  พอมันมาและรู้เรื่องที่ผมเล่าให้ร้อยเวรฟังมันก็ ข่มขู่ผมอีกแต่ไม่แรงเท่าเดิม บอกว่าเอาซิเดียวว่ะ เดียวจะฟ้องร้องหาว่าผม หมิ่นประมาทว่ามันเป็นคว—าย (55555) มันมีหลักฐานถ่ายไว้หมด  ไปๆมาๆก็เกิดเถียงกันต่อหน้าเจ้าหน้าที่ มันอ้างว่ามันไม่ได้ขอค้นซักหน่อยแค่ขอตรวจสอบ(มันต่างกันตรงไหนว่ะ)  ผมก็ไปด่ามันแล้ว แล้วก็ขอหมายศาล  แล้วมันก็จะเล่นงานผมให้หนักเลยที่ไปหมิ่นประมาทพวกมัน(ตอนไหนกันเล่าหว่า) มันบอกอีกว่าทางตำรวจ(ท่องเที่ยว)ไปขอความร่วมมือ กับมัน มันก็มาตรวจสอบ พอตำรวจที่ว่าเห็นผมโวยวายก็เลยขอถอนตัวไม่ยอมเข้าร่วมตรวจสอบ(ร้านอื่นๆ)อีก แหมก็แหงล่ะตำรวจท้องที่เขายังไม่เอาด้วยเลยเพราะเคยมีคำสั่ง ผบตร. ห้ามเจ้าหน้าไปหากินร่วมกับพวกนี้ พอพูดเรื่องนี้มันก็เถียงอีกว่าไม่เห็นมีตำสั่งแบบนี้เลย ไปเอามาจากไหน  เถียงกันแบบนี้ต่อหน้าร้อยเวรคงไม่ดีแน่ อีกอย่างเราเองก็ไม่ได้เสียอะไรมากมายนอกจากเสียความรู้สึก ไม่ได้เจ็บอะไรนอกจากเจ็บใจ จะมาค้าความกับมัน ดูแล้วก็ไม่เห็นจะได้ประโยชน์อะไรตรงไหน อีกทั้งร้อยเวรดูท่าทางแกก็อยากเป่าเรื่องนี้ให้จบๆไป เลยตกลงกันว่า ให้เรื่องมันจบๆกันไป แล้ว
พวกมรึงอย่ามายุ่งกับกรูอีกแล้วกัน ก็เป็นว่าจบลงแค่นั้น แต่ดูก็รู้พวกมันก็หัวหดลงไปเยอะนะ พอเดินออกมาเจอ เจ๊ร้านเกม ที่รู้จักกัน แกก็โดน เหมือนกัน ก็ไม่รู้จะช่วยแกยังไงเพราะพลาดท่าให้มันยกเครื่องมาแล้วนี้ครับ คงต้องยอมเสียเงินให้พวกมันไป แฟนผมก็บ่นว่าสงสารแกนะ เมื่อกี้ตอนเธอเดินออกมา แกเดินมาคุยด้วยถามว่าโดนเหมือนกันเหรอ แฟนผมเลยแกล้งพูดดังๆว่าไม่โดน หรอก มาตรวจโดยผิดกฎหมาย เนี้ยมาแจ้งข้อหาบุกรุกอยู่
กลับออกมา ก็แว่ะไปคุยกับเพื่อนๆอาชีพเดียวกันถึงได้รู้ว่าโดนกันไปหลายร้านแล้วแฮ่ะ(รวมถึงร้านที่ชอบบอกว่าตัวเองไม่กลัวเพราะมีโปรแกรมประเภท GOBACK ด้วย)  โดนไปร้านล่ะ หมื่นห้า ถึง สามหมื่น แหมนี้มันตั้งใจมาล่าร้านเน็ตโดยเฉพาะเลยนะเนี้ย ที่ตลกแต่เจ็บปวดก็ตรงส่วนใหญ่โดนยัดทั้งนั้น ทั้งเพลงและคลิปโป๊ ก็ยังยอมจ่ายมันอีกเนาะ
 ความยุติธรรมไม่มีแล้วเหรอครับเมืองไทย ::)

pronet

น่ากัวจิงๆคับเมืองไทย
อาชีพเราไมถึงต้องโดนแบบนี้ด้วยหนอ
เป็นกำลังใจคับ ขอบอกคับพี่ใจกล้า เก่งโครตๆ คับ (10กว่าต่อ2) เถียงสู้มานได้

begin

วันหลังก็เตรียมอัดภาพหรือเทปไว้เลยครับ แล้วไปเปิดโชว์ในศาล ละฮาดีจังเลย

สู้ๆครับ

bsknet

ปกติจะไม่ออกความเห็น แต่กระทู้นี้ถูกใจ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ  สู้ๆครับสมาชิกร้านเนตทุกร้านอย่าไปยอมพวกมัน

xsefiroth

ขอบพระคุณมากรับที่มาบอกกล่าวกัน ช่วยเหลือกันครับ ส่งแรงใจไปเกินร้อยหวังว่าคงมีกำลังใจสู้คนเลวมากขึ้นครับ

proommarin2

ตีด้วยไม้หน้า สามที่ท่านถือนั้นแหละ อ่านแล้วของขึ้น.....อย่าอยู่แถวนั้นด้วยจะได้กระทืบเลย  ตำรวจก็บ้าตามมาด้วย สุ่มสี่สุ่มห้า ถามก็ไม่ตอบ ท่านน่าจะถ่ายรูปท่านตำรวจ 2 คนนั้นมาด้วยนะ ว่าหน้าตาเป็นไง  สมควรเป็นตำรวจไหม...คิดก่อนจะออกมาดิ แมร่งมากับโจร ไม่รู้ตัวอีก..... ผ่านโรงเรียนตำรวจมาทาม คว..ไร  ขฮโทษที่ใช้คำรุนแรง... อ่านแล้วของขึ้น... แต่ต้องนับถือเลยท่านเจ้าของร้าน... ท่านคุมสติได้ดีมากครับ.... ไปหาไรเย็นๆๆ กินก่อน อากาศมันร้อน + มีอารมร่วม ......

art_krab26

ชอบมากันเยอะๆแบบนี้แหละครับ   ผมก็เคยโดนเมื่อก่อนเปิดร้านใหม่ๆไม่ค่อยรู้เรื่อง     
คิดถึงเมื่อไหร่ก็แค้นไม่หายครับ      ๛emoticon252:

kangt9999

เฮ้อๆ..แย่จัง  ขอบคุณคับทีเล่าสูกันฟัง จะได้เตรียมตัวรับมือ :o

relaxearn

จะสรรหาคำว่าอะไรมาเปรียบกับไอ่พวกนี้ดี คงไม่มีคำไหนดีเท่ากับคำว่า ชิงหม...เกิด ( ขอโทษทีใช้วาจาไม่สุภาพค่ะ)
เหลืออดจริงๆ นี่ถ้าพี่เจ้าของร้านไม่ได้ต่อสู้อะไร น้องก็จะไม่แซดขนาดนี้นะคะ  แต่นี่ขนาดพูดจากันดีๆ ตามบทกฏหมายมันยังแสดง
ความป่าเถื่อนได้ขนาดนี้ ยังดีนะคะที่พี่เจ้าของร้านมีสติ อันนี้ของนับถือและอาจจะเอาไว้เป็นไอดอลในดวงใจค่ะ อิอิถ้าเจอแบบนี้ต้องเอาแบบพี่บ้างละ ตีหัวคน
ในร้านตัวเองคงไม่ผิดเท่าไรมั้ง หึหึ มันน่านัก ยังไงก็ขอให้สู้ๆ อย่ายอมแพ้ อย่าหมดกำลังใจ ความยุติธรรมมันยังมีค่ะ คิดซะว่า ก็ยังดีที่เจ้าหน้าที่ตำรวจที่นั้นก็
ยังมีจิตสำนึกอยู่บ้างที่ไม่ได้เข้าข้างพวกนั้นซะทั้งหมดนะคะ

ออฟไลน์ playnet

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ไม่ทราบที่ร้านติดกล้องวงจรปิดไว้ด้วยหรือไม่  อยากให้แจ้งความฐานข่มขู่และบุกรุกด้วยครับ เอาเยให้เข็ด ก็ขอชมว่ามีสติดีมากครับ
Signature cleanned by Admin

lightdiode

ขอบ คุณ ที่เล่า ประสบการณ์ (ปีศาจ)
จะ จำ เอาไว้  คับ
และ คงต้องทำ การ  Block @ Lock  เครื่อง  เอาไว้ บาง
เพราะ ตอนนี้  ปล่อยหมดเลย    คับ
  เสียว ๆๆๆ
    ขอบคุณ  คับ  (อย่าไห้  พวกมันมา  เลย  คับ  )

patriot

นับถือจริงๆ ครับ เจอสถานการณ์แบบนี้ยังคุมสติได้  เก่งจริงๆ   
 น่าจะถ่ายรูปพวกเลวๆ  มาให้ดูหน่อยนะครับ  จะได้จำหน้ามันไว้
กระทู้นี้น่าจะปักหมุดไว้หน่อยก็ดีนะ  ไว้ใช้เป็นกำลังใจและเป็นแนวทางต่อสู้กับพวกเหลือบไร ชิงหมาเกิดพวกนี้ได้

คุณแน่มาก

goodnet

ทางเราก็เจอแต่ ทะเบียน กมล 52x ราชบุรี สีน้ำตาลไหม้ ยี่ห้อนิสสัน big m
เจอคันนี้ต้องระวังด้วยน่ะ ๛emoticon249:

as50288172

ถ้าร้านเปลี่ยวๆคนน้อยๆไม่แน่อาจจะหนักกว่านี้ก็ได้ ไม่ทราบร้านคนเยอะเหรออยู่ในเขตเมือคนพลุกพล่านรึเปล่า มันมากันเยอะแบบนั้นก็ยังดีที่ยังมีความกล้าจัดการมันได้

Patongko01

สู้ครับ 
ร้านผมเจอเด็กคนเอาไป30000 ประกัน
แต่ปรับจริงๆแค่4000 อย่าไปยอมความนะครับ
สู้ สมชายชาติทหาร จิงๆ

ออฟไลน์ ♥Monkey Pimp♥

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
    • HI5 ÊèǹµÑÇ
น่าสงสาร ทำไมร้านผมมันไม่มาบ้างหละเนี้ย  :(
Signature cleanned by Admin

firstgames

ร้านผม พึ่งจะโดนไปหมาดๆ  วันอาทิตย์ 24 สิงหาคม 2551 เวลา17.35  ร้านผมไม่เคยโดนพวกลิขสิทธิ์ตรวจ เลยไม่รู้ทันพวกมัน เข้ามาตรวจเจอเพลง ในเครื่องเซิฟเวอร์ที่ผมเปิดแชร์ไฟล์ไว้
กะคลิปโป้ ไฟล์เดียว รูปโป้ 2 รูป คลิปโป้ไฟล์เดียวนั่น พวกมันก็ดึงไปโชว์ซะแทบทุกเครื่อง เพลงจากเครื่องเซิฟเวอร์มานก็ดึงไปโชว์เต็มไปหมดแทบทุกเครื่อง แล้วก็ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน
เพื่อให้คนอื่นคิดว่าร้านนี้มีเพลงละเมิดลิขสิทธิ์เพียบ ที่จริงมีแค่เครื่องเซิฟเวอร์เครื่องเดว   โดนยกเครื่องไปเกือบหมดร้าน ไปคุยค่าเสียหายกันที่โรงพัก  รอบแรกเรียกผมมา 140000 บาท
พอดีผมรู้จักตำรวจที่นั่น เขาเลยต่อรองให้ เหลือ45000 บาท  แต่ผมไม่มีตังที่จะจ่ายเลย บอกไปว่าถ้าเอาแค่25000 ผมพอมีแต่ถ้ามากกว่านี้ผมไม่มีแล้ว พวกมันหันไปคุยกันพักนึงก็ลดให้
ผมเหลือ 3หมื่น   มีอีกร้านที่โดนจับมาพร้อมผม โดนเรียกไป 170000 บาท ต่อรองกันน่าจะเหลือ 100000 นึง  เจอพวกนี้เหนื่อยจริงๆ คนไม่มีความรุ้แบบผมจะไปสู้อะไรมันได้บ้างหล่ะเนี่ย
เคยอ่านเจอ เกี่ยวกะเรื่องจับลิขสิทธิ์ นี่ เขาบอกว่า ถ้าไม่มีหมายค้นจากศาล ไม่สามารถเข้าตรวจค้นคอมพิวเตอร์เราได้ ก่อนพวกมันจะตรวจ ผมโทรถามตำรวจ เขาบอกว่าทางพวกมัน
มาแจ้งความไว้แล้ว สามารถตรวจสอบได้ เลยจำเป็นต้องเชื่อตำรวจไว้ก่อน ที่เคยอ่านจากในเว็บแทบจะใช้ไม่ได้เลย  ไม่ทราบว่าพอจะมีหลักฐานอันไหนใช้ยืนยันกะตำรวจได้บ้างไหมครับ
เกี่ยวกะการเข้าตรวจค้นร้าน และอีกอย่างหลัง 6โมงเย็นลิขสิทธิ์ไม่สามารถเข้าตรวจค้นร้านจริงรึป่าวครับ

gosam

ร้านผม พึ่งจะโดนไปหมาดๆ  วันอาทิตย์ 24 สิงหาคม 2551 เวลา17.35  ร้านผมไม่เคยโดนพวกลิขสิทธิ์ตรวจ เลยไม่รู้ทันพวกมัน เข้ามาตรวจเจอเพลง ในเครื่องเซิฟเวอร์ที่ผมเปิดแชร์ไฟล์ไว้
กะคลิปโป้ ไฟล์เดียว รูปโป้ 2 รูป คลิปโป้ไฟล์เดียวนั่น พวกมันก็ดึงไปโชว์ซะแทบทุกเครื่อง เพลงจากเครื่องเซิฟเวอร์มานก็ดึงไปโชว์เต็มไปหมดแทบทุกเครื่อง แล้วก็ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน
เพื่อให้คนอื่นคิดว่าร้านนี้มีเพลงละเมิดลิขสิทธิ์เพียบ ที่จริงมีแค่เครื่องเซิฟเวอร์เครื่องเดว   โดนยกเครื่องไปเกือบหมดร้าน ไปคุยค่าเสียหายกันที่โรงพัก  รอบแรกเรียกผมมา 140000 บาท
พอดีผมรู้จักตำรวจที่นั่น เขาเลยต่อรองให้ เหลือ45000 บาท  แต่ผมไม่มีตังที่จะจ่ายเลย บอกไปว่าถ้าเอาแค่25000 ผมพอมีแต่ถ้ามากกว่านี้ผมไม่มีแล้ว พวกมันหันไปคุยกันพักนึงก็ลดให้
ผมเหลือ 3หมื่น   มีอีกร้านที่โดนจับมาพร้อมผม โดนเรียกไป 170000 บาท ต่อรองกันน่าจะเหลือ 100000 นึง  เจอพวกนี้เหนื่อยจริงๆ คนไม่มีความรุ้แบบผมจะไปสู้อะไรมันได้บ้างหล่ะเนี่ย
เคยอ่านเจอ เกี่ยวกะเรื่องจับลิขสิทธิ์ นี่ เขาบอกว่า ถ้าไม่มีหมายค้นจากศาล ไม่สามารถเข้าตรวจค้นคอมพิวเตอร์เราได้ ก่อนพวกมันจะตรวจ ผมโทรถามตำรวจ เขาบอกว่าทางพวกมัน
มาแจ้งความไว้แล้ว สามารถตรวจสอบได้ เลยจำเป็นต้องเชื่อตำรวจไว้ก่อน ที่เคยอ่านจากในเว็บแทบจะใช้ไม่ได้เลย  ไม่ทราบว่าพอจะมีหลักฐานอันไหนใช้ยืนยันกะตำรวจได้บ้างไหมครับ
เกี่ยวกะการเข้าตรวจค้นร้าน และอีกอย่างหลัง 6โมงเย็นลิขสิทธิ์ไม่สามารถเข้าตรวจค้นร้านจริงรึป่าวครับ

ไอ้ตัวที่ไส่เสื่อสีขาวกับตัวไว้หนวด มันทีมนำจับลิขสิทเพลงที่เขามีรูบประจานกันไว้นิพี่ แล้วตกลงวันนั้น พี่ไม่ถ่ายรูปพวกมันมาลงโพสหรอ จะได้มีหลักฐานฟ้องกลับไป ไม่น่ายอมรับเลย

PGzard

ร้าน เน็ต มันร้าน โจร ครับ

ค่อยมีแต่ ตำรวจ กับ เจ้าหน้าที่ลิขสิทธิ์ ค่อยเข้ามาตรวจสอบ...

ลูกน้องมัน ก็ โจรเหมือนกัน จ้างมาจาก ตลาดเปิดท้าย ขายซีดีหนังเถื่อน อยู่ กลางตลาด ทำไมไม่ไปจับ

// ผม ร้านเล็กๆ ในขอนแก่น

ใช่ สิ นะ ผม มันร้านเล็กๆ เป็นร้าน โจร หากินกับ เด็ก

PGzard

ที่ขอนแก่นแถวๆ ร้านผม โดน ไป 3 ร้านครับ อยากจะเล่ารายละเอียดมาก

แต่ เล่าไป ก็ เหนื่อยใจ เสียสุขภาพจิต มากๆ

แต่ไม่เล่าก็ เด่วหาว่าไม่เตื่อน

PGzard

สำคัญมากๆ

เจ้าหน้าที่ออกตรวจนั้นต้องเป็นเจ้าหน้าที่จาก

ทางกระทรวงโดยได้รับการแต่งตั้งมาเท่านั้นมีเอกสารแสดงได้ชัดเจน

PGzard

ถามอิกเรื่องนะครับ

ชื่อคนที่นำจับ ชื่ออะไร ครับ

ใช่ คนชื่อ สงกรานต์ ทนัน หรือเปล่าครับ

ตอนมาร้าน ผม แทบไม่ได้บอกเลยว่า เป็นใครมาจากไหน เข้า มาก็ นั้งแล้วตรวจเลย

เห็นมากับตำรวจนึกว่า เป็นเจ้าหน้าที่มาออกตรวจความเรียบร้อยปกติ

PGzard