เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ดีใจจังเวป siamcafe กลับมาให้เห็นหน้าเห็นตากันแล้ว  (อ่าน 6417 ครั้ง)

aussynet

• บุคคลทั่วไป
แอบเข้ามาดูอยู่ทุกวัน วันนี้เข้ามาได้แล้ว...
จากที่ได้รู้มา ช่วงนี้เป็นช่วงที่เจออะไรๆเข้ามาในชีวิตหลายอย่างเลยนะครับ
อย่างว่าล่ะครับ เวลาพอมีเรื่องอะไรแย่ๆมันก็เหมือนรู้กัน นัดกันมาพร้อมกันซะทุกเรื่อง
เป็นกำลังใจให้ครับ..   ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี

crazypompam

Re: ดีใจจังเวป siamcafe กลับมาให้เห็นหน้าเห็นตากันแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 03:04:22 am »
 :c_laugh:   เกิด อะ มะ ตะ

ออฟไลน์ chaom24

• นักเรียนประถม
Re: ดีใจจังเวป siamcafe กลับมาให้เห็นหน้าเห็นตากันแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 04:33:18 am »
เป็นกำลังใจให้ครับ  สู้ ๆ ๆ น่ะครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 05:13:38 am »
ขอบคุณนะครับคุณชัยน์รัตน์..............งานนี้ผมต้องบอกเลยว่า..PREVIEW HARDWARE งานนี้เล่นมันซะหมดทุกอย่างเลยครับตั้งแต่ CASE 1 U จาก จีน ต้นเหต..ที่ทำให้ผมต้องงานเข้าไม่หยุด...ถึงขั้นต้องงดรับงาน..ทุกชนิตเพื่อทุ่มเท..ทั้งชี้วิต..หยาดเหงื่อ..และแรง..ใจแรงกายและแรงเงิน..ทั้งจากความช่วยเหลือ..จากทุกๆคน ..20 กว่าวัน..ผมมีปัญญาเอามันกลับมาได้แค่นี้หละครับ..เอามาเพื่อจะปิด..เวปบอร์ดตัวนี้ไปเนื่องจากมีฐานข้อมูลสำคัญๆเยอะมากๆใหนจะบทความต่างๆอีกซึ่งไม่ว่าเงินจำนวนเท่าไหร่ก็ไม่อาจะหาหรือซื้อได้ที่ใหน...ซึ่งตัว HDD ผมได้ทำการทดลองส่งไปที่ ประเทศ USA โดยให้บริษัทที่ทำการกุ้ข้อมูลโดยเฉพาะ..ก็ได้..แค่ไฟล์จำนวน..หนึ่ง..แต่มันก็ยังดีกว่าไม่ได้อะไรมาเลย..ส่วนฐานข้อมูล..ผมลากกกกก..มาได้แค่นี้หละครับ..ไป Scan แบบ Surface วัดดวงเอากับ HDD ที่อยู่ใน ขุมหลืมมาอีก..

เฮ้อ........

ยังครับยังไม่จบ..ใหนจะสงคราม The Matrix ภาคใหนผมไม่ทราบแค่รุมสกัม ผมอยู่คนเดียว..ชนิดทื่ว่า....กระอักอะครับ ::) ::) .เล่นเอาผมต้องเข้าไปนอนโรงบาลเลย....

แหม..ยังครับยังมีอีก..ใหนเรื่องคอมยังไม่ทันจบ..ก็มาเจอเรื่องคนอีก..ลูกน้อง ทรยศ.อีก..โอยงานเข้า,,,

แต่ยังไงก็แล้วแต่ผมอาจะมีความจำเป็นจะต้องอำลา..Board SMF ตัวนี้ทิ้งไปด้วยหนะครับเนื่งอจากฐานข้อมูลรวมถึงไฟล์ต่างๆค่อนข้างจะ..เป็นอะไรที่ ..ปวดหัวมากครับถ้าตามไล่ กันเป็นไฟล์ๆ ผมเลยตัดสินใจ่ว่าจะ จ้างเขาทำ " กราฟิคดีไซน์ แบบพวก เวป ดีไซน์เนอร์ อะไรแบบนี้ซึ่งเป็นอะไรที่ผม..บอกตรงๆเลยนะครับว่า Photoshop ผมยังใช้ไม่เป็นเลยครับ แหะๆ..จ้างเขา ..ขอเสียเงิน..มั่งดีกว่า..เพราะก่อนหน้านี้ผมต้องอุ้มแบบ Server 1 U ที่ประกอบเอง..แต่ใส้ใน..ไม่ธรรมดา..แหม..Dell ก็มาเห้อๆๆๆๆ เจอผมเข้าไป เปลี่ยน Board ไป 4 ตัว HDD 4 ลูก..CPU 1  พัดลม CPU สายไฟขาด 1 .. Power Supply FOR SERVER 1 U ... ยี่ห้อที่มันว่าแท้ๆๆ หนะหละครับ เล่นซะ Board Intel กับ HDD 1 ลูกแรงจนตามๆไปกับมันเลย..ก็เลยมาได้ Zippy 350 Watt แท้ๆนี่หละครับช่วยพยุงไว้ได้

แต่ครั้นจะใช้ Hardware ที่ผลิตในจีนทั้งหมดแต่ไม่ใช้ Softeware ที่จีนทำก็กระไรอยู่

ขอเสียงโหวตหน่อยครับ เพราะผมชักจะชอบ Weboard
http://www.discuz.net/ เสียแล้ว..เห็นแล้วแทบจะปา SMF ทิ้งไปเลย..

ขอเสียงหน่อยครับ..ว่า OK ไหม..ลูกเล่นไม่ต้องสืบ เยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก..ความไวไม่ต้องถามนี่ขนาด SMF เดิมๆ Config SERVER เดิมๆที่ติดมากับ CP แทบไม่ไดปรับแต่งอะไรเพิ่มเลย..ลองเปิดเวปผมดูสิครับว่าไวขึ้นอย่างเห็นได้ชัดไหม...นี่คือพลังจาก CPU E9450 2.66  L2 Cace 12 Mb ( ข้างกล่องนะครับ ) รู้งี้ซื้อเปลี่ยนแต่แรกเล้น..

RAM : 8 GB ( By http://www.memorytoday.com  ) ขอขอบพระคุณ พี่ทิม..ด้วยนะครับ พี่ใจดีมากๆ

ลืมบอกไปว่า RAM SERVER SiamCaFe อยู่ในขณะนี้ Run ด้วย RAM DDR2 /bus 800 ยี่ห้อ Transcend แหมเสียดายถ้ามี ของ Aeneon ที่เคยใช้อยู่กับเครื่องเก่า..ก็คงแหล่มมมมมมมมมมมมมมมสุดๆไปเลย

ส่วน Softwar ก็ซื้อ Control Panel ของ Directadmin มันนี่หละครับเอาไว้ Backup ทำอะไรก็ง่ายดี แต่ต้องมาแก้ค่าอะไรเอาเรื่องเหมือนกันตอนติดตั้ง..

แต่บทเรียนราคาแพงงงงงงงงงงงงงงงงงและยาววววววววววววววววววววววนานนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

ที่สุดแล้วหละตั้งแต่ผมรู้จักกับ Computer..และงานนี้หนำซ้ำยังจำต้องลองกับ เครื่อง SERVER ตัวเอง..เวปตัวเอง..และเวปอื่นๆอีก..

ผมเลยต้องพยามยามมมมอย่างสุดความสามารถ ถึงขึ้นไม่รับงานเลย..เพราะผมปัดความรับผิดชอบนี้ไม่ได้แน่ๆครับเกิดข้อมูลเวปคนอื่นต้องศุนย์หายไปพร้อมๆกันผมด้วยผมรับไม่ได้จริงๆครับ..

ก็แหะๆๆๆ..ตอนนี้อยู่ระหว่าง รอ HDD อีก 2 ลูก 750 GB ส่งไปเคมอยู่ครับ คาดว่าน่าจะได้ วันสองวันนี้..

ตอนนี้ใช้ พลัง จาก CentOS 5.2 64 Bit อยู่ครับ แต่ยังไงๆๆผมก็จะกลับไป Format ใช้ Ubuntu แน่หละครับหากมีโอกาสหรือหา Softeware control panel ที่มันรองรับ..ก็คงอำลา Cento OS ไปเลย..เนื่องไปได้ลองไปสัมผัสมาดูแล้ว..

มัน.........โอ้วววว..แหล่มมั้กๆครับ

ใครสนใจก็ลองไปโหลดมาเล่นดูได้ครั บ www.Debian.org คับ OS ที่ผมพึ่งเคยเจอนี่หละ โหลดได้ถึง 21 แผ่น...

http://cdimage.debian.org/debian-cd/4.0_r3/i386/iso-cd/

อุอุๆ..

ขอบพระคุณนะครับสำหรับทุกๆกำลังใจ กำลังทรัพย์..

ทำให้อย่างน้อย..ผมก็ได้รู้ว่า..ผมไม่ได้อยู่อย่างโดดเดี่ยวคนเดียว..ในห้อง NOC ( ห้องเก็บ SERVER ชั้น 13 ที่ กสท ..บางรัก ) เชื่อแล้วครับไม่มีคนจริงๆขนาดผมไปกลับๆๆ จะ 10 วันได้..ยังแทบไม่ได้เจอหน้าเพื่อนๆเลยต่างจาก ISP อื่นๆทีเคยอยู่มา คนเข้าๆออกๆกันให้พล่าน แถม อุณภิมิ ห้องก้ไม่ได้เย็นอะไรเล้ยยยยยยยยยย..ต้องเอาพัดลมไปจ่อ เป่า HDD กันเอง..( สำหรับ com noname ประกอบบแบบผมหนะครับ )

ไว้ว่างๆจะเอารูปมาให้ชมกันนะครับ ..ถ่ายไว้หลายตอนเหมือนกัน แต่คงจะ Preview ไปไว้ดูรูปเล่นๆกันไปพลางๆก็แล้วกันนะครับ

ขอบคุณครับ

[email protected]

And

Administrator OF SiamCaFe Network

My new 's NAME

D.B. BOM

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 05:15:52 am »
แอบเข้ามาดูอยู่ทุกวัน วันนี้เข้ามาได้แล้ว...
จากที่ได้รู้มา ช่วงนี้เป็นช่วงที่เจออะไรๆเข้ามาในชีวิตหลายอย่างเลยนะครับ
อย่างว่าล่ะครับ เวลาพอมีเรื่องอะไรแย่ๆมันก็เหมือนรู้กัน นัดกันมาพร้อมกันซะทุกเรื่อง
เป็นกำลังใจให้ครับ..   ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี

ปล..ผมถือวิสาสะแอบ Remote เข้าไปแก้ไขปรับแต่งอะไรให้นิดๆหน่อยๆเป็นเซอร์ไพร์ทนะครับ..หาก ผลเป็นอย่างไรแจ้งมาได้นะครับ..ผมจะได้นำเอาไปวิเคราะห์..และหาข้อเปรียบเทียบกันร้านอื่นๆ..

ช่วงนี้ผมต้องแอบบ ขออุ้งาน..หน่อยหละครับ..เนื่องจาก..จะ.........ห่.............จริงๆครับช่วงนี้เหนื่อยสุดดดดดดดดดด

• admin
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 05:19:51 am »
ใครอยากดู SPEC SERVER ใหม่ผมซึ่งต่างกันกับของจริง มากๆ  ;D ;D ลองดู www.siamcafe.net/phpsysinfo

wittaya

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 06:44:07 am »
ขอแสดงความยินดีครับพี่บอม ไม่มีเว๊ปสยามเหมือนมันขาดอะไรไปอย่างคับ   :)

ออฟไลน์ มือซน

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 10:01:10 am »
ดีใจจัง....ยินดีด้วยครับ :)

ออฟไลน์ ligerzero

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 10:16:02 am »
สู้ๆครับกดเข้าเว็ปวันนี้แล้วเข้าได้รู้สึกดีใจมาก เมื่อเดือนที่แล้วเข้าไปได้แค่ข้างหน้าแล้วก็กดไม่ได้อีกเลย - -''

ออฟไลน์ scrolllock

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 10:27:49 am »
โล่งใจ เข้าได้ซะที ???

คิดถึงใจจะขาด

แวะเวียนมาบ่อยๆแต่ก็เข้าไม่ได้ซักที

ออฟไลน์ scrolllock

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 10:29:28 am »
ขอบคุณในความมานะพยายามของคุณบอมบ์ครับ

ถ้าเป็นผม ผมคงจะท้อและเลิกล้มไปตั้งแต่แรกแล้วล่ะครับ

นับถือใจจริงๆเลย

• admin
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 11:08:03 am »
ขอบคุณในความมานะพยายามของคุณบอมบ์ครับ

ถ้าเป็นผม ผมคงจะท้อและเลิกล้มไปตั้งแต่แรกแล้วล่ะครับ

เรียนตามตรงนะครับใครที่คิดว่าผมกับ X สร้างกระแส..ผมถามหน่อยคุณเอาส่วนใหนมาคิดเนี่ย..สร้างกระแสทำให้เวปตัวเองล่มพร้อมกับ SERVER ตัวเองเจ๊งระเนระนาด และหนักไปทางด้าน Hard ware เนี่ยนะครับ..เหอๆ ที่แน่ๆแข่งกันอยู่ครับ ผมกับ X แข่งกันร่วงไงครับ จาก อันดับต้นๆในหมวดคอมพิวเตอร์ ..( stats.in.th ) ตอนนี้แข่งกันใคร 4 พัน XXX ใคร จะห้าพันแล้ว 55 เป็นะเรื่องฮาแทนคลายเครียดเลยสำหรับพวกผมนะ..ถึงแม้จะเป็นคนกลุ่มน้อยๆๆ..ก็เหอะครับฮาจริงๆ คิดได้ไง !!! :) :c_laugh:..เปล่าอันนี้ได้ยินมาครับหลายหูเหลือเกินผม..ก็ไม่ชอบเหมือนกันคำๆนี้หากต้องมาเกิดขึ้นกับผม..ลองรับไปเล่นดูซักวันมั้ย..
วันนี้คุณ พังอะไรคอมพิวเตอร์คุณหรือยังครับ ?? ..สยองไม่สยองอยู่ในห้อง NOC แล้วตืนมาเจอภาพแบบนี้คุณจะคิดไง ..แหมว่าแล้วก็อาจจะต้องไปขอดูกล้อง วงจรปิดดูหน่อยว่าผมมีความสามารถ งัด Keyboard notebook ตัวเองให้พังได้ด้วย...

...เรียนผู้ที่พึ่งเข้ามาแล้วยังไม่ได้ทราบเรื่องราวอะไรอะนะครับ......ก็เรื่องของเรื่องก็คือว่า !!!!
ถ้าเป้นในส่วนของเวปผม ..ผมถอดใจและทำใจได้ตั้งแต่.ตอนสัปดาห์แรกๆแล้วหละครับ..!!!!!
( ถึงจะไม่ได้รับงานใหม่..แต่งานเก่าๆงานที่ผมยังคงต้องรับผิดชอบ.ก็ยังทำอยู่นะครับ..สำหรับ..ลูกค้า..ที่ได้คุยกับผมช่วงที่เกิดวิปโยคสงครามโลก..กับผมคงจะทราบดี !! ::) .. ขอขอบพระคุณและต้องขออภัย...มา ณ ที่นี้ด้วยครับ..เนื่องจากเหตุการ์ณครั้งนี้มันไม่ใช่การทดสอบและไม่ใช่การล้อเล่น..และก็จะเอามาล้อเล่นไม่ได้..ผมเลยต้องซีเรียสกับมันแบบ..สุด..ครับ..

อันเนื่องด้วย..ผมไม่สามารถรับได้ตรงที่..คนอื่นๆซึ่งไม่ได้น่าจะมามีส่วนร่วมด้วนใน ....มหา..อัคคีวิปโยคสงครามโลกอะไรก็แล้วแต่ในครั้งนี้เลยจริงๆหนะครับและอีกอย่างเป็นว่า แรกๆก็แค่ปัญหา Hardware ก็แค่เอามาเปลี่ยนๆก็จบ..เพราะยังไง อุปกรณ์พวกนี้เราก็ต้องใช้อยู่เรื่อยๆอยู่แล้ว..ก็ดีเหมือนกันจะได้ทดสอบประสิทธิภาพสินค้าให้ไงครับ ( แต่ใครจะให้ผมมา ทดสอบแบบนี้ จ้างให้ ..ก็คงต้อง ล้านอัพหละครับ..ฮ่าๆ พูดเล่นนะครับ..คือแบบว่าถ้าเป้นไปได้ ในชีวิตนี้ หากผมต้องทำงานทางด้านนี้ต่อ.เจอปัญหามาแบบ ..มรสุมเทอร์นาโด แบบไม่ได้ทันตั้งรับ..หรือป้องกันใดๆแบบนี้และกระหน่ำๆอยู่เกือบเดือนแบบนี้..
 ๛info: ๛info: ๛msn12: ๛msn12:บอกตรงๆ... ..ผมไม่อยู่ดีกว่าครับ  ???

ตอนนี้เลยต้องมาใช้แป้นปลอม + สติ้กเกอร์ไทยแทน..ขนาดของปลอม..ยัง 3 พันแหนะ.โหย...แพงจัง..

ออฟไลน์ a123click

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 11:18:33 am »
ยินดีด้วยอีกคนครับ ในการกลับมาครั้งนี้ ขอให้สิ่งที่ไม่ดีๆผ่านมาแค่ครั้งนี้ ครั้งเดียวก็พอแล้วครับ
คิดถึงเว็บนี้มากๆเข้ามาทุกวัน คอยการกลับมาอย่างยิ่งใหญ่
ทุกๆคนพร้อมที่จะให้กำลังใจกับเฮียเสมอครับ ยังไงก็ผักผ่อนบ้างนะครับ ร่างกายคนเราไม่ได้เปลี่ยนได้ง่ายเหมือนกับอุปกรณ์คอมนะครับ  :-X
ดีใจมากๆครับแล้วจะแวะมาทุกวัน ถึงแม้ไม่มีกำลังทรัพย์ แต่กำลังใจไม่มีหมดนะครับ

annimal251

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 01:30:14 pm »
แย้ๆๆๆกลับมาแล้ว ดีใจจัง

ออฟไลน์ manuel

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 02:18:34 pm »
ยอนดีต้อนรับกลับบ้านครับพี่ บอม

candyboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 02:42:55 pm »
สู้ๆ ครับ  แอบดีใจ ลึกๆ  อิอิ  ๛emoticon236:  ที่เว็บนี้เข้าได้ซะที

ก็เข้าดูอยู่ทุกๆ วัน ถ้าอยู่หน้าจอ

ลอง Login  ใช้ username อันเดิม ก็เข้าได้อีก เห่อๆ ยิ่งแอบยิ้มไปอีก

ไงก็เป็น กางเกงใน  เอ้ย.ย.ย  กำลังใจให้ครับ   สู้ๆๆๆๆๆ  ๛emoticon51:

pooltawe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 04:08:59 pm »
ยินดีด้วยครับ

• admin
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 05:43:04 pm »
ขอบคุณนะครับแต่อดีตก็คืออดีต..ผมจะเก็บมันไว้เป็นไดอารี่อีกภาคหนึ่งใน แคตตาล็อค..ไดอารี่....เล่มนี้..

คอยพบกับเล่มหน้า อย่างหนา :)  ๛sc ไม่ใช่ห้น้าผมนะ :c_laugh: ..

aussynet

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 06:53:26 pm »
ปล..ผมถือวิสาสะแอบ Remote เข้าไปแก้ไขปรับแต่งอะไรให้นิดๆหน่อยๆเป็นเซอร์ไพร์ทนะครับ..หาก ผลเป็นอย่างไรแจ้งมาได้นะครับ..ผมจะได้นำเอาไปวิเคราะห์..และหาข้อเปรียบเทียบกันร้านอื่นๆ..

ช่วงนี้ผมต้องแอบบ ขออุ้งาน..หน่อยหละครับ..เนื่องจาก..จะ.........ห่.............จริงๆครับช่วงนี้เหนื่อยสุดดดดดดดดดด

วันนี้ลองใช้งานดูแล้วครับ ดีกว่าเดิมเยอะเลยครับ ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไร
ถ้าเจอติดขัดตรงไหนเดี๋ยวจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ
(ตอนเล่นเต็มร้าน ค่า Ping อยู่ที่ "4-5" เหอะ ๆ ๆ )

NOoMHiSpeed

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 01:35:26 am »
วันนี้ลองใช้งานดูแล้วครับ ดีกว่าเดิมเยอะเลยครับ ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไร
ถ้าเจอติดขัดตรงไหนเดี๋ยวจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ
(ตอนเล่นเต็มร้าน ค่า Ping อยู่ที่ "4-5" เหอะ ๆ ๆ )

ทามไมน้อยจัง - -" ว่าแต่ คุณบอม ถ้าเครื่องร้าน Nj วันนี้เสร็จโทรบอกด้วยนะค๊าบบ คืนนนี้จะได้ ปรึ้น . . . ไปอ๊าววว ขอบคุณค๊าบบบ

ออฟไลน์ Beer

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 05:05:52 pm »
บอร์ด http://www.discuz.net/  ก็ดูดีนะครับ แต่menuดันไม่มีภาษาอังกฤษ

nongoshi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 04:50:39 am »
ping 5  ไม่ทราบใช้เน็ตอะไรครับ  speed เท่าไรครับ ทำไมได้ ping น้อยจังครับ