หมวดหมู่สี่ > บอร์ดดาวน์โหลดรวมโปรแกรม, เกมส์, อื่น ๆ

SRS Audio Sandbox ปรับลำโพงทั้งโน้ตบุ้คและแลปท็อปให้เนียนปร้ะ เสียงสุดแจ่มโบ๊ะ!!

(1/2) > >>

Lamborghini``:
สร้างเสียง surround หรือ virtual surroud ด้วยโปรแกรม SRS Audio Sandbox 

ปรกติแล้ว โปรแกรม Windows Media Player ไม่มีตัวถอดรหัสเสียง surround ครับ
ถ้าเอาไปเปิดกับลำโพง 5.1 ลำโพงทุกตัวก็จะมีเสียงเหมือนกันไปหมด ทำให้ฟังดูแล้วแปลกๆ

แต่มีโปรแกรมตัวนึง ชื่อ SRS Audio Sandbox สามารถถอดรหัสเสียง surround ออกมาให้กับลำโพงระบบ 5.1 ได้ครับ
(จริงๆแล้วใน Windows Media Player ก็มี SRS WOW Effects ครับ แต่นั่นช่วยแต่งเสียงสำหรับลำโพง Stereo และมี virtual surround ด้วยนิดหน่อยเท่านั้นเอง)
และโปรแกรมนี้ยังสามารถสร้างเสียง virtual surround โดยใช้ลำโพง Stereo หรือระบบ 2.1 ได้ด้วยครับ (ใกล้เคียงระบบ Dolby Pro-Logic II เลยครับ)

ถ้าใช้โปรแกรม Winamp ที่ติดตั้งปลั๊กอิน Surround Remixer หรือโปรแกรม Windows Media Player ที่เปิดใช้ปลั๊กอิน SRS WOW Effects
หรือโปรแกรม PowerDVD ที่เลือกลำโพง Stereo -> Cyberlink Virtual Speaker ก็จะได้เสียง virtual surround แบบสุดๆเลยครับ -- ของแบบนี้ต้องลองเองครับ ;-)
อ่านรายละเอียดของโปรแกรม SRS Audio Sandbox ที่นี่เลยครับ
http://www.srs-store.com/store-plugins/mall/sas-plugin.asp

วิธีการติดตั้ง และการป้อนยาแก้ไอ (แค๊กๆ)
ปิดโปรแกรมที่ทำงานเำกี่ยวกับเสียงให้หมดก่อน

ดาวน์โหลดตัวติดตั้ง พร้อมยาแก้ไอ ได้ที่นี่เลยครับ

>>http://www.beupload.com/download/?3159f19e45f0454396ea09904b5d9e75

ดับเบิลคลิกไฟล์ SRS_Audio_Sandbox.exe แล้วติดตั้งไปตามปรกติ

ที่หน้าต่าง InstallShield Wizard Completed เอาเครื่องหมายถูกหน้า Launch the SRS Audio Sandbox ออก คลิกปุ่ม Finish

ก๊อปปี้ไฟล์ Patch.exe ไปไว้ในโฟลเดอร์ C:\Program Files\SRS Labs\Audio Sandbox\

ดับเบิลคลิกไฟล์ Patch.exe คลิกปุ่ม PATCH และ EXIT

วิธีการปรับแต่ง
เปิดโปรแกรม SRS Audio Sandbox (Start -> All Programs -> SRS Labs -> Audio Sandbox -> SRS Audio Sandbox)
ที่ช่อง Content ให้เลือก Movie หรือ Music แล้วแต่ลำโพงที่ใช้
ที่ช่อง Speaker ให้เลือกชนิดลำโพงให้ถูก
ที่ช่อง Technology ให้เลือก Auto Tech (มันจะเปลี่ยน technology ให้เองตาม speaker ที่เลือกไว้)
คลิกปุ่ม Advanced Controls เลือกปรับตามข้างล่างนี้ครับ

พอเซ็ตจนพอใจแล้ว ก็คลิกที่ Save New... แล้วตั้งชื่อเก็บไว้ได้เลยครับ

ถ้ามี plug-in ที่ช่วยสร้างเสียง Virtual Surround ก็สามารถนำมาใช้ร่วมกันได้ครับ
แต่ถ้าใช้ลำโพง Stereo, 2.1, 5.1 ก็ไม่ควรปรับมากเกินไปนะครับ เพราะจะกลายเป็นว่ารำคาญเสียง effect ที่มากเกินไปครับ

yanava:
 :mad:

mobai2520:
โหลดตรงไหนคะ ไม่เห็นที่ให้โหลด ช่วยบอกหน่อยค่ะ wah

Namebank:
 aha aha aha ahathank

ford_fern:
thank

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version