บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: กรุณาช่วยผมด้วยครับ ผมบูทเข้าเครื่องไม่ได้ครับ  (อ่าน 3698 ครั้ง)

wasinsan

• บุคคลทั่วไป
คือว่าผมได้ลงวินโดวส์ตัวใหม่(ไดรว์ D)    แต่กลายเป็นว่าไม่ได้ลบวินโดวส์ตัวเก่า(ไดรว์ C)
พอผมบูทเครื่องมันก็ให้เราเลือกว่าจะเข้าวินโดวส์ตัวไหน อีกทั้งยังเปลื่องฮาร์ดดิสอีก
ผมจึงทำการลบวินโดวส์ที่อยู่ในไดรว์C  หลังจากนั้นผมก็รีสตาร์ท
แต่. . . มันก็ยังขึ้นให้เราเลือกเข้าวินโดวส์2ตัวอยู่ดี
ผมฟอร์แมทไดรว์ C  แล้วหลังจากนั้น พอรีสตาร์ทมันก้อเข้าเครื่องไม่ได้อีกเลย
และมันขึ้นว่า ให้กด Ctrl+Alt+Delete เพื่อ Restart
ถึงแม้จะใส่แผ่นบูทติดตั้งโปรแกรมมันก้อเข้าไม่ได้อยู่ดี

รบกวนผู้รู้ช่วยไขปริศนาที่ผมไม่สามารถที่จะแก้นี้ให้ด้วย จะเป็นกรุณาอย่างสูงขอรับ

ป. ล. ลบวินโดวส์ในไดรว์C แล้ว แต่ทำไมมันยังขึ้นตอนบูทเครื่องอยู่อ่ะครับ งงเลย

ขอโทษด้วยนะครับที่อาจจะถามงงๆหน่อย พอดีเพิ่งเริ่มต้นกับบทบาทของผู้ติดตั้งโปรแกรมเอง อิๆ

wasinsan

Re: กรุณาช่วยผมด้วยครับ ผมบูทเข้าเครื่องไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 02:53:37 am »
ขอบคุณจริงๆครับ :(

ออฟไลน์ kamn

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
Re: กรุณาช่วยผมด้วยครับ ผมบูทเข้าเครื่องไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 03:14:23 am »
set ไดร์ฟ  d: ให้เป็น Active  หรือยังครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ IamTime

• ปี 1 เทอม 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 03:17:30 am »
ตอนนี้ windows บูตไม่เข้าแล้ว เพราะว่า น้องไป format c: เรียบร้อยแล้ว เพราะว่า boot reccord มันอยู่ที่ C ครับ ลงวินโว ที่ drive D เพิ่มมันก็ยัง อยู่ที่ C เหมือนกัน เพราะเป็น มัลติ OS วิธีแก้ ง่ายและเร็ว ติดตั้งวินโดว์ใหม่ แต่ เลือกหัว ข้อ R ครับ แล้วเข้า console ไปสร้าง boot rescord ใหม่ หรือ ถ้าไม่ชัวร์ ก็เลยไปเลือกหัวข้อ repire แทน การเลือก repair จะเป็นการลงวินโดว์ทับลงไป แต่จะไม่ต้องลงไดร์เวอร์และโปรแกรมใหม่

ส่วนกรณีที่สองที่ ที่มันถามวินโดว์ว่าจะเข้าตัวใหน คราวหน้าให้ไปแก้ตรงนี้นะครับ ตามรูป

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • มหาลัยรัฐบาล
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 07:39:15 am »
ขอดู file boot.ini หน่อยได้ป่าวครับ

ออฟไลน์ ♥Monkey Pimp♥

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
    • HI5 ÊèǹµÑÇ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 08:07:12 am »
ลอง fdisk  ลบพาร์ติชั่น รึยังครับ แล้วสร้างไดร์  ขึ้นมาใหม่ ครับ

ออฟไลน์ Chinosuke

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 02:48:06 pm »
กับคำถามข้างต้นเป็นเพราะว่า ตอนที่คุณแบ่ง Patition ครั้งแรกได้ทำการ set active drive c: ครับ และคุณได้ลงวินโดว์ที่ C: และต่อมา ลงที่ D: จากนั้นคุณได้ทำการ format C: จึงทำให้ไม่สามารถเข้าวินโดวที่ D: ได้นั้นเป็นเพราะว่าคุณได้ format c: ทำให้ Master Boot Record ถูกทำลายครับ วิธีแก้ไข เบื้องต้น ลองformat c:ใหม่ครับ แต่ลองใช้คำสั่งแบบนี้ดูครับ format/s เพื่อให้มันสร้าง Systemให้เราด้วยครับ แต่ถ้ายังไม่สามารถให้วินโดว์ได้อีก คิดว่าคงต้องลง วินโดว์ใหม่ครับ ที่ C: นะครับ  umm

wasinsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 06:03:04 pm »
 clap