บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมต้องการก็อปปี้ เซฟเกมส์ ใน Documentsไว้ที่ไดร์ D: ทำเป็น .bat ทำไงครับ  (อ่าน 2429 ครั้ง)

ออฟไลน์ Psychogunss

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ที่ร้านผมลง rollback ไว้ครับ พอเด็กมาเล่นเกมส์ที่ร้าน แล้ว save เกมส์มันอยู่ใน documents พอเด็กเลิกเล่นแล้วผมต้องไปไล่ก็อป เซฟเกมส์ ไว้นะครับ
ผมจึงอยากรบกวน พวกพี่ๆ สอนคำสั่งทำ .bat ให้ผมหน่อยครับ โดยที่ก็อป folder  เซฟเกมส์ ไปไว้ใน d:\ แต่ไม่ใช่ทั้ง document  นะครับ
 ผมหาในพี่กูเกิ้ล แล้ว ลองทำแล้วมันไม่ได้อะครับ จึงต้องรบกวนพี่ๆ siamcafe2r ด้วยครับ ขอบคุณ ครับ

:( :( :( :(
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ ruj_chaiya

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
ลองบอก path ของ mydoc หน่อยซิครับ

หรือทำเลยโดยใช้ NotePad
พิมพ์

echo off
xcopy  C:\Documents and Settings\xxxxxx\My Documents\*.*   d:\backup\My Documents /s

xxxxxx คือชื่อ user ตามที่เห็นในเครื่องคุณ

แล้วก็ save as เป็นนามสกุล bat ทำได้เลยครับ

ออฟไลน์ nisai2519

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
    • Sanamya
ทำไมไม่ย้ายมายด๊อก ไปไว้ในไดร์ดี ละครับ แล้วอันดูแต่ไดร์ซี เท่านั้น หรือถ้าอยากทำ bat ก็ ทำตาม ท่าน  ruj_chaiya  เลย ครับ 

:P

ออฟไลน์ Psychogunss

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ขอบคุณพี่ทั้ง 2 มากครับ แต่ยังทำไม่ได้เลยอะ
นี่คือ path นะครับ     C:\Documents and Settings\Ghost Net Online\My Documents\legoStarwar
สิ่งที่ผมต้องการ คือ copy folder  legostarwar รวมทั้ง sub folder และ ไฟล์ ทั้งหมด ไปวางไว้ใน D:\  แต่ไม่ใช่ทุก File หรือ ทุก folder ที่อยู่ใน mydoc นะครับ

- เพราะว่าเวลาเด็กเลิกเล่นแล้วจะได้กดตรง .bat มันจะได้ไปเซฟไว้ใน D:\ ครับ

- C:\ D:\ ผมล็อคไว้นะครับ เด็กก็เลยใช้คำสั่ง copy แล้วจะไปวางใน d:\ ไม่ได้

- ที่ผมไม่ย้าย mydoc ไป D: เพราะว่าหากมีการโหลด หรือ เซฟงานต่างๆไว้ ลูกค้าจะเซฟไว้ใน mydoc ไงครับ
  ถ้ามีรูปภาพไม่ดีก็จะถูกเซฟลงไปด้วย พอผมรีสตาร์ทเครื่อง ไดร์ c:\ ก็จะถูกโรวแบค  แต่ไดร์ d:\ ไม่ได้โรลแบค
  แล้วผมจะลง โรลแบคไปทำไมละครับ

ohoh ohoh ohoh ohoh

รบกวนพี่ๆอีกทีด้วยครับ

ออฟไลน์ nisai2519

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
    • Sanamya
Re: ผมต้องการก็อปปี้ เซฟเกมส์ ใน Documentsไว้ที่ได&
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 05:10:19 pm »
อ๋อ ครับผม       :P      เข้าใจละ   ทำตามนี่ดูนะครับ      (ใช้เป็นแนวทาง)
โค๊ด: [Select]
@echo off
copy /y "C:\Documents and Settings\Administrator\My Documents\Ghost Net Online\*.*" "D:\Back_Up\*.*"

จาก bat ไฟล์นี่ อธิบายได้คือ   ผมมีโฟนเดอร์ ชื่อ  Ghost Net Online  อยู่ใน   My Documents  นะครับ  ผมต้องการ คือ  พอเรากด bat  ไฟล์ นี่  ให้มัน ทำการก๊อปบี้ไฟล์ที่อยู่ในโฟนเดอร์  Ghost Net Online ที่อยู่ใน    My Documents  ไปเก็บไว้ในไดร์ D ในโฟนเดอร์ชื่อ   Back_Up  มันก็จะได้ตามที่ผมต้องการ ครับ  ลองเอาไป ประยุคดูนะครับ ว่าจะให้โฟนเดอร์ไหน ไฟล์อะไร ก๊อปไปไว้ที่ไหน โดยกดแค่ bat ไฟล์ ก็ทำได้ ในคลิกเดียวครับ ลองทำดูนะครับ หรือไปสร้างโฟนเดอร์ตามผมที่อธิบายไว้ แล้วลองทำตามดูนะครับ  พอทำได้ตามนี่แล้วก็จะเอาไปประยุคใช่งาน จะได้ง่ายขึ้น  ลองดูนะครับ

hehe