เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าตำรวจมาขอค้นร้านแล้วตรวจลิขสิทธิ กะสื่อลามก  (อ่าน 7421 ครั้ง)

Somphong

• บุคคลทั่วไป

ขอถามผู้รู้หน่อยนะว่าต้องทำไรเตรียมพร้อมเมือมาตรวจจะได้ไม่โดนยัดโดนขู่
ถ้าตำรวจมาขอค้นร้านแล้วตรวจลิขสิทธิ กะสื่อลามก เราต้องทำไรบ้างเชนตรวจบัตรกะหมายค้นแล้วมีรายละเอียดไรทีกฎหมายคุ้มครองเราได้บ้าง

ออฟไลน์ ♥Monkey Pimp♥

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
    • HI5 ÊèǹµÑÇ
Re: ถ้าตำรวจมาขอค้นร้านแล้วตรวจลิขสิทธิ กะสื่อลามก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 03:16:51 am »
ต้องมีหมายค้น จากศาล อ่านให้ครบถ้วน อย่าให้มัน ถ่ายรูป และก็ ตรวจทุกเครื่องมี ของประเภทนั้นรึเปล่า
Signature cleanned by Admin

Somphong

Re: ถ้าตำรวจมาขอค้นร้านแล้วตรวจลิขสิทธิ กะสื่อลามก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 02:03:57 am »
ใครมีความรู้เรื่องนี้ช่วยทีเรามีไรสามารถป้องกันได้ เช่นไม่มีหมายค้นเราไม่ให้เข้าร้านได้เป่า เขาขอค้นนี้หลักต้องมีไรมาบ้างครับ

keepout

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 02:45:31 am »
1หมายศาล *ต้องเป็นตัวจริง มีวันที่ไม่หมดอายุ มีรายชื่อผู้เสียหาย(ตัวแทน) บ้านเลขที่ ที่จะเข้าตรวจต้องตรงกับของเรา
2เจ้าทุกข์(ตัวแทน)
3เจ้าหน้าที่ตำรวจ
ต้องมีให้ครบทั้ง3อย่าง ขาดอย่างไดอย่างหนึ่งเรามีสิทธ์ไม่ให้เข้าตรวจค้นได้ ไม่มีการอ้างความผิดซึงหน้า ป้องกันตัวเองด้วยการใช้โปรแกรมต่างๆ ตรวจไฟล์ลิขสิทธ์ เสมอๆ ติดตามข่าวสารๆ ตามเวปต่างๆ

ออฟไลน์ ~เoฟเoฟ คาเฟ่~

• นักเรียนมัธยม
ใครมีความรู้เรื่องนี้ช่วยทีเรามีไรสามารถป้องกันได้ เช่นไม่มีหมายค้นเราไม่ให้เข้าร้านได้เป่า เขาขอค้นนี้หลักต้องมีไรมาบ้างครับ

แบ่งเป็นสองอย่างครับ  อย่างแรกมีหมายค้นมา

คำแนะนำจากผมเองนะครับ  ให้เข้าตรวจค้นได้  แต่ให้เข้าได้แค่ 2 คน จะมากี่คนก็ตาม  แล้วไม่ต้องไล่ลูกค้าออกจากร้าน  อ้างว่าจะเสียรายได้เสียลูกค้า  (จริงๆ แล้วเพื่อป้องกันมันขมขู่เรา)  แล้วก็พาพวกมันไปตรวจค้นทีละเครื่องโดยให้เราเดินตามไปด้วยทุกๆ เครื่อง  ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ  จนกว่าจะหมดทั้งร้าน 

อย่างที่สอง  ไม่มีหมายค้นมา  ไม่ให้เข้าทุกกรณี  แม้จะมีตำรวจมาด้วยก็ตาม

การไม่มีหมายค้นมาด้วยแสดงว่าเป็นการขอความร่วมมือ  แต่หากพวกมันยืนยันจะเข้าให้ได้  และเราก็เกรงกลัว  ก็ปล่อยมันเข้ามา  ถ้ามันเข้ามาแล้วส่วนใหญ่จะเจอหลักฐานต่างๆ  ไม่ว่าจากพวกมันหรือแผนการณ์ต่างๆ  ให้พวกมันยกเครื่องขึ้นไปโรงพักเลยนะครับ   แล้วมันจะพูดให้ไปตกลงหรืออะไรต่างๆ นาๆ ก็อย่าไปใส่ใจ   เราก็ตามไปโรงพัก  แต่...  ไม่ได้ไปคุยเรื่องคอมที่โดนยกมา   ให้ไปแจ้งความว่าโดนบุกรุก  ลักทรัพย์  แล้วกลับลงมาร้าน  ไม่ต้องไปตกลงเจรจาอะไรกับใครทั้งนั้น   (การตกลงเจรจานั้น  ขึ้นศาลแล้วเราก็อ้างไม่ได้เพราะเรายินยอมที่จะเสียให้โดนเต็มใจ) 

นี่เป็นเพียงการแนะนำจากประสบการณ์ของผมนะครับ  ถ้ามีข้อสงสัยอะไรก็สอบถามมาดูครับ  ถ้าพอรู้จะช่วยตอบอีกที...

ออฟไลน์ panumas2

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
  • ลูกสาวป่ะป๋าเอง
เอ ตำรวจมีสิทธิ์ค้น โดยไม่มีหมายศาลก็ได้นี่ฮับ

เอ ตำรวจมีสิทธิ์ค้น โดยไม่มีหมายศาลก็ได้นี่ฮับ

ยืนยันได้เลยครับว่าไม่มีหมายศาล  คือการขอความร่วมมือ  ซึ่งหากเจ้าของบ้านไม่ยินยอมก็ไม่มีสิทธิ

..................เมื่อมีเจ้าหน้าที่มาขอค้นบ้าน  เรื่องนี้กฎหมายรัฐธรรมนูญได้บัญญัติรับรองสิทธิไว้ในมาตรา ๓๓ ว่า บุคคลย่อมมีเสรีภาพในเคหสถาน  และในวรรคสองกล่าวว่า  บุคคลย่อมได้รับความคุ้มครองในการที่จะอยู่อาศัยและครอบครองเคหสถานโดยปกติสุข  ส่วนในวรรคสุดท้ายบัญญัติว่า การเข้าไปในเคหสถานโดยปราศจากความยินยอมของผู้ครอบครองหรือการตรวจค้นเคหสถานหรือในที่รโหฐาน จะกระทำมิได้  เว้นแต่จะมีคำสั่งหรือหมายของศาลหรือมีเหตุอย่างอื่นตามที่กฎหมายบัญญัติ 

...................ดังนั้นก็พอสรุปได้ว่า  ในกรณีที่มีเจ้าหน้าที่มาขอตรวจค้นบ้านหรือที่ส่วนบุคคลนั้น  จะต้องมีหมายหรือคำสั่งของศาลมาแสดงให้แก่เจ้าของหรือผู้ครอบครองบ้านได้ดู    แล้วทีนี้มีปัญหาว่าหากเจ้าหน้าที่มาขอค้นบ้านแต่ไม่มีหมายค้นของศาลมาด้วย  จะค้นได้หรือไม่  ก็ขอตอบว่าถ้าเราอนุญาตให้ค้นก็ค้นได้ครับ  แต่ถ้าเราไม่อนุญาตให้ค้นเจ้าหน้าที่ก็ไม่มีอำนาจค้น

ออฟไลน์ natnaul

โทษนะคนที่ให้คำแนะนำคงรู้ กม.งูๆ ปลาๆจะเป็นบุกรุกได้งัยก็เป็นสาธารณสถาน (ที่ตั้งคอมให้ลูกค้าเล่น) และลักทรัพย์ได้งัย ไม่มีเจตนาทุจริตแนะนำสร้างสรรหน่อย และควรศึกษา กม.ให้ดีกว่านี้ด้วย การแนะนำผิดๆ อาจทำให้เกิดการเข้าใจผิด และจะเดือนร้อนนะครับ shout

ออฟไลน์ zachary

• VIP Group
 ค้นในร้านได้ครับเพราะร้านเป็นที่สาธารณะ จะมาดูบัตรประชาชนลูกค้าหรือมาดูความเรียบร้อยทำได้ แต่ค้นคอมไม่ได้ครับเพราะคอมเป็นของส่วนตัว ถ้าลูกค้าจะเล่นหรือทำอะไรกับเครื่องต้องได้รับความยินยอมจากเจ้าของก่อน

chang167

กฎหมายใหม่ออกมา ตำรวจมีสิทธิ์ค้น ถ้าต้องสงสัย ว่า เครื่องเรามี ไฟล์ลามก หรือ ผิดกฎหมาย งับ คอนเฟริมๆ หุหุ   เตรียมตัวโดนไถกันได้

โทษนะคนที่ให้คำแนะนำคงรู้ กม.งูๆ ปลาๆจะเป็นบุกรุกได้งัยก็เป็นสาธารณสถาน (ที่ตั้งคอมให้ลูกค้าเล่น) และลักทรัพย์ได้งัย ไม่มีเจตนาทุจริตแนะนำสร้างสรรหน่อย และควรศึกษา กม.ให้ดีกว่านี้ด้วย การแนะนำผิดๆ อาจทำให้เกิดการเข้าใจผิด และจะเดือนร้อนนะครับ shout

ผมก็ไม่ได้รู้แบบงูๆ ปลาๆ หรอกนะครับ ถ้าผมไม่มั่นใจก็คงไม่กล้ามาตอบข้อซักถาม ส่วนคุณถ้ามั่นใจว่าตนเองถูกก็แจ้งเหตุผลมาครับ  ที่ผมแนะนำไปนั้นก็สร้างสรรค์อยู่แล้ว

ถ้าคุณว่าเป็นที่สาธารณสถาน ผมถามว่า "สาธารณสถาน" คืออะไร...  การเข้ามาเอาสิ่งของออกไปจากร้านคุณโดยเจ้าของไม่เต็มใจไม่เรียกว่า "ลักทรัพย์" หรือจะเรียกว่าอะไรครับ

แม้เราจะให้บริการก็จริง แต่เราไม่ได้ให้เครื่องไปด้วยนี่ครับ

มาตรา 334
....................ผู้ใด เอา ทรัพย์ ของ ผู้อื่น หรือ ที่ผู้อื่น เป็นเจ้าของ รวมอยู่ด้วย ไป โดยทุจริต ผู้นั้น กระทำความผิด ฐานลักทรัพย์ ต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกิน สามปี และ ปรับไม่เกิน หกพันบาท
การลักทรัพย์ คือ การเอาทรัพย์ของผู้อื่นหรือที่ผู้อื่นเป็นเจ้าของรวมอยู่ด้วยไป โดยต้องการจะครอบครองทรัพย์นั้นไว้ เพื่อตนเองเอาไปขายหรือให้กับบุคคลอื่นก็ตามแต่ถือว่าเป็น การลักทรัพย์

มาตรา 362
.....................ผู้ใด เข้าไปใน อสังหาริมทรัพย์ ของ ผู้อื่น เพื่อถือการครอบครอง อสังหาริมทรัพย์นั้น ทั้งหมด หรือ แต่บางส่วน หรือ เข้าไป กระทำการใดๆ อันเป็นการรบกวน การครอบครอง อสังหาริมทรัพย์ ของเขา โดยปกติสุข ต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกิน หนึ่งปี หรือ ปรับไม่เกิน สองพันบาท หรือ ทั้งจำทั้งปรับ

......................การบุกรุก ไม่ได้หมายความเฉพาะการเข้าไปในบ้านหรือที่ดิน ซึ่งเจ้าของเป็นผู้อยู่อาศัยหรือครอบครองแต่เท่านั้น แต่หากยังหมายความรวมถึงการเข้าไปรบกวนการครอบครองของ ผู้เช่า ห้องเช่า บ้านเช่าหรือที่ดิน ซึ่งผู้เช่าครอบครองอยู่ด้วย ทั้งนี้ ไม่ว่าการเข้าไปนั้นจะกระทำโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อยึดถือ ครอบครอง หรือเข้าไปรบกวนการครอบครองของเจ้าของหรือผู้เช่าหรือแม้กระทั่งการเข้าไปโดยไม่มีเหตุอัน

........................การลักทรัพย์ ไม่ใช่เพียงแค่การเอาไปอย่างทุจริต แต่เป็นการเอาไปโดยเจ้าของไม่ยินยอม เช่า หากคุณโดนขโมยรถยนต์ไป ต่อจากนั้นสามวันต่อมาคุณเห็นรถยนต์จอดอยู่ในบ้านหลังหนึ่ง คุณมีกุญแจสำรอง คุณบุกเข้าไปเอารถที่บ้านหลังนั้นออกมาทันที โดยคิดว่าเป็นรถคุณ และกล้วเขาเอาหลบหนีไปที่อื่น การกระทำเช่นนี้ก็โดนข้อหาบุกรุก ลักทรัพย์ จากทางเจ้าของบ้านได้เช่นกัน แม้ว่าของสิ่งนั้นจะเป็นของคุณก็ตาม

......................สิทธิของบุคคลมีอย่างไรบ้าง เมื่อมีเจ้าหน้าที่มาขอค้นบ้าน ในเรื่องนี้กฎหมายรัฐธรรมนูญได้บัญญัติรับรองสิทธิไว้ในมาตรา ๓๓ ว่า บุคคลย่อมมีเสรีภาพในเคหสถาน  และในวรรคสองกล่าวว่า  บุคคลย่อมได้รับความคุ้มครองในการที่จะอยู่อาศัยและครอบครองเคหสถานโดยปกติสุข  ส่วนในวรรคสุดท้ายบัญญัติว่า การเข้าไปในเคหสถานโดยปราศจากความยินยอมของผู้ครอบครองหรือการตรวจค้นเคหสถานหรือในที่รโหฐาน จะกระทำมิได้  เว้นแต่จะมีคำสั่งหรือหมายของศาลหรือมีเหตุอย่างอื่นตามที่กฎหมายบัญญัติ 

ร้านอินเตอร์เน็ตเป็นที่สาธารณสถานหมายถึง มีบุคลภายนอกเข้าออก หรือทำธุรกิจ ซื้อขาย นั้นหมายความว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจ สามารถตรวจ เพื่อดูแลรักาความเรียนร้อย ได้ครับแล้วสามารถค้นได้โดยไม่ต้องมีหมาย แต่ถ้าเป็นกรณีเวลากลางคือ หรือยามวิกาล จะต้องมีหมายค้นคับ

ที่ยกตัวอย่างเกี่ยวกับสถานค้าประเวณีก็ถูกต้องครับ  เพราะว่าสถานค้าประเวณีก็ผิดอยู่แล้ว  จะจับก็ไม่ใช่เรื่องผิดอะไรนะผมว่า  ความร้ายแรงของโทษมันก็ต่างกัน  จะนำมายกตัวอย่างเกี่ยวกับร้านเน็ตไม่ได้เพราะร้านเน็ตยังไม่ได้ทำผิดกฎหมาย หรืออย่างมากแค่ต้องสงสัยมีสิ่งผิดกฎหมาย ยังไม่ได้ทำผิดทันทีเหมือนกับ "สถานค้าประเวณี" ต้องแยกระหว่า ผู้กระทำความผิด ผู้ต้องสังสัย และผู้บริสุทธิ  สถานค้าประเวณีเป็นผู้กระทำความผิด...  ร้านเน็ตอยู่ทุกๆ วันนี้ถือว่าเป็นผู้บริสุทธิ... จนกว่าจะมีการแจ้งความร้องทุกข์ก็จะกลายเป็นผู้ต้องสงสัยไล่ขึ้นไปตามลำดับ...

สาธารณสถาน >>> http://www.pamook.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&Category=pamookcom&thispage=23&No=430990

หลักกฎหมายไทยในหลายๆ ข้อยังอ่อน  และกำกวม  บางข้อบางความหมายมันยืดหยุ่น

ฉนั้นต้องแล้วแต่ผู้อ่านแล้วแหละครับว่าแบบไหนที่ควรจะศึกษาไว้ปฏิบัติต่อไป

ออฟไลน์ kratays

• นักเรียนประถม
แบบที่คุณมัจจุราชเขียวบอกนะถูกแล้วครับตำรวจต้องมีหมายค้นเสียก่อน ไม่ใช่ว่าสุ่มสี่สุ่มห้าเข้ามาตรวจโดยอ้างนู้นอ้างนี่ไม่ได้ ไม่อย่างนั้นจะกลายเป็นว่าเปิดช่องให้ตำรวจคนใดค้นก็ได้เลยทำให้เกิดการไถขึ้นมา ตำรวจที่สามรถเข้าค้นต้องเป็นชั้นสัญญาบัตรด้วยนะครับนายร้อยขึ้น ไม่ใช่จราจรมาขอค้นก็จะให้ค้น  กฏหมายมันมีช่องว่างให้เราศึกษาดูดีๆถึงจะรู้ ยกตัวอย่าง รถยนต์ไม่ติดเข็มขัดนิรภัยเขาบอกว่าผิดแต่กฏหมายก็เปิดช่องรถที่ซื้อมาก่อนปี 38 ไม่ต้องติดเพราะว่าไม่มีที่ให้ติดตำรวจมักอ้างว่าผิดเสมอ แต่ถ้าเถียงขึ้นมาตำรวจมักปล่อยเสมอเพราะเถียงสู้ไม่ได้

ออฟไลน์ สันตินันท์

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
มาขอเสริมเพิ่มเติม ขึ้นศาลมาก็หลายครั้ง เอิก้ๆ จนเป็นเรื่องปกติซะแล้ว

ร้านเน็ตเป็นสาธารณะในเวลาเปิดบริการก็จริงนะครับ บุคคลมีสิทธิ์โดยชอบธรรมที่จะเข้าไป
(ยกเว้นร้านเน็ตที่คนเข้าใช้ต้องไปขออนุญาติพนักงานก่อนใช้ (รับเฉพาะสมาชิก) ไม่ถือว่าเป็นสาธารณะครับ)
แต่คอมพิวเตอร์ เป็นทรัพย์สินส่วนบุคคล เราซื้อมาโดยชอบธรรมเพื่อให้เช่า-ซื้อแก่ลูกค้าไม่ได้เป็นของสาธารณะนะครับ

การที่เจ้าพนักงานนมีสิทธิ์โดยชอบธรรมที่จะเข้าร้านเน็ตได้ ก็ไม่ได้ใช้ว่าจะมีสิทธ์รื้อค้นทรัพย์สินตามอำเภอใจได้คับ
เพราะการค้น กับการเข้าไป มันคนจะเรื่องกัน กฏหมายระบุไว้ชัดเจน..

โดยส่วนตัวเวลาพวกนี้มา ผมจะถามก่อนว่ามาติดต่อเรื่องไร...ถ้ามาตรวจลิขสิทธ์
ผมจะขอดูหมายค้นก่อน...ถ้ามันบอกไม่มี ผมก็บอกว่าไม่ให้ค้น...บางรายถ้ายังไม่ยอมออก ผมโทร 191 แจ้งมีกลุ่มบุคคลมาก่อกวน
หรือบุกรุกเข้ามาค้นทรัพย์สิน...ส่วนใหญ่ก็วิ่งกลับทุกรายละคับ (ที่ไม่ถูกต้องตาม กฏหมาย)

ถ้าถูกต้องตามกฏหมาย นะคับ นายตำรวจ(ย้ำว่าต้องเป็นสัญญาบัตร นะครับ ไม่ใช่ลูกกะจ๊กลูกกะจี้)จะมีหมายค้นมาเรียบร้อยและก็แสดงตัว พร้อมกับเจ้าของลิขสิทธิ์หรือผู้รับมอบ หมายศาลจะระบุชัดเจนครับว่าเป็นร้านเราที่จะโดนเชือด ก็ให้ตรวจค้นได้ (ส่วนใหญ่ถ้ามีหมายศาลมาจะค้นพบความผิดแน่นอนครับ เพราะบริษัทเจ้าของเค้าจะส่งคนมาไล่ดูก่อนแล้ว ว่ามีของเค้าอยู่หรือเปล่า ถ้ามีจึงไปแจ้งความร้องทุกข์ ขอหมายมาได้)
และในขณะตรวจนายตำรวจเค้าจะยืนอยู่ด้วยตลอดเวลาเลยคับ ไม่ใช่ไปยืนหลบมุม หลบกล้องอยู่ตามหลืบๆซอกมุมตึก อุอุ...

ปล.ต้องพูดจาด้วยความสุภาพนะครับ..ระงับอารมณ์ มีสติ ใครไม่เคยโดนคงไม่รู้หรอกครับ เหอๆ..
โดยเฉพาะถ้าเป็นตำรวจในท้องที่ของเรา พยายามอย่ามีเรื่องมีราว เจรจากันดีๆนะครับ เราคนทำมาหากิน...
ถ้าผิดใจกัน เราจะอยู่ไม่เป็นสุข..ผมว่าได้ไม่คุ้มเสียหรอกครับ

ออฟไลน์ punnet

• มหาลัยรัฐบาล
  • รักกันไว้เถิด อย่าปาระเบิดใส่กัน
ขอบคุณมากนะครับที่ให้ความรู้  จะได้เตรียมตัวถูก(เชือด)เอ๊ยไม่ใช่  เตรียมตัวไว้แต่เนิ่นๆ ว่าถ้าพวกนี้ต้องทามงายม่าง

ได้ความรู้มากมาย  ขอบคุณนะครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   ร้านอื่นๆก็ระวังตัวกันไว้มั่งนะครับ  เป็นห่วงพวกเดียวกานนะ

yes yes yes

ออฟไลน์ hotgrizzly

• นักเรียนประถม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dataouf

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
 :075: