บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นกับการวางระบบขอคำแนะนำ  (อ่าน 5624 ครั้ง)

ออฟไลน์ i3oomi3er

• นักเรียนประถม
เริ่มต้นกับการวางระบบขอคำแนะนำ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 05:16:48 am »
 :034: ผมเปิดร้านเกมมาได้ 2 ปีแล้วครับ ใช้คอม 10 เครื่องได้ทำระบบแบบตรงๆเลยคือ ISP+เข้าadslเร้าเตอร์+เข้าTP-LINKฮับสวิทต์16pot เลย ส่วนเครื่องแม่ข่ายก็ลง xp ธรรมดา และลงโปรแกรมคิดตังคือ  cafe 3.49 ใช้ดีมาโดยตลอดระยะเวลา 2 ปี    คือว่าผมจะทำ server ที่เครื่องแม่ข่าย  อ่ะครับ พอดีมีตังเก็บไว้ก็เลยจะลงเครื่องเพิ่ม และก็จะเปลี่ยนจากเน็ตสายเดียวเป็น 2 สายครับ  หรือผมจะใช้สายเดียวแต่ให้เน็ตวิ่งคนละไอพีได้ไหมครับโดยที่ความเร็วจะยังคงตามที่ ISP ปล่อยมาให้ร้านผมคือ  4M Upload  1m  ครับ  คือว่าจะให้ความเร็วประมาณนี้วิ่ง 2 ไอพีครับ จะทำได้ป่าว ตอนผมก็ศึกษา พวกโปรแกรม  Linux    ipcop    CC 4.3  และก็ SquidNT   ครับ    แต่ยังสับสนอยู่ว่าจะใช้ตัวไหนดี ระหว่าง โปรแกรมพวกนี้
ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ ว่าตัวไหนใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา  คือ เลือกไม่ถูกจริง :028: :028:  จะได้เอาไปทำ server แบบเน็ตวิ่ง  2 ไอพีครับ  ส่วนที่ผมตอนนี้ลำบากจริงๆคือ                ก็อัพแพตเกมทีละเครื่อง ช่างทรมานจริงๆ  มี10 เครื่อง ต้องมานั่งกดอัพแพตเกมทีละเครื่อง  :030:   ตอนนี้ผมใช้โปรแกรม UDDO  ตัว RG 6.1 ครับ  เรื่องไวรัสไม่มีปัญหาเลยสบายมาก

ก็ยังไง แนะนำให้ด้วยนะครับ ตอนนี้ ผมสั่งเครื่องมาประกอบเสร็จแล้ว 10 เครื่อง กับของเก่าที่ร้าน 10 เครื่อง รวมเป็น 20 เครื่องพอดี  จากสิ่งเล็กๆค่อยๆขยายตัวเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่
ขอบคุณครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ ♥Monkey Pimp♥

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
    • HI5 ÊèǹµÑÇ
Re: เริ่มต้นกับการวางระบบขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 05:37:43 am »
แนะนำ ใช้ CC เน็ตสองเส้น แยกเน็ต แยกเกมส์ ครับ หมดปัญหา เลยครับ

Re: เริ่มต้นกับการวางระบบขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 07:44:12 am »
ตามจริงผมก็อยากประหยัดงบประมาณนะคับลดรายจ่าย     โปรแกรม CC เนี่ย  ใช้เน็ตเส้นเดียว แต่แยกออกไปเป็น 2ไอพีได้ไหมครับ แล้วถ้าแยก ออกไป2ไอพี ความเร็วมันจะตกไหม เช่น  ISP ปล่อยเน็ตมาให้ 4 M  แต่ได้ทำการแยกออกเป็น 2 ไอพี   ไอพีที่1  ใช้ 4m  ไอพีที่ 2 ก็ใช้อีก 4m หรือมันจะแยกไปไอพีล่ะ 2 m   

ออฟไลน์ punnet

• มหาลัยรัฐบาล
  • รักกันไว้เถิด อย่าปาระเบิดใส่กัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 07:59:32 am »
         เก่งจัง ผมเปิดมา 1 ปีละ แต่ยังไม่รู้วิธีทำระบบ server เลย
ที่ร้านเพื่อนเขาจ้างคนวางระบบ Load Balance ใช้เน็ต 2 เส้น
ก็ใข้ดี ไม่มีปัญหา ก็เลยว่าจะทำระบบนี้อยู่เหมือนกัน
     (ระบบนี้มันจะแยก เกมส์วิ่งออกอีกเส้นหนึ่ง และจะแยกเน็ตออกอีกเส้นหนึ่ง)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 08:21:27 am »
ตามจริงผมก็อยากประหยัดงบประมาณนะคับลดรายจ่าย     โปรแกรม CC เนี่ย  ใช้เน็ตเส้นเดียว แต่แยกออกไปเป็น 2ไอพีได้ไหมครับ แล้วถ้าแยก ออกไป2ไอพี ความเร็วมันจะตกไหม เช่น  ISP ปล่อยเน็ตมาให้ 4 M  แต่ได้ทำการแยกออกเป็น 2 ไอพี   ไอพีที่1  ใช้ 4m  ไอพีที่ 2 ก็ใช้อีก 4m หรือมันจะแยกไปไอพีล่ะ 2 m  

แยก เป็น 2 ip ไม่ได้ ครับ

• รักกันไว้เถิด อย่าปาระเบิดใส่กัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:22:54 am »
คุณ i3 ขอศึกษา พร้อมกระทู้นี้ด้วยนะครับ ผมก็กำลังจะทำระบบ server อยู่เหมือนกัน

เห็นในเวปนี้เขาบอกว่า Clarck connec ดีที่สุด แต่ยังทำไม่เป็น กำลังศึกษาคู่มืออยู่ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 08:49:30 am »
เลยหายไปเลย อิอิ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 08:50:42 am »
ถ้าทำ Load Balance จะดีมั๊ยครับ ขอเสียงหน่อย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 08:51:59 am »
เอ๊ะหรือ Clarck Conneck ดีครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 04:12:44 pm »
พอดีไปได้ตัวนี้มาครับ Clarkconnect 4.3 Enterprise RC1 Mirror Site ผมไปได้ตัวนี้มา ขนาดไฟล์ 512 MB  ครับ ได้มากับพี่บ๋อม   ขอถามนะคับ
1.  อยากถามว่า   Clarkconnect 4.2  กับ Clarkconnect 4.3 Enterprise RC1 Mirror Site  มันต่างกันตรงไหนครับ แล้วตัว cc4.3 เพิ่มเติมลูกเล่นอะไรมาใหม่บ้างครับ ถ้าให้เทียบกันกับตัว CC4.2
2. ตัวโปรแกรม CC4.3 มีความสามารถที่จะอัพแพตเกม ออนไลร์พร้อมๆกันได้หลายๆเครื่องหรือไม่ครับ เช่น  มีคอม 20 เครื่อง ต้องการอัพแพตเกมออนไลร์พร้อมกัน เหมือนระบบ DiskLess  Server  จะทำได้ป่าวครับ
3. ตัวโปรแกรมClarkconnect 4.3 Enterprise RC1 Mirror Site  ต้องใช้สเปคเครื่องคอม server  เท่าไรครับ
4. ตัวโปรแกรมClarkconnect 4.3 Enterprise RC1 Mirror Site   คำสั่งต่างๆ เมนูต่างๆ จะยังเหมือนกันกับ CC 4.2 ไหมครับ
5. Clarkconnect 4.3 Enterprise RC1 Mirror Site  เป็นของแท้หรือของเถื่อนครับ  แล้วสามารถอัพเดทผ่าน server ได้ไหมครับ
6. Clarkconnect 4.3 Enterprise RC1 Mirror Site   เมื่อเราทำ server cc4.3 แล้ว  จำเป็นต้องลงโปรแกรม แช่แข็งHDD เช่น Deep_Freeze และRecoveryGenius6.1  หรือตัว cc4.3 มีความสามารถตัวนี้ไหมครับ หรือต้องไปลงที่เครื่องลูกข่ายเอาเอง   และ โปรแกรม  Deep_Freeze   กับ RecoveryGenius6.1  มีผลต่อ server  cc4.3 หรือไม่ครับ         
 ช่วยตอบคำถามตัวนี้ให้ผมหายสงสัยด้วยนะครับ  ขอบคุณมากๆเลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 01:45:44 am »
ไม่มีคนตอบเลย ...................-_-

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 03:01:58 am »
- -*

จะตอบไงดีหละนิ มาถึงก็ใช้ 4.3 เลย

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • *
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 03:03:33 am »
rc มันเป็นเวอร์ชั่น test นะครับมันเป็นเวอร์ชั่นหลุด..เพราะเวปของCC เองก็ไม่มี :)

ตอนนี้ไปเล่นCC5 ดีกว่าครับมี layer7 ให้เล่นด้วยครับผม.ยังคงให้ทุกอย่างชอง CC4 ได้อยู่ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 03:42:10 am »
คุณบอมครับ ผมอยากได้ Squid กับ Frox ของ cc5 ครับ มีแจกมั้ยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 07:38:02 am »
ขอบคุณมากๆเลยครับ 

ratarin01

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 01:29:59 pm »
กำลังหัดทำอยู่เหมือนกาน (ลองเล่น CC4.3 ก่อน) ต่อด้วย Ubumtu  ตามติด cc5
จะไหวป่าวเนี่ย :030: :030: :030: