บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการใช้ kerio ร่วมกับ ipcop ครับผม  (อ่าน 3037 ครั้ง)

cybernet2025

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ใช้ kerio อยู่ครับ แต่เนื่องจากเจ้า kerio มันมีปัญหาเยอะมาก จึงอยากได้ ipcop มาช่วยจัดการต่อ แต่ยังไม่ได้ปลด kerio ออกนะครับ เพราะมีการทำ user authen ไว้ที่ kerio และจำนวน user ก็ค่อนข้างจะเยอะ การเปลี่ยนไปเลยในทันทีนั้นคงเป็นเรื่องที่ลำบากมากๆ สำหรับ admin ก็เลยอยากเอา kerio ไว้เป็นด้านหน้า share net ให้กับ user แต่ให้ Transparent Proxy  ไปยัง ipcop แทน อีกทั้ง ipcop ทำให้เล่นเน็ตได้เร็วขึ้นอีกด้วย

แต่ปัญหามีอยู่ว่า หลังจากที่ผมลงและติดตั้ง ipcop จนสามารถเล่นเน็ตได้แล้วนั้น (เอา notebook มาต่อกับแลนพอร์ตฝั่ง green ส่วนฝั่ง red ต่อเข้าไป router adsl) สามารถเล่นอินเตอร์เน็ตผ่าน ipcop แบบ proxy ได้ตามปกติ

แต่พอไปเซ็ตให้ kerio Transparent  มาที่ ipcop มันฟ้องที่ IE ว่าไม่มีสิทธิ์เข้าใช้งานอินเตอร์เน็ตซะงั้น

ไม่ทราบว่าผมต้อง config อะไรที่ ipcop เพิ่มอีกไหมครับ

รบกวนหน่อยนะครับ